Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ++++*** VINTAGE_JAPAN***++++  (อ่าน 7878 ครั้ง)

ka_tob

• member
++++*** VINTAGE_JAPAN***++++
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:55:21 »
อยากทราบว่ากีตาร์ vintage japan ที่มีอยู่ในตลาดบ้านเรา (ที่เคยได้ยินชื่อก็มี YAMAHA ,Morris, Cat's eye, Yamaki , ETC.) แต่ละยี่ห้อให้โทนเสียงและ characters ของเสียงต่างกันอย่างไรบ้างครับ และถ้าไม่ยึดติดกับยี่ห้อมียี่ห้อไหนที่ให้เสียงหวานๆๆๆๆๆ เบสอิ่มๆ หน่อยอ่ะครับ [เนื่องจากผมไม่เคยลองกีตาร์พวก vintage japan มาก่อน  [แต่เมื่อวานนี้โทรไปขอความกรุณาน้าเล็กว่าอยากลองเสียงเสียงกีตาร์ vintage น้าเล็กอุตส่าห์เอามาให้ผมลองถึงที่หอ พอได้ลองเสียง Cat's eye กับ k.Yairi ของน้าเล็ก ถึงกับตะลึง เพราะเสียงมันหวานได้ใจผมจริงๆๆๆ เลยอยากหาไว้ครอบครองสักตัวคร๊าบบบ  ]

........ ขอบคุณน้าๆในบ้านไม้ไว้ล่วงหน้าคร๊าบบบบบบบบ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ++++*** VINTAGE_JAPAN***++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 13:12:42 »
กีตาร์อะไรก็แล้วแต่ ต้องลองด้วยตัวเองครับ  อย่าไปหลงกับคำว่า MADE IN JAPAN ครับ บางตัวเสียงก็น่าเกลียดมากนะจะบอกให้

ka_tob

• member
Re: ++++*** VINTAGE_JAPAN***++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 13:38:06 »
แล้วที่น้าเบียร์เคยลองประทับใจเสียงตัวไหนมากที่สุดครับ สำหรับ Finger style ครับ  ;D

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 14:20:12 »
สำหรับผมนะครับ เอาตามในใจเลยนะ.... ผมชอบทั้งหมดทุกยี่ห้อที่ต๊อบว่ามา แต่ถ้าจะเอาส่วนตัวนะครับเรียงจากที่เคยมี เคยเล่น และชอบมากที่สุดนะครับ

อันดับหนึ่งในใจเลย ก็ต้อง Yamaha FG580 ครับ เบสหนักมาก งานดีแต่หายากเช่นกัน ราคาน่าจะสองหมื่นกลางถึงปลาย (ตอนนี้หาอยู่ครับ)

จัดคลิปไปเลย ตัวนี้ของพี่กฤษณ์ ตอนนี้อยู่ระยองกะพี่มานพ อนาคตเป็นของผมชัวร์แน่นอนครับ อิ อิ
1973 Yamaha FG-580

อันดับสอง Cat's Eyes CE800 ครับ (รุ่นสูงสุดที่เคยเล่นของยี่ห้อนี้) งานอาจไม่ดีเท่า K.Yairi , แต่โดยส่วนตัวผมว่าเสียงดีกว่าครับ (ผมเคยเล่น K.Yairi มาร่วมสิบตัว เสียงดีครับ แต่ชอบเจ้าแมวเหมียวตัวนี้มากกว่า เสียงหวานแต่มีเบสเฉยเลย)

ตัวนี้ของผมเองจร้า
Drifting by Cat's Eye CE800

อันดับสาม K.Yairi YW1000 ครับ เสียงกลมกล่อม sustain ยาวมากๆ งานประกอบสวยที่สุดตั้งแต่เคยเห็นมา มีเปลือกหอยระยิบระยับเลย ไม้หลัง ข้าง ใช้ Jacaranda ด้วยครับ
ตัวนี้สวยมากลองดูนะ งานสวยมากๆ
ACOUSTIC GUITAR K-YAIRI YW1000 MODEL SOUND TEST.wmv

ส่วน Yamaki F140 ขึ้นไป, Morris รุ่นตั้งแต่ W80 ขึ้นไป เสียงดีมากๆ ครับ เบสหนัก บาลานซ์ดี

ตัวนี้ F150 ผมมีตัวนึงครับ
HAWAI Archtop & YAMAKI F-150 Dreadnought, 岡林による演奏

ตัวนี้มีตัวนึง แต่ขายไปแล้วครับ เสียงดีมากๆ
eBay USA 出品物: Morris TF-80 Dreadnought Acoustic, 林幸司氏による演奏

MORRIS W-80 モーリス持てばスーパースター☆

สรุป เสียงดีทุกตัวครับ หาสภาพดีๆ เก็บไว้เถอะถ้ามีโอกาส มันเป็นสิ่งประดิษฐ์(เครื่องดนตรี) ที่มีคุณค่ามากๆ ครับ
แต่ถ้าต๊อบจะลองเริ่มเล่น และสะสม อยากให้ลองไปที่ Yamaha ป้ายเขียวก่อน ราคาถูกและหาง่ายกว่ายี่ห้อที่พูดมาทั้งหมดครับ

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะ.....ถูกผิดแล้วแต่น้าๆ ท่านอื่นจะชี้แนะครับ กระผมยังเป็นผู้น้อยในวงการอยู่ครับ
กระดูกเบอร์ยังไม่ถึง.....

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 14:51:00 »
   ขอบคุณครับตามมาเก็บข้อมูลครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

Songphol

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 14:51:22 »
update clip ให้ฟังครับผม อิ อิ.....

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:01:05 »
ขอบคุณน้า Lex ที่กรุณานำคลิปมาให้ชมกันครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:06:43 »

update clip ให้ฟังครับผม อิ อิ.....

ขอบคุณน้าเล็กซ์อีกรอบครับที่ทำให้ผมเกิดกิเลศครับ  ตอนนี้เลิกติดทุกอย่างแล้วครับครับเก็บตังซื้อกีต้าร์อย่างเดียว อิ อิ อิ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

Songphol

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:08:27 »
กีตาร์อะไรก็แล้วแต่ ต้องลองด้วยตัวเองครับ  อย่าไปหลงกับคำว่า MADE IN JAPAN ครับ บางตัวเสียงก็น่าเกลียดมากนะจะบอกให้

ใช่ครับ ต้องลองด้วยตัวเอง ผมเองเคยลองกีตาร์ที่ว่านี่แหละบางตัวเสียงทึบสุดๆ เลย ไม้ไม่เปิดทั้งๆ ที่ อายุ 20 - 30 ปีแล้ว
ลองเยอะๆ ถ้าไม่เจ็บก่อน ไม่มีทางจำ ฮ่าๆๆๆๆ .......โดนมาเยอะ เจ็บมาแยะ อิ อิ

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:08:37 »
ขอบคุณน้า Lex ที่กรุณานำคลิปมาให้ชมกันครับ
ขอบคุณเช่นกัน ผมก็คนหนึ่งที่หลง VINTAGE_SOUND ไม่เคยมีกีตาร์ใหม่มีแต่เก่าๆ ยังไงรุ่นที่อยู่ในคลิ๊ปต้องควานหามาดูแลให้ได้หละคร๊าบบบ

Songphol

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:09:54 »

ขอบคุณน้าเล็กซ์อีกรอบครับที่ทำให้ผมเกิดกิเลศครับ  ตอนนี้เลิกติดทุกอย่างแล้วครับครับเก็บตังซื้อกีต้าร์อย่างเดียว อิ อิ อิ  ;D ;D ;D ;D

น้าหนุ่มอยากให้หาให้ก็บอกนะ บอกเสป๊กกับงบมา ..... ผมไม่เอากำไรสักแดงเดียวนะจ๊ะ แต่มีข้อแม้ว่าเอามาให้ลองกันมั่งอ่ะ อิ อิ

Songphol

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:11:23 »
ขอบคุณเช่นกัน ผมก็คนหนึ่งที่หลง VINTAGE_SOUND ไม่เคยมีกีตาร์ใหม่มีแต่เก่าๆ ยังไงรุ่นที่อยู่ในคลิ๊ปต้องควานหามาดูแลให้ได้หละคร๊าบบบ

ลุงนีลครับ.......กราบเท้าแหละครับ ได้ข่าวมี FG580 หลายตัว จัดมาให้หลานหน่อยเถอะ อยากได้จะบ้าอยู่แล้วครับ อิ อิ ^_^ [email protected]

noomxman

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:15:24 »
  คงใด้รบกวนน้าสเล็กบ้างละครับ  เดี่ยวระยะนี้ปั๊มตังก่อนครับ เป็นโรคทรัพย์จางครับ อิ อิ อิ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

Songphol

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:28:35 »
  คงใด้รบกวนน้าสเล็กบ้างละครับ  เดี่ยวระยะนี้ปั๊มตังก่อนครับ เป็นโรคทรัพย์จางครับ อิ อิ อิ  ;D ;D ;D ;D

แหม ระดับเสี่ยสมพงศ์ ร้านตีท่อเฮดเดอร์ระดับประเทศ ถ้าทรัพย์จางแล้ว  กระผมจะเหลืออะไรหล่ะครับ....^_^

nantfa

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:31:54 »
โบนัส ปลายพี่นี้ กะจะหา ส. ยายลี   มากระเเทกนิ้วซักตัว

กีต้าร์ ญี่ปุ่นมีมากมายหลายยี่ห้อ  เเต่ก็ไม่ได้ดีทุกตัว

บางตัวเสียงดีมากๆ เเต่ก็ สภาพไม่ดี (เพราะมันเก่า )

เเต่ส่วนตัว  ถ้า vintage  ผมชอบ ยามาฮ่า กับ ยามากิ ที่สุด

รองลงมา คือ ซูซูกิ นาโกย่า    

เเต่อยากได้มากสุด ก็คง ส.ยายลี ไม้หลัง โรสอูฐ ซักตัว เเต่มันเกินงบ ....... ;D

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:38:14 »
โหยยยยย พี่เล็กมาชุดใหญ่เลยนะพี่  แล้ว Morris w-35 speacial ล่ะครับน่าเล่นไหม เสียงโทนไหนอ่ะครับ   

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 16:23:52 »
ลุงนีลครับ.......กราบเท้าแหละครับ ได้ข่าวมี FG580 หลายตัว จัดมาให้หลานหน่อยเถอะ อยากได้จะบ้าอยู่แล้วครับ อิ อิ ^_^ [email protected]
ตัวนี้ผูกพันกับมันมาตั้แต่ปี 2523 ด้วยหยาดเหงื่อแรงงานเต็มๆจึงได้มา ยังไงถ้าเบื่อแล้วจะบอกคนแรกเยครับ

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 16:28:01 »
ชอบ FG-140 ที่ สู้ดดดดดด....อิอิ

facebook/seksak.s

Songphol

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 16:45:46 »
โหยยยยย พี่เล็กมาชุดใหญ่เลยนะพี่  แล้ว Morris w-35 speacial ล่ะครับน่าเล่นไหม เสียงโทนไหนอ่ะครับ   

ไม่เคยเล่นอ่ะครับ....... ไปลองก่อนน่าจะดีที่สุดนะครับ เพราะหูแต่ละคนไม่เหมือนกันจร้า

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 16:48:16 »
น้าBarkarm สนใจจะขายต่อผมไหมครับ อิอิ ;D ::)