Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากน้าๆครับ tanger TD52  (อ่าน 3301 ครั้ง)

uhhu

• member
ขอคำแนะนำจากน้าๆครับ tanger TD52
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:54:49 »
พอดีอยากจะเปลี่ยนกีต้าร์ครับ  ให้รุ่นสูงขึ้นอีกหน่อย งบประมาณเท่านี้ มีรุ่นไหนน่าสนใจอีกใหมครับ พอมีใครรีวิว ตัว TD52 ให้หน่อยได้ใหมครับ ขอบคุณมากนะครับ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
Re: ขอคำแนะนำจากน้าๆครับ tanger TD52
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:02:23 »
all solidนิ่ มีcaseด้วย ภายนอกสวยดีแต่ยังไงก้อต้องไปลองล่ะครับ
ราคาไม่แพง สำหรับall solidและcaseครับ
Norman b18/cedar

Beatles Beatles

• member
Re: ขอคำแนะนำจากน้าๆครับ tanger TD52
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:03:03 »
เคสสวยชอบเคสมาก รุ่นนี้ 

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:19:24 »
เคยไปลองอยู่ครับ ตอนนั้นมีตัวเลือก 3 ยี่ห้อที่เลือกอยู่ มี Taka D26s Tanger to50 Tanger Td52 แล้วก็ Crafter Gae18n

ผมเลือก คราฟเตอร์มาครับ

ถ้าเป็น Tanger ผมชอบ To50 มากกว่าครับ งานดูดีกว่า ตัว Td52 ผมไม่ชอบเลย หน้าตาไม่สวย เคลือบด้านดู low ยังไงไม่รู้ (สำหรับผมนะ)
ส่วนเรื่องเสียงก็ ok ครับไม่ขี้เหร่ แต่ผมชอบคราฟเตอร์มากกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นไปลองเองดีที่สุด ตอนผมซื้อก็แบบนี้แหล่ะครับ คนนั้น คนนี้แนะนำ ตอนแรกเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะเอา To50 แต่พอได้ลองเองกลับถูกใจ
ตัวอื่นมากว่าซะงั้น ^^

sonic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:37:27 »
แนะนำครับ Tanger ถือว่าคุ้มค่าอีกยี่ห้อ ในงบจำกัด หมื่นนิดๆ เป็น all solid
ส่วนจะชอบ TO หรือ TD มันแล้วแต่คนเล่น ต้องลองเล่นเอง ชอบตัวไหนก้อตัวนั้น

ส่วนงาน สำหรับ made in china ทุกๆ ยี่่ห้อ ล้วนไม่เนียบแบบ 100% ก็เลือกเป็นตัวๆไป ครับ
ได้ all soild แถมกล่องอย่างดี made in china ราคาคุ้มสุดๆ มันก็ต้องมีอะไรบางอย่างที่อาจจะไม่ 100% ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ยอมรับได้
เน้นที่เรื่องเสียง ว่าถูกใจหรือไม่ ดีที่สุด

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 14:35:57 »

ตัวนี้ผมถอยมาหลายเดือนแระ

ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า คุ้มแน่นอนครับกับเงินที่จ่ายไป All Solid + Hard Case สวย ๆ

ถ้าพูดถึงเรื่องเสียง  อันนี้ก็แล้วแต่รสนิยมส่วนตัว พัฒนาได้อีก เสียงที่ได้ก็ค่อนข้างดี

ถ้าพูดถึงเรื่องเนื้องาน อันนี้ก็เลือกเป็นตัว ๆ ไปครับ งานแต่ละตัวเนียนไม่เหมือนกัน ขนาดผมยังเลือกตั้งหลายตัวกว่าจะถูกใจ

สุดท้าย น้าต้องไปลองเองกับมือครับ เพราะทั้งเห็นงาน และ เสียง  ถ้าชอบก็ตัดสินใจเลยครับ ^^

*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 14:57:42 »
ได้Allsolidก็จริงครับ+เคสด้วย..แต่ส่วนตัวผมว่าเสียงมันไม่คมครับ..เด่นที๋เสียงกลาง..เวลาปิ๊กกิ้งก็เพราะดี..แต่พอเล่นคอร์ทเสียงจะดูเบลอๆ(อาจจะเป็นเพราะทรง)แต่ก็มีโอกาศพัฒนาครับ..ไม้แท้ต้องเบินไปก่อน..แต่ผมลองเล่นเทียบกับGEA18ราคาต่างกันหนึ่งพัน..เสียงคมกว่าเยอะครับ...ได้fishmanด้วย..คุ้มกว่าครับ(เคสซื้อต่างหาก)

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:07:12 »
ได้Allsolidก็จริงครับ+เคสด้วย..แต่ส่วนตัวผมว่าเสียงมันไม่คมครับ..เด่นที๋เสียงกลาง..เวลาปิ๊กกิ้งก็เพราะดี..แต่พอเล่นคอร์ทเสียงจะดูเบลอๆ(อาจจะเป็นเพราะทรง)แต่ก็มีโอกาศพัฒนาครับ..ไม้แท้ต้องเบินไปก่อน..แต่ผมลองเล่นเทียบกับGEA18ราคาต่างกันหนึ่งพัน..เสียงคมกว่าเยอะครับ...ได้fishmanด้วย..คุ้มกว่าครับ(เคสซื้อต่างหาก)

Gae 18 เป็น Lr Baggs ครับ

uhhu

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:45:59 »

ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า คุ้มแน่นอนครับกับเงินที่จ่ายไป All Solid + Hard Case สวย ๆ

ถ้าพูดถึงเรื่องเสียง  อันนี้ก็แล้วแต่รสนิยมส่วนตัว พัฒนาได้อีก เสียงที่ได้ก็ค่อนข้างดี

ถ้าพูดถึงเรื่องเนื้องาน อันนี้ก็เลือกเป็นตัว ๆ ไปครับ งานแต่ละตัวเนียนไม่เหมือนกัน ขนาดผมยังเลือกตั้งหลายตัวกว่าจะถูกใจ

สุดท้าย น้าต้องไปลองเองกับมือครับ เพราะทั้งเห็นงาน และ เสียง  ถ้าชอบก็ตัดสินใจเลยครับ ^^

ไม่ใส่สาย ไม่ค่อยได้เล่นเหรอครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:38:21 »

Gae 18 เป็น Lr Baggs ครับ
โทษทีครับน้า.....พอดีผมลืมเนื่องจากผมมีฟิชแมนอยู่เลยติดไปแทนLr Baggs ........ก็เลยลืมนึกไป

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:35:44 »

ไม่ใส่สาย ไม่ค่อยได้เล่นเหรอครับ

เล่นอยู่ครับ น้า uhhu

แต่พอดีสั่ง ปิ๊กการ์ด กับ สาย Dad EXP มาใหม่ จากน้าตะวัน

เลยเอาปิ๊กการ์ดมาเปลี่ยนก่อน  แล้วยังไม่ว่างใส่สายครับ ^^
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

uhhu

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:42:14 »
....................