Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปิ๊กอัพกีต้าร์ครับ ระหว่าง vertech กับ fishman  (อ่าน 2529 ครั้ง)

napatsu

• member
พอดีเป็นมือใหม่ครับ เล่นกีต้าร์มาได้เกือบปี ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ออกงาน แต่พักหลังๆมีงานที่ ม. อาจได้ขึ้นเวทีบ้าง  อยากถามความคิดเห็นน้าๆแต่ละท่านครับ อยากซื้อโปร่งตัวใหม่และปิ๊กอัพติดโปร่งสักตัว ( คือคิดว่าซื้อแบบแยกแบบนี้เราน่าจะได้ความคุ้มค่ากว่าการซื้อแบบโปร่งไฟฟ้าเลย )  ตอนนี้เล็ง veelah v1ga อยู่ครับ แต่วันนี้ไปลองเจ้า sigma dm-1st ก็ถูกใจทั้งคู่อ่ะครับ ต่างเรื่องราคาก็มากอยู่ มาเข้าเรื่องปิ๊กอัพกันดีกว่า แรกๆที่เล็งไว้เลยคือจะเอา  Fishman Presys Blend เห็นว่าของเขามีมาตราฐานดีและก็ปรับได้กว้าง เห็นกีต้าร์อย่างมาร์ตินและอีกหลายยี่ห้อก็ใช้กัน ส่วนปิ๊กอัพอีกตัวเป็น VERTECH PICKUP  รุ่น VS-6MV หรือรุ่นรองของมันอ่ะครับ เห็นคนในเว็ปบอร์ดนี้รีวิวกันอีกราดาไม่แพง แถมว่าคุ้มค่า ติดตั้งง่าย ไม่ต้องเจาะมาก  เกิดความลังเลอย่างมาก งบที่ตั้งไว้เดิมคือประมาณ 8000 รวมค่ากีต้าร์ ซึ่ง เจ้า v1ga+fishman mic blend อยู่ในงบ อยากถามความคิดเห็นของน้าๆอ่ะครับว่าสำหรับผมแล้วที่ตอนนี้อาจไม่ค่อยได้ออกงานมาก นานๆที ควรที่จะเลือกปิ๊กอัพตัวไหน ดูจากความคุ้มค่าอ่ะครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นกันนิดนึงผมลังเลมากครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

mai_911

• member
Re: สอบถามเรื่องปิ๊กอัพกีต้าร์ครับ ระหว่าง vertech กับ fishman
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 19:54:14 »
ซื้อโปร่งไฟฟ้าเลยดีกว่าครับ

napatsu

• member
Re: สอบถามเรื่องปิ๊กอัพกีต้าร์ครับ ระหว่าง vertech กับ fishman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 23:58:21 »
ขอบคุณน้า mai_911 ครับสำหรับคำตอบ แต่ใจผมมันดันเอนไปทาง ซื้อโปร่ง+ปิ๊กอัพซะแล้วอ่ะครับ ถ้าจากข้อสงสัยเรื่อง ปิ๊กอัพสองตัวที่กล่าวมา ใครพอทราบถึงความคุ้มค่าที่จะติดบ้างอ่ะครับ รบกวนจริงๆครับ  :-[

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:24:27 »
งั๊นก็ fishman presys ครับ ตอนแรกเจ้าใจว่ามองแต่แบบ sound hole ถ้าสองตัวนี้เอา fishman ครับ

napatsu

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:39:39 »
อ่าขอบคุณมากครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 05:40:13 »
ผมใช้ vertech อยู่ตัวที่มี spoundboard ด้วยเสียง โดยรวมกลมกล่อมมากครับมีทั้งทุ้มทั้งแหลม
แต่ที่ผมไม่ถนัดมากคือตอนตีคอรด์ ปิ๊ก ชอบไปโดนไอ้ตรงตัว บอดี้ของ pick up แล้วได้ยินเสียง
ออกมาทางไมค์ ก็พยายามย้ายตำแหน่งมือไปตีคอร์ดให้ลึกลงไปอีกก็ยังเผลอไปโดนเหมือนกันปรกติ
ผมตีคอร์ด มือขวาค่อนไปทาง soundhold ตำแหน่งเดียวกันกับที่ติด pickupน่ะครับต้องปรับตัวอยู่
เหมือนกันครับลองดูตรงนี้ด้วยนะครับ ส่วนเรื่องสัญญาณแรงดีครับแรงกว่าหลายๆตัวที่เป็นโปร่งไฟฟ้าที่ผมมีอยู่
ปรับ volume นิดเดียวเองครับ

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:38:46 »
ซื้อโปร่งไฟฟ้าเลยดีกว่าครับ

เห็นเหมือนกันน้าใหม่ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:11:01 »
เห็นเหมือน น้า กุ๊กไก่ ด้วยครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 16:13:47 »
เห็นเหมือนน้า mai_911, น้ากุ๊กไก่, และน้าทอม ครับ
จากงบดังกล่าวและเล็ง Veelah ไว้ ก็เอา V1-GACE เลยครับ

สำหรับกรณีปิ๊กอัพสองตัวนั้น ถ้าต้องเลือกเอา Fishman ครับ

poopoo@

• member
  • I love acoustic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 23:50:38 »
ผมใช้Vertechอยู่ครับรู้สึกดีและประหยัด ตอนนี้ผมมีกีตาร์ระบบไฟฟ้าทั้ง3แบบ เปียโซ่ ไม+เปียโซ่ และแบบที่คาดซาวโฮล ผมชอบอย่างหลังมากที่สุดครับตอนนี้กำลังหาexternal puเพื่อการเล่นที่กว้างขึ้นครับ พึ่งเห็นถูกและดีก็Vertechนี่แหละ

napatsu

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 23:53:18 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากครับ แต่จัด veelah v1 ga มาแล้ว เล่นโปร่งไปก่อน ภาคไฟฟ้าค่อยสานต่อครับ

nhoy

• member
V1-GA เสียงดีครับ  ยินดีด้วยนะครับ ^^