Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้สีของไม้ top spruce เหลืองเข้มขึ้นครับ  (อ่าน 1330 ครั้ง)

jiratto

• member
อยากให้สีของไม้ top spruce เหลืองเข้มขึ้นไวๆครับ มีวิธีการทำมั๊ยครับ เป็นกีตาร์เคลือบซาตินครับ

กฤษณ์

• member
Re: อยากให้สีของไม้ top spruce เหลืองเข้มขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 16:40:22 »
กีตาร์เคลือบซาตินมีทั้งแบบ lacquer และ urethane finish ถ้าเป็นแบบแลกเกอร์สีจะออกเหลืองตามอายุแต่แบบยูรีเทนจะไม่เปลี่ยนสี ถ้าเป็นเมืองฝรั่งเขาเอาออกไปตากแดดกันแต่ถ้าจะทำในเมืองไทยควรตากแดดตอนเช้าหรือตอนเย็นโดยมีพัดลมเป่ากีตาร์ตลอดเพื่อไม่ให้ไม้หน้าร้อนและทำครั้งละไม่เกิน 1 ชั่วโมง ถ้าทำทุกวันจนครบเดือนแล้วสีไม่เข้มขึ้นก็แสดงว่ากีตาร์ของคุณเคลือบยูรีเทนมาจากโรงงาน

อีกวิธีที่ฝรั่งทำกันก็คือการเอาไฟ ultra violet ส่อง เดี๋ยวนีไฟ LED UV ราคาถูกมากแล้วครับ วิธีนี้ถึงสีจะไม่เข้มขึ้นแต่คุณก็แน่ใจใด้ว่ากีตาร์ของคุณปลอดไวรัสโควิดแน่นอน

jiratto

• member
Re: อยากให้สีของไม้ top spruce เหลืองเข้มขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 17:09:51 »
โอ้ ขอบคุณครับน้ากฤษณ์

jiratto

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 17:49:34 »
Martin รุ่นที่เคลือบซาตินนี่เป็น nitrocellulose lacquer finish หรือเปล่าครับผม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 19:58:40 »
Martin ใช้ nitrocellulose lacquer กับ body หมด (ยกเว้น X series)ไม่ว่าจะเป็น gloss หรือ satin finish แต่บริเวณคอ satin finish เขาใช้ cellulose acetate butyrate finish เพื่อความทนทานครับ