Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ St.Matthew ดีจริงไหม  (อ่าน 9422 ครั้ง)

Artthitiwat

• member
กีต้าร์ St.Matthew ดีจริงไหม
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 12:59:39 »
กีต้าร์ St.Matthew ยกตัวอย่างรุ่น MJ-5 ที่ราคาเริ่มต้น 12,600บาท (ไม่มีภาคไฟฟ้า)
สเปค
Series : Modern Deluxe
Top Wood : Solid Sitka Spruce
Back & Sides : Indian Rosewood
Shape : Mini Jumbo
Neck : Mahogany
Bridge : Ebony
Inlays : Abalone
Fingerboard : Rosewood w/ Abalone
Headplate : Rosewood
Nut & Saddle : Bone
Tuner : Chrome Butterbean Knobs
Bridge Pin : Ivoroid
Binding : Maple
Purlfing : Abalone
Hard Case : St.Matthew Deluxe Gig Bag

คลิปตัวอย่างเสียง
https://youtu.be/Dh79gAGIbV0

Cr: Cin Guitar

พี่ ๆ ว่าคุณภาพเสียงเป็นยังไงบ้างครับ คุ้มราคารึเปล่า
ช่วยเปรียบเทียบกีต้าร์ไซส์เล็กที่ราคาใกล้เคียงกันหน่อยครับ
ขอความเห็นหน่อยครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TOM1869

• member
Re: กีต้าร์ St.Matthew ดีจริงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 13:13:56 »

รีบไปลองเลย  มี หลายยี่ห้อ ในร้าน  กำลังสนใจ ตัวนี้  อย่าลืมลอง ตัวที่มีภาคไฟฟ้า เสียบกับแอมป์ Acus ด้วยน่ะครับ
Line id: 081-8718003

nuchinge

• member
Re: กีต้าร์ St.Matthew ดีจริงไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 15:01:32 »
ถอย St.Matthew MJ-5E มาประทับใจ มี abalone รอบตัวเลยครับ  (มาแบบไม่ได้ตั้งใจ แต่น่าประทับใจครับ) หาตังซักครู่จะถอย acus 130w

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 10:20:56 »
ถอย St.Matthew MJ-5E มาประทับใจ มี abalone รอบตัวเลยครับ  (มาแบบไม่ได้ตั้งใจ แต่น่าประทับใจครับ) หาตังซักครู่จะถอย acus 130w
ยินดีด้วยครับ งานประกอบเค้าละเอียดมาก เพราะโรงงานนี้ก็ทำให้ กีตาร์ดัง 2  ยี่ห้อ ถ้าผมจำไม่ผิด

Moko

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:08:59 »
โรงงานผลิต อยู่ที่ไหน ใครทราบบ้างครับ
^Easy Man^

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 12:08:34 »
มี All Solid Torrefied German Spruce / Solid Rosewood  ราคา 3-4หมื่น เท่านั้น Ren Ferguson ออกแบบด้วย อยากได้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อ เลยไม่รู่จะเอามาทำอะไร แต่น่าสนใจมากๆ ครับ ปกติใช้ Classic เอามาก็เล่นไม่เป็น ตัว  MJ-5E  ซื้อให้ลูกใช้ เลยต้องหา 3/4

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 12:15:46 »
โรงงานผลิต อยู่ที่ไหน ใครทราบบ้างครับ

ถ้าเป็นโรงงานเดียวกับ Blueridge และ Guild Westerly ก็คงเป็นโรงงาน Grand Rewards ที่ผลิตกีตาร์ OEM เกินยี่สิบยี่ห้อในราคาตั้งแต่หลักพันยันหลักแสน St. Matthew เป็น local brand ของคนไทยครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 15:30:07 »

ถ้าเป็นโรงงานเดียวกับ Blueridge และ Guild Westerly ก็คงเป็นโรงงาน Grand Rewards ที่ผลิตกีตาร์ OEM เกินยี่สิบยี่ห้อในราคาตั้งแต่หลักพันยันหลักแสน St. Matthew เป็น local brand ของคนไทยครับ
ขอบคุณน้ากฤษณ์ สำหรับข้อมูลมากครับ
^Easy Man^

Artthitiwat

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:28:44 »
สรุปแล้ว หากผมกำเงิน 13,000 บาท ไปซื้อ St.Matthew MJ-5
จะไม่เสียใจภายหลังใช่ไหมครับ 5555

ผมหมายถึงคุณภาพเสียงและงานประกอบในกีต้าร์ไซส์เล็กนะครับ เพราะอยากได้ไซส์นี้อยู่แล้ว

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 22:47:15 »
มี All Solid Torrefied German Spruce / Solid Rosewood  ราคา 3-4หมื่น เท่านั้น Ren Ferguson ออกแบบด้วย อยากได้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อ เลยไม่รู่จะเอามาทำอะไร แต่น่าสนใจมากๆ ครับ ปกติใช้ Classic เอามาก็เล่นไม่เป็น ตัว  MJ-5E  ซื้อให้ลูกใช้ เลยต้องหา 3/4

ทางตัวแทนจำหน่ายบอกว่า Ren Ferguson ออกแบบและสร้างกีตาร์รุ่นนี้ (ที่หน้าตาค่อนข้างแปลก) ผมเลยไปค้นหาดูถึงใด้รู้ว่า Ren Ferguson ย้ายไปอยู่เมืองจีนเมื่อสามปีที่แล้วเพื่อไปคุมโรงงานของ Shadow Guitars ซึ่งผลิตกีตาร์โปร่งเดือนละ 5,000 ตัว

ดังนั้นเมื่อเจ้าของแบรนด์ St. Matthew อ้างว่า Ren Ferguson เป็นผู้ออกแบบและสร้างก็หมายความว่ากีตาร์ยี่ห้อนี้เป็นกีตาร์ OEM ที่โรงงาน Shadow ผลิตให้ (เฉพาะซีรี่ย์นี้หรือทั้งหมดผมไม่ทราบครับ)

<a href="http://youtu.be/7-dOhRbwE08" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/7-dOhRbwE08</a>

เรื่องความคุ้มค่าคุ้มราคานี่ขอไม่ออกความเห็นครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 11:34:37 »
กีต้าร์ราคา range นี้ตัวเลือกเยอะครับ และผมก็รู้สึกว่าสูสีกัน
การตัดสินใจเลือกอยู่ที่ชอบเรื่องหน้าตา และฟีลลิ่งละครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 12:27:58 »
-เป็นแบรนด์ไทยงานจีน ในระดับราคาที่ไม่ใช่ราคาถูกนัก ผมเคยไปลองมานะ สำหรับตัวที่ผมลองมาผมว่าโอเคเลย งานเรียบร้อย เสียงมาตรฐาน แต่กีต้าร์แต่ละตัวแต่ละล้อต คุณภาพอาจแตกต่างกันไป และต้องดูระยะยาว การจะตอบโดยรวมๆว่า ยี่ห้อนี้ดีจริงไหม คงตอบยากนะเวลานี้

-สำหรับเจ้าของกระทู้ รุ่นที่ระบุมา ผมแนะนำให้ไปลองของจริงนะครับ กีต้าร์แต่ละตัวไม่อาจเอาเสียงในยูทูปมาตัดสินได้และแต่ละคนคำว่าเสียงดีก็ฟังไม่เหมือนกันอีก กีต้าร์ต้องดูเป็นตัวๆไป ถ้าเข้ามือ เสียงดีถูกใจคนซื้อ ราคายอมรับได้ก็จัดไปเลย

lovie479

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 03:33:39 »
เห็นมีผลิตที่โรงงาน Tyma นะครับ ตามคลิปด้านล่างนาทีที่ 14
׉��

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 09:44:22 »
เท่าที่เห็นจากเนื้องาน เสียง ..etc  ,  ตัวที่ผมถอยมา MJ-5E  มี Fishman Presys ติดมาด้วย  ดูตามเนื้อผ้า + งาน ยังไงต้องมี 2 หมื่น +กระเป๋าเป็น semi อย่างดี สวย จับงานแล้วไม่ใช่ของกระจอก  เทียบกระเป๋ารุ่น brand ดังๆที่แถมกัน เทียบไม่ติดเลย ตัวนี้สวยกว่าเยอะ แลดูเจ้าของแบนด์ ตั้งใจทำ ใจถึงสุดๆ ที่ออกมาราคาถูกเกิน คุณภาพที่ให้มา  ผมถอยมาที่ราคา หมื่นห้าปลายๆ ลงมาจากงบ 23,000 ที่ตั้งใจไว้ (อันนี้ line ไปถามราคา แต่ร้านต่างๆไม่เต็มใจตอบ เลยไปหาจาก google เลยได้ตัวนี้มา) เงินเหลือ +เสียงดี งานสวย + Happy  จบเลยครับ (เรียกว่าเนื้อคู่มั๊งครับ ไม่ได้ตั้งใจ แต่ได้มา)