Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับขอคำแนะนำทีครับ  (อ่าน 589 ครั้ง)

idarins

• member
สมาชิกใหม่ครับขอคำแนะนำทีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 10:53:16 »
กำลังจะไปซ์้อกีต้าร์วันพรุ่งนี้ครับแต่เล่นไม่เป็นจับไม่เป็นสักคอร์ดเลยครับ จะชวนเพื่อนไปก็เกรงใจครับติดงานกันหมด เลยไม่อยากทำให้ใครเดือดร้อน
ผมเล็ง Takamine EG460SC กับ Takamine EG440SC(ปักใจ2ตัวนี้แล้วนะครับ) ตัวไหนดีครับ แล้วจะต้องทำยังไงบ้างครับ พอได้มาต้องเปลี่ยนสายไหม ต้องตั้งอะไรบ้างไหม

แนะนำทีครับอายุ 25แล้ว ฝันอยากอยากเล่นกีต้าร์มานานแต่ชีวิตไม่มีโอกาสกำลังจะเติมเต็มความฝันตัวเองครับขอความกรุณาด้วยครับ

taylor814aura

• member
Re: สมาชิกใหม่ครับขอคำแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:24:46 »
 ;) ;) :D

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
Re: สมาชิกใหม่ครับขอคำแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:33:06 »
เวลาไปลองให้คนขายดีดให้ฟังครับ เพราะเรายังเล่นไม่เป็น
ส่วนสองตัวที่เลือกก็ตัดสินใจจากการฟังเสียงเอาครับ (แนะนำให้ฟังเสียงเยอะๆหลายๆรุ่นก่อนด้วยครับเผื่อมียี่ห้อที่เสียงโดนใจเพิ่ม)
ส่วนความถนัดต้องบอกว่าจะเริ่มหัดใหม่รับลองว่าไม่ถนัดสักรุ่นหรอกครับ ต้องหัดไปจนเป็นและได้จับกีต้าร์หลายๆแบบโน่นแหละถึงจะบอกได้ว่าถนัดหรือไม่ (ตอนที่ซื้อแนะนำว่าให้ช่างที่ร้านปรับแต่งให้ด้วยเลย บอกว่าเอาไว้หัดเล่น ขอแอคชั่นแบบเล่นง่ายๆครับ) สำหรับสายยังไม่เปลี่ยนก็ได้ครับเอามาหัดสักเดือนสองเดือนค่อยเปลี่ยนก็ไม่ผิด หรือถ้าอยากเปลี่ยนก็จัดไปครับ ส่วนเรื่องอายุผมก็เพิ่งเล่นตอน 33 แล้วเหมือนกันครับ อายุไม่ใช่ปัญหา น้าๆหลายคนเริ่มหัดตอนอายุมากกว่านี้เยอะๆก็มีหลายท่านครับ  :)
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Nashville

• member
  • fOur'k
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:36:20 »
ลองดีดสายเปล่าไล่ทุกสาย ว่าแต่ละสายเสียงดังเท่ากันรึเปล่า กังวาลยาวเท่ากันรึเปล่า

แล้วไล่ไปทีละเฟรตทุกเฟรต ว่ามีเฟรตไหนเสียงบอดรึเปล่า แบบว่าติดเฟรตหรือเสียงกังวาลไม่เท่าเฟรตอื่นๆ

ที่เหลือก็ดูสภาพภายนอกอื่นๆ ร่องรอย คอตรงไหม พุงป่องรึเปล่า แต่อาการพวกนี้ของใหม่ไม่น่ามี แต่ดูไว้ก่อนก็ไม่เสียหายครับ

แล้วก็ถ้าซื้อโปร่งไฟฟ้า หลังจากลองเสียงเปล่าแล้ว ลองแบบเสียบแอมป์ด้วยก็ดีครับ
Veelah v58gace

yokybear

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:39:32 »
ขอให้ได้กีต้าที่ถูกใจนะครับ แต่ระดับtakamine ไม่มีผิดหวังครับ ผมก็ใช้อยู่ ลองต่อรอง ขอแถมกระเป๋า หรือ สายกีต้าก็ดีครับ มือใหม่นี่ใช้สายเบอร์ 10 กำลังสวยเลยครับ ของ dadario หรือ martin ถ้ามีงบเพิ่มหน่อยก็สายเคลือบไปเลยelixer ไปเลยอยู่ทนทาน จริงๆสายที่ติดมาน่าจะโอเคอยู่นะครับ ส่วนการตั้งก็ตามนี้ครับ  สาย1/E   สาย2/B   สาย3/G  สาย4/D  สาย5/A  สาย6/E 
ถ้าจะให้ดีให้ทางร้านเค้าตั้งสาย ใส่สายให้นะครับ เสียวน้าทำขาด 555 ขอให้มีความสุขกับกีต้าในฝันนะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:57:23 »
ผมชอบ. 460sc ครับ. ซื้อ. Hardcase. มาด้วย. ที่ตั้งสาย. Crafter. Capo.

หากเลือกไม่เป็น ให้คนขายที่นครหลวงเลือกให้ก็ได้ครับ. พนักงานขายที่ร้านถือว่าเชี่ยวชาญเลยล่ะครับ
Line id: 081-8718003

adisornmp40

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:02:58 »
เคยเห็นน้าๆบอกว่าให้ไปยืมกีตาร์ คนรู้จักมาหัดจับคอร์ดก่อนครับ เอาแค่ดีดแล้วไม่บอดก้อพอครับ กี่คอร์ดแล้วแต่ ละค่อยไปลองเล่นและเลือกเองครับ
เพราะกีตาร์เสียงดี แต่ไม่เล่นเข้ามือก็มีครับ เรื่องเสียงตอนแรกไม่ต้องเน้นมากครับ เล่นเป็นเมื่อไหร่ ผมว่ามีเพิ่มมากอีกหลายตัวแน่ๆครับ

ขอให้ได้ตามใจนึกครับ
ยังต้องฝึกอีกเยอะ!