Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆที่เล่นกีต้าร์เลเล่ yamaha gl1 ครับ  (อ่าน 1713 ครั้ง)

rutthakit

• member
กำลังจะได้ gl 1 มาครับ ขอถามน้าๆว่า ได้มาแล้วต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับ
เช่น set up หรือ เปลี่ยนสายรุ่นอะไรหรือเปลี่ยนนัทแซดเดิ้ล หรือป่าวครับ
หรือเดิมๆ ก็โอเคแล้วครับ ขอบคุณครับ

SONK

• member
Re: ถามน้าๆที่เล่นกีต้าร์เลเล่ yamaha gl1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 10:10:45 »
ผมใช้เดิมๆเลยครับ ส่วนของเพื่อนผมอีกตัวก็ใช้เดิมๆครับ ทัชชิ่งยามาฮ่าตั้งมาเล่นง่ายครับ เลยไม่ได้ปรับแต่งอะไร ซื้อมา3ปีกว่าๆแล้วครับ ทุกอย่างยังเดิมๆครับ

mai_911

• member
Re: ถามน้าๆที่เล่นกีต้าร์เลเล่ yamaha gl1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 14:01:35 »
เป็นผม ผมจะเล่นไปก่อนดีมั๊ยครับ อย่าพึ่งไปคิดเลยครับว่ากีต้าร์ขาดอะไร เล่นไปจนรู้สึกว่าขาดอะไรอยากเพิ่มอะไรค่อยคิดจะทำครับ

GL1 กีต้าร์เลเล่ มันทำมาเล่นแบบค่อนข้างขำๆ อย่าไปซีเรียสกับมันมากครับ เสียงไม่ได้ดีขึ้นมาเกิน 5% หรอกครับ ผมเคยมีครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 14:07:14 »
เล่นตามที่ตั้งมานั่นแหละครับ ปรับทัชชิ่งไปเดี๋ยวเสียงจะเบาลงนะผมว่า เคยมีเหมือนกัน ผมทําอย่างเดียวคือตัดปิ๊กการ์ดมาใส่ครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 15:54:40 »
ไม่ต้องปรับอะไรเลยครับ เดิมๆก็ดีในแบบกีตาร์ตัวเล็ก อยู่แล้วครับ
กีตาร์แบบนี้เค้าไว้เล่นแบลบซิวๆ สบายๆ คับ ไม่ได้เอาไว้เล่นแบบจริงๆจังๆ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 16:17:03 »
เปลี่ยนลูกบิด ปรับแอคชั่นนิดหน่อย
เปลี่ยนสายคุณภาพดีขึ้น
เสียงดี หน้าตาสวยขึ้นครับ

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 19:29:46 »
ขอบคุณครับ

s.lucky

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 11:55:00 »
ผมได้มาก้ฝนแซดเดิ้ลลงมา เพราะเป็นคนชอบเล่นแอคชั่นต่ำๆ แต่เสียงก้แต่เบาลงตามที่น้าๆ ด้านบนได้กล่าวไว้ครับ ....
ส่วนอื่นๆ ก้เเค่เปลี่ยนสาย นอกนั้นเดิมๆ จากโรงงานครับ...
Acoustic Only...!

MUI

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 13:12:07 »
ผมหาปิ๊คอัพแบบแปะกับแผ่นท็อป

ดีดออกแอมป์ ได้กลิ่นของอูกผสมแบนโจเลยครับ (ตั้งเสียงตามคู่มือด้วยนะครับ ประมาณ G# - A) เสียงเด้งดี

อ้อ...ตัวกีต้าร์ไม่เป็นไร แต่ซอฟต์เคสนี่ ต้องซักด่วนเลยครับ (ทิ้งไว้บนโต๊ะ ปีน้ำท่วมโลก เดือนกว่า น้ำลดกลับเข้าบ้านเห็นแล้ว น้ำตาไหลเลยครับ)

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 16:39:25 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคร้าบ  :)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 19:54:35 »
ของผมได้มาก็แต่งแอคชั่น เอาตามชอบครับ แต่ผมชอบต่ำๆ เล่นง่ายไว้ก่อน........เสียงมาทีหลัง .......ครับ

ถ้าหากจะเล่นเพลง แบบ ปิ๊คกิ้ง....ก็ตั้ง  G  หรือ G#  ก็จะได้หางเสียง ยาวหน่อยครับ ถ้าตีคอร์ด ต้องการเสียงพุ่งๆ ก็ตั้ง A ครับ  ส่วนตัวผม ผมจะเลือกใช้ สายเบอร์ใหญ่ พวก Hard Tention ครับ   หรือใช้สายธรรมดา แล้วตั้ง A ก้ได้ครับ   แนะนำให้ลอง เยอะๆ เดี๋ยวก็จะรู้ความต้องการของตัวเอง  เองครับ

https://www.youtube.com/watch?v=Ddnm5OmqQW8

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 20:51:43 »
ของผมได้มาก็แต่งแอคชั่น เอาตามชอบครับ แต่ผมชอบต่ำๆ เล่นง่ายไว้ก่อน........เสียงมาทีหลัง .......ครับ

ถ้าหากจะเล่นเพลง แบบ ปิ๊คกิ้ง....ก็ตั้ง  G  หรือ G#  ก็จะได้หางเสียง ยาวหน่อยครับ ถ้าตีคอร์ด ต้องการเสียงพุ่งๆ ก็ตั้ง A ครับ  ส่วนตัวผม ผมจะเลือกใช้ สายเบอร์ใหญ่ พวก Hard Tention ครับ   หรือใช้สายธรรมดา แล้วตั้ง A ก้ได้ครับ   แนะนำให้ลอง เยอะๆ เดี๋ยวก็จะรู้ความต้องการของตัวเอง  เองครับ

https://www.youtube.com/watch?v=Ddnm5OmqQW8
ชัดเจนมากเลยครับ ขอบคุณน้าเบียร์มากครับ ก่อนซื้อผมก็ดูคลิปน้าเบียร์อยู่หลายวันเลย

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 17:01:25 »
ขอบคุณครับ