Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้องแล้วตีคอร์ดไม่ได้ T_T  (อ่าน 3503 ครั้ง)

NamKanG

• member
  • l'm love guitar <3
ร้องแล้วตีคอร์ดไม่ได้ T_T
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 17:09:56 »
(สวัสดีพี่ๆค่ะ สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ แฮ่ๆ  ::) )หนูพึ่งหัดเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ เวลาร้องเพลงมันตีคอร์ดมั่วๆไปเลย แบบเสียจังหวะ แยกประสาทไม่ถูกเลย แต่ถ้าตีลงอย่างเดียวก็ร้องไปได้ มีวิธีไหนแก้ไขบ้างมั้ยคะ T_T
น้ำค้าง

1900

• member
Re: ร้องแล้วตีคอร์ดไม่ได้ T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 17:33:41 »

เอาตีคอร์ดก่อนนะลองดูวิธีนี้ครับ
เคาะเท้า 1 2 3 4 ช่วยการตีคอร์ดได้ครับลองจากคอร์ดชุดเพลงที่ไม่ยากก่อนตีวนไปมาตามจังหวะของเพลงเปิดเพลงไปด้วยก็ได้ตีตามเพลงไปเลยก็ได้ครับ
แต่ยังไม่ต้องออกเสียงร้องแค่ดูตามเนื้อร้องไปก่อนหรือฮัมเบาๆไปก็ได้ผิดก็ไม่เป็นไร
พอคล่องขึ้นก็ไม่ต้องเปิดเพลงแล้วครับ เล่นตามหนังสือเพลงไปเลยอาจจะฮัมทํานองหรือร้องไปด้วยเหมือนเดิมถ้าร้องหรือฮัมหลุดออกจากคอร์ดก็ตีคอร์ดต่อไปแต่หาทางเข้าไปในเพลงใหม่ให้ได้เดี๋ยวก็จับจังหวะได้ คราวนี้นอกจากตีคอร์ดแม่นแล้วเราจะเข้าไปร้องในคอร์ดที่ตีอยู่ช่วงใหนก็ได้หรือแม้แต่ร้องก่อนและค่อยตีคอร์ดในบางเพลงเพราะว่าเราจับจังหวะของเพลงและคอร์ดของเพลงนั้นๆได้แล้วครับ

***ระวังเพลงที่มีจังหวะยก หยุด สบัดปิ๊ก และอีกหลายๆอย่าง อาจจะทําให้ร้องคร่อมได้ครับ สรุปว่า ตีคอร์ดให้แม่น จังหวะให้ได้ แล้วร้องก็จะเข้าไปได้เอง ประมาณนี้ก่อนเผื่อท่านอื่นๆมีเทคนิคอื่นๆมาแชร์ให้อีกครับ

สู้ต่อไปไอ้มดแดงเป็นกําลังใจให้ครับ ;D

NamKanG

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 17:53:55 »
ขอบคุณมากๆค่ะ  ;D  :D
น้ำค้าง

nantawoot

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 19:00:18 »

เอาตีคอร์ดก่อนนะลองดูวิธีนี้ครับ
เคาะเท้า 1 2 3 4 ช่วยการตีคอร์ดได้ครับลองจากคอร์ดชุดเพลงที่ไม่ยากก่อนตีวนไปมาตามจังหวะของเพลงเปิดเพลงไปด้วยก็ได้ตีตามเพลงไปเลยก็ได้ครับ
แต่ยังไม่ต้องออกเสียงร้องแค่ดูตามเนื้อร้องไปก่อนหรือฮัมเบาๆไปก็ได้ผิดก็ไม่เป็นไร
พอคล่องขึ้นก็ไม่ต้องเปิดเพลงแล้วครับ เล่นตามหนังสือเพลงไปเลยอาจจะฮัมทํานองหรือร้องไปด้วยเหมือนเดิมถ้าร้องหรือฮัมหลุดออกจากคอร์ดก็ตีคอร์ดต่อไปแต่หาทางเข้าไปในเพลงใหม่ให้ได้เดี๋ยวก็จับจังหวะได้ คราวนี้นอกจากตีคอร์ดแม่นแล้วเราจะเข้าไปร้องในคอร์ดที่ตีอยู่ช่วงใหนก็ได้หรือแม้แต่ร้องก่อนและค่อยตีคอร์ดในบางเพลงเพราะว่าเราจับจังหวะของเพลงและคอร์ดของเพลงนั้นๆได้แล้วครับ

***ระวังเพลงที่มีจังหวะยก หยุด สบัดปิ๊ก และอีกหลายๆอย่าง อาจจะทําให้ร้องคร่อมได้ครับ สรุปว่า ตีคอร์ดให้แม่น จังหวะให้ได้ แล้วร้องก็จะเข้าไปได้เอง ประมาณนี้ก่อนเผื่อท่านอื่นๆมีเทคนิคอื่นๆมาแชร์ให้อีกครับ

สู้ต่อไปไอ้มดแดงเป็นกําลังใจให้ครับ ;D
[/quote สวดยวดครับน้า

J.taka

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 19:04:13 »
หัดตีคอร์ดให้คล่องก่อนครับเอาเเบบหลับตาตีคอร์ดก็ตีได้น้ะครับคุมจังหวะใช้ตบเท้าช่วยก็ได้ครับ พอคล่องเเล้วทีนี้เราจะไม่กังวลกับกีต้าร์เท่าไหร่ เราก็จะสามารถร้องได้ครับใหม่ๆก็ต้องเป็นทุกคนครับ ;D

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 19:40:51 »
หัดๆไปจะทำได้เองครับ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 20:42:05 »
พยายามฝึกเรื่อยๆครับ หาความรู้ตาม youtube
สำหรับผม แรกๆกว่าจะเล่นเป็นเพลงก็ยากเรื่องอยู่เหมือนกัน

SOIC

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 22:07:41 »
ต้องตีคอร์ดให้คล่องๆก่อนอะครับ ไม่งั้นเวลาร้องสมองมันจะปนกันไปหมดจะทำให้ร้องไม่ดีเล่นก็ไม่ดีอีก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 22:35:41 »
(สวัสดีพี่ๆค่ะ สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ แฮ่ๆ  ::) )หนูพึ่งหัดเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ เวลาร้องเพลงมันตีคอร์ดมั่วๆไปเลย แบบเสียจังหวะ แยกประสาทไม่ถูกเลย แต่ถ้าตีลงอย่างเดียวก็ร้องไปได้ มีวิธีไหนแก้ไขบ้างมั้ยคะ T_T
ยินดีต้อนรับนะครับ
ลองหัดร้องเพลง "ให้ถูกและตรงจังหวะ" ให้คล่องและแม่นยำครับ  พอร้องได้ถูกต้องและเคยชินแล้ว ก็ลองตีคอร์ดให้เข้ากับเพลงที่เราร้องนั้น
ฝึกบ่อยๆ อีกหน่อยก็จะเก่งไปเองครับ

NamKanG

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 23:28:09 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ   :)ที่ให้ความรู้ดีๆ จะเก็บทุกคำแนะนำมาฝึกทำตามค่ะ
น้ำค้าง

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 00:37:20 »
ซ้อมเล่น หัดเล่น ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันจะเป็นเองโดยอัตโนมัติ ที่ร้องแล้วตีคอร์ดไม่ได้เพราะเราตีคอร์ดไม่คล่องนั่นเอง ที่สำคัญอย่าเกร็งข้อมือขวา เพราะมันจะสะบัดปิ๊กไม่ถนัด

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:19:17 »
พอหัดเดินก้าวแรกได้ อีกไม่นานก็วิ่งได้ครับ ฝึกหัด ทบทวนอยู่บ่อยๆ
เดี๋ยวก็เป็นก็เก่งขึ้นมาเองครับ ซ้อมบ่อยๆ เอาทีละอย่างให้คล่อง เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ :D

NamKanG

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:53:29 »
ขอบคุณมากค่ะ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ตอนแรกท้อเกือบจะเลิกเล่นแล้ว หัดจับคอร์ด,ตีคอร์ด,ร้องเพลงตาม รวมๆหัด 2 เดือนแล้ว ก็ยังร้องตามไม่ได้เลย แต่ก็ไม่หยุด อิอิ ฝึกต่อ ชอบกีต้าร์มากกกกก
น้ำค้าง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 03:51:17 »
ถ้าเราร้องเพลงได้ตรงจังหวะและถูกต้องจนชินแล้ว การเล่นกีต้าร์คลอตามก็จะสะดวกขึ้นครับ
ค่อยๆ หัดและฝึกไป ความสำเร็จจะรออยู่ข้างหน้าครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 04:14:47 »
อาจารย์ทอมมี่แห่งเว็บนี้ กล่าวอยู่เสมอว่า

"ทุกปัญหาแก้ได้ ให้ไปเจอกันที่ มีตติ้ง” ครับ..เรียนเชิญครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 07:23:24 »
ผมเล่นมาเป็น 10 ปี บางเพลงยังร้องและเล่นไม่คล่องเลยครับ .. 555

พยายามเข้า ... ตอนผมฝึกหรือสอนคนอื่นจะเรียกจุดนี้ว่า "จุดพยายาม"
คือช่วงที่เรียกว่าถ้าอดทนผ่านไปได้ก็เล่นเป็น ผ่านไม่ได้ก็เลิก .. เจอคนที่สอนแล้วเลิกเล่นมาเยอะแล้วครับ

อดทนเข้าไว้ ใจรักเป็นแน่นอน

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:54:42 »
พยายามฝึกครับอีกไม่นานก็เก่ง
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:25:31 »
strum ไปเรื่อยๆ จับคอร์ดให้ คล่อง มันจะร้องได้เองจ้า
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:57:51 »
กีตาร์ยังไม่เท่าไหร่ครับ เจอเบสนี่ผมไปไม่เป็นเลย ไหนจะต้องฟังเครื่องควบคุมจังหวะ ไหนจะต้องส่งจังหวะกับกลองชุด ไหนจะต้องคอยคุมมือกีตาร์ไม่ให้มันล้ำจังหวะ...ผมคนนึงล่ะครับที่ทำไม่ได้ ยอมรับเลยว่าคนที่เล่นเบสแล้วร้องนำด้วยนี่เขาแยกประสาทเก่งจริงๆ

pas

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 17:24:05 »
ส่วนตัว....ตอนเล่น single note พยายามจะร้องตามมันไม่เคยร้องตามได้ราบรื่นสักที ใครมีเทคนิคดีๆ มั่ง ยังหาเจอหรือยังหาไม่พบนิ...(ขำๆ)