Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Fingerboard Ebony กับ Rosewood แบบไหนดีกว่าและราคาสูงกว่ากันครับ  (อ่าน 15598 ครั้ง)

supersunny

• member
รอกูรูมาให้คำตอบครับ ^^

อยากถามต่อด้วยว่า EngelMann Spruce กับ German Spruce แบบไหนดีกว่าและราคาสูงกว่ากันด้วยครับ ^^

nhoy

• member
Re: Fingerboard Ebony กับ Rosewood แบบไหนดีกว่าและราคาสูงกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 14:26:34 »
ทั้ง Ebony และ Rosewood ใช้ได้ดีสำหรับฟิงเกอร์บอร์ดทั้งคู่ครับ
แต่กีต้าร์ราคาสูง มักนิยมใช้ Ebony
โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบฟิงเกอร์บอร์ดที่เป็น Ebony ครับ

Seraph

• member
Re: Fingerboard Ebony กับ Rosewood แบบไหนดีกว่าและราคาสูงกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 14:46:50 »
อย่าถามว่าอะไรดีกว่าอะไรเลยครับ มันไม่มีอะไรที่ดีกว่ากันหรอก มีแต่ดีไปคนละแบบ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 15:00:35 »
อย่าใหนดีกว่าคงตอบยากครับ แล้วแต่ว่าแบร์นใหนจะใช้อะไร เช่น takamine จะรุ่นเล็กรุ่นใหญ่เขาก็ใช้โรสวู๊ดครับต่างจาก tayler ซึ่งใช้เป็นอีโบนี่ทั้งหมดครับ แต่ถ้าแพงกว่านี้คงเป็นอีโบนี่ครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 15:01:16 »
Ebony fingerboard จะใช้ในกีต้าร์ที่ราคาสูง เนื่องจาก
1. ความแข็งของเนื้อไม้ ว่ากันว่าแข็งกว่า Rosewood
2. สีดำสนิท ว่ากันว่าสวยงามดุดันกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่เราว่าชอบอะไรมากกว่าครับ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:30:27 »
เสียงด้วย

อีโบนี่ หางเสียงจะออกเด้งๆ ปลายแหลมๆฉับไว

โรสวู๊ด หางเสียงจะออกนวลกว่า ซาวด์ออกหนืดๆ หน่อยไม่ค่อยเด้งๆนัก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:57:14 »
รอกูรูมาให้คำตอบครับ ^^

อยากถามต่อด้วยว่า EngelMann Spruce กับ German Spruce แบบไหนดีกว่าและราคาสูงกว่ากันด้วยครับ ^^

ไม่เคยเลือกไม้ fingerboard เลย ฟังแต่เสียง ครับ
Line id: 081-8718003

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 17:04:43 »
เห็นกีตาร์ราคาสูงๆ กับยี่ห้อดังๆ ใช้ Ebony กันเยอะเลยคิดว่ามันน่าจะดีนะครับที่ใช้ Ebony กัน
It's my...

redtopup

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:14:36 »
ผมว่า ฟิงเกอร์บอรด์ ไม่ค่อยมีผลกับเสียงครับ  
มีผลกับ ความเจ็บของ นิ้วมากกว่าเวลากดสาย กับ ความหนืดยืดหยุ่นของผิวไม้ทำให้เวลาเล่นแล้ว จับ สายถนัดไม่ลื่น กับ ไม้ไม่สึกเป็น เส้นๆได้
ง่าย  กับมีผล ช่วยเสริมความแข็งแรงให้  ให้คอกีค้าร์โก่งงบเมื่อเจอแรงดึงจากสาย  การเอาไม้ 2 ชิ้น มาประกบกัน จะช่วยในเรื่องความแข็งแรงของ การออกแบบได้เป็นอย่างดี
เหมือน ท่อเหลี่ยม  ความ หนาเท่ากับท่อกลม แต่ บิดตัวยากกว่า 
เจ้าของกระทู้หมายความว่า  ตัวบริดจ์ รึเปล่าครับ
ตัวนี้ซิมีผลกับเสียง  มากๆ  

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Peavey

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:27:22 »
ผมว่ามีผลนะครับ

กีตาร์ไฟฟ้า ฟิงเกอร์บอร์ดอีโบนี่ กับ โรสวู๊ด จะให้ความแตกต่างกันถ้าฟังดีๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:44:07 »

ไม้ที่เนื้อแข็งกว่าไม้ที่เนื้อแข็งอ่อนกว่า
ตามหลักของการถ่ายทอด พลังงาน
ไม้ที่แข็งกว่า ถ่ายทอดได้เร็วกว่าและก็เก็บตัวได้  ช้ากว่า ไม้ที่เนื้ออ่อนกว่า

EngelMann Spruce  มีเนื้อ ที่แข็งกว่า  German Spruce
จริงๆ ไม้มันก็นิ่มทั้งคู่เลยครับ
ผมเคยจับไม้เป็นแผ่นๆ  ที่ทำกีต้าร์ ไม้มัน เบามากๆเลยครับยังกับกระดาษเลยทีเดียว ผมว่าถ้าเทียบจากความหนาของไม้แล้ว
ในความหนาที่เท่ากัน ผมว่าไม้มันเบากว่ากระดาษซะอีกด้วย และเนื้อ นิ่มมากๆเลย
ยังกับไม้ ปาซ่า  เลยครับ ที่ใช้ทำ เครื่องร่อน เครื่องบินบังคับวิทยุ

เยอรมันสปรู๊ท  ให้เสียงที่นุ่มกว่า เอนเจอร์แมน  
จริงๆ คำว่า ความนุ่มนั้น  มันไม่ใช่แบบนุ่มแบบปุ๋ยนุ่น
ถ้านุ่มๆมากๆ ก็ กลายเป็นเสียงทึบแล้วทีนี้  ไม่ใส
คำว่าเสียงออกมาเป็นเส้นๆ  ไม่ได้หมายความว่า เสียงออกมา  ไม่นุ่ม  
มันนุ่มในความเป็นเส้นๆ  
ผมว่า   อยู่ที่ฝีมือกุ๊กมากกว่า ที่จะปรุงอาหาร  
ไม้ดีแค่ไหน  คนปรุงรสปรุงไม่ได้เรื่อง  
ผมว่า  แล้วเรื่องของ  ไม้ก็ดูยากด้วย  ว่าไม้อะไร  
เดี่ยวนี้ สปรู๊ทพันธ์ ต่างๆ ถ้ามาย้อมสีแล้วดูไม่ค่อยออกเลยครับ
แล้วก็นิยมทำกันด้วย  ย้อมสี
กีต้าร์ ไม้สปรู๊ท ยิ่งนานวันเข้าสีจะเข้มขึ้นนิอดนึง  ออกเหลืองๆ  ถ้าหลายๆปี  แบบเก่าเก็บ

เรื่องความแพงของไม้  แน่นอน ว่า เยอรมัน สปรู๊ทแพงกว่า  
มันแพงเพราะ อาไร  หายากหรือ  ไม้มันอายุมาก  หรือ เพราะ  ความนิยม
สำหรับผมๆว่ากีต้าร์ที่ราคาแพงๆนั้น  ไม้ที่ใช้ทำนั้น  จะต้องเป็นไม้ที่  คนทำกีต้าร์ยอมรับแล้วว่าให้เสียงได้  ดีที่สุดของเขา  
ถ้าทั่วโลกยอมรับ นั่นก็แสดงว่า  ถ้าฝีมือคนทำทัดเทียมกัน
ชนิดของไม้ และ  อายุของไม้  จะต้องเป็น ปัจจัยหลัก  นำหน้า ฝีมือกุ๊ก  
โลกของเรา  ว้าเหว่ มาก เมื่อ ไหร่  จะ หยุด ทำลายธรรมชาติกันซักทีนึงก็ไม่รู้  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:59:46 »
ผมว่ามีผลนะครับ

กีตาร์ไฟฟ้า ฟิงเกอร์บอร์ดอีโบนี่ กับ โรสวู๊ด จะให้ความแตกต่างกันถ้าฟังดีๆ

กีต้าร์ไฟฟ้า ที่ว่า ใช้ทุกอย่างเหมือนกันหมด ตั้งแต่ ไม้ ตัว body  pickup  สายกีตาร์  สายสัญญาณ  และ เป็นกีต้าร์ ยี่ห้อ เดียวกัน ปีเดียวกัน  แต่ แตกต่าง เฉพาะ  finger board หรือเปล่า ครับ

ถ้า เป็นอย่างนั้น  จริง  ชนิดของไม้ finger board ก็มีผล    แต่  ถ้าไม่ใช่  ยังมี ปัจจัยอื่นที่มีผลต่อเสียงที่ต่างกันอีกมาก   โดยเฉพาะชนิดของไม้ที่นำมาประกอบ ตัว body ของกีต้าร์ ไฟ้ฟ้า ครับ
Line id: 081-8718003

supersunny

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 01:14:26 »
ขอบคุนน้า redtopup มากครับ ^^

wolfgangs

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:50:43 »
ไม้ ebony ลายเนื้อไม้ถี่แน่นและแข็งแรงกว่า rosewood. ครับ เพราะฉนั้นเรามักจะเห็นอยู่ในกีต้าร์ระดับ hi-end. เป็นส่วนใหญ่ครับเนื่องจากราคาแพงกว่าทนกว่า ลองสังเกตกีต้าร์ของตัวเองถ้าfingerboard เป็น rosewood. เล่นไปซักพัก บอร์ดก็จะเริ่มเป็นรอยถ้าบางคนชอบกดนิ้วแรงๆ หนักๆ อันนี้บุ๋มเป็นรอยนิ้วเลยล่ะครับ ส่วนตัวผมชอบไม้ ebony ครับ สีเข้มดี
      เรื่องเสียงนี่เขาว่าถ้่าเป็นไม้ ebony จะให้เสียงย่านสูง และ sustain ที่ดีกว่า อันนี้ต้องถามกูรูครับ
     แต่ก็มียี่ห้อ Taylor ครับ ที่ใช้ไม้ ebony ทำ fingerboard ตั้งแต่รุ่นเล็กๆครับ เจ๋งจริงๆ

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:26:52 »
อีโบ ดำดีจริงๆ เพิ่งรู้ว่ามันเนื้อหนากว่าด้วย

แบบนี้ก็ดีกว่าแน่นอน เพราะกีตาร์ฟิงเกอร์เบอร์ไมท่ทนก็สึก ก็บุบได้เหมือนกัน ส่วนมากเริ่มไป พร้อมกับการเปลี่ยนเฟร็ด

NATTA19

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:59:37 »
ชอบ Ebony เพราะว่าfinger board สีดำสนิทมันสวยดีครับ เรื่องเสียงยังแยกไม่ออกเหมือนกัน... :D

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 15:47:32 »
อย่าไปตัดสินอะไรกันง่าย ๆ ครับ เพราะทุกอย่างมีผลต่อเสียง ความสูงของนัท ความสูงของแซดเดิ้ล ความตรงของคอ อากาศ ยี่ห้อสาย เบอร์สาย ชนิดของสาย ฯลฯ

เอาฝีมือก่อนเหอะครับ ถ้าเล่นดี มีน้ำหนัก รู้จักหนัก รู้จักเบา มีไดนามิค สื่ออารมณ์เป็น Fretboard อะไรก็ไม่จำเป็นทั้งนั้นหละครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ อิอิ

Nop

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 21:05:12 »
ขึ้นกับความชอบครับ ปกติไม้แข็งกว่า  จะให้เสียงสูงดีกว่าไม้ที่อ่อนกว่า ผมเคยเปรียบเทียบกีตาร์รุ่นเดียวกันแต่ไม้หน้ามีลายไม้ต่างกันมาก ๆ คือตัวที่ลายเส้นถี่ ๆ จะให้เสียงสูงดีกว่า แต่ตัวที่มีลายห่างๆ หรือไม้อ่อนกว่า ให้เสียงเบสดังกว่า  จึงคิดว่าไม้ฟิงเกอร์บอร์ดก็น่าจะเป็นเหมือนกัน  และคิดว่าส่วนประกอบทุกชิ้นบนกีตาร์มีผลต่อเสียง

เคยอ่านบทความภาษาอังกฤษเรื่องไวโอลินโบราณตัวหนึ่งที่ได้รับการยอมรับว่าเสียงดีที่สุด และก็มีความพยายามที่จะก๊อปปี้กัน โดยให้นักวิทยาศาสตร์มาศึกษา พร้อมช่างทำไวโอลินฝีมือดี เขาเอาไม้ชนิดเดียวกัน ที่มีอายุเท่ากัน  มาผลิตทุกอย่างให้เหมือนกัน บ่มอายุโดยใช้วิธีทางวิทยาศาสตร์ เพื่อให้ได้คุณสมบัติทางฟิสิกส์ต่าง ๆ เท่ากัน ไม่ว่าจะทำให้เหมือนมากแค่ไหน ก็ไม่ได้เสียงเหมือนต้นฉบับเลย มีตัวแปรเดียวที่เหลืออยู่และนักวิทยาศาสตร์ยังทำไม่ได้คือน้ำมันที่ใช้ทาไม้ในสมัยโบราณ เขาไม่สามารถวิเคราะห์จากเนื้อไม้ไวโอลินตัวเก่าได้ว่าคนทำไวโอลินโบราณตัวนั้นใช้น้ำมันอะไรทาไม้   จึงน่าจะสรุปได้ว่า ส่วนประกอบทุกชิ้นบนเครื่องดนตรีมีผลต่อเสียงครับ  ขึ้นอยู่กับว่าเราจริงจังแค่ไหน หรือชอบเสียงแบบไหน 

supersunny

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:50:06 »
ขอบขอบคุณทุกความเห็นครับ เรื่องของเรื่องที่ถามมาจะเปรียบเทียบความคุ้มค่าของกีต้าร์สองตัวครับ

ระหว่าง Crafter1500RS กับ 4000RS น่ะครับ

ว่าถ้าเพิ่มอีกหน่อยแล้วได้เสป๊คที่เป็น GermanSpruce กับ Ebony จะคุ้มกว่ารึเปล่าเนี่ยแหละครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 00:54:04 »
ขอบขอบคุณทุกความเห็นครับ เรื่องของเรื่องที่ถามมาจะเปรียบเทียบความคุ้มค่าของกีต้าร์สองตัวครับ

ระหว่าง Crafter1500RS กับ 4000RS น่ะครับ

ว่าถ้าเพิ่มอีกหน่อยแล้วได้เสป๊คที่เป็น GermanSpruce กับ Ebony จะคุ้มกว่ารึเปล่าเนี่ยแหละครับ
ถ้าลองของใหม่ๆที่ร้าน 2 ตัวนี้เสียงไม่เกินกันเลยครับ แต่เมื่อเบินจนได้ที่ ตัวที่แพงกว่าก็น่าจะดีกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ.. ::) ::) ::)