Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นยางปิดรู Soundhold ยัดไม่เข้า?  (อ่าน 1337 ครั้ง)

Loonglek69

• member
แผ่นยางปิดรู Soundhold ยัดไม่เข้า?
« เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 14:23:50 »
ผมใช้กีต้าร์โปร่ง epiphone dave navarro signature พอดีผมซื้อ soundhold ของ planet wave ตัวที่เป็นแผ่นยางธรรมดานี่แหละคับ แต่ปรากฎว่าใส่ไม่ได้ แผ่นยางมีขนาดใหญ่กว่าช่อง soundhold อยู่นิดหน่อย ยัดไม่เข้า ผมเลยสงสัยว่า แผ่น soundhold มันมีกี่ขนาดคับ และมีของยี่ห้อไหนที่ขนาดเล็กกว่่านี้มั้ยคับ รบกวนขอความรู้ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: แผ่นยางปิดรู Soundhold ยัดไม่เข้า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 15:02:29 »

epiphone มันจะเป็นไซร์เล็กครับ  ตอนของผมไม่อยากซื้อใหม่ใช้วิธีเอาคัทเตอร์มาปาดยางรอบๆ

ออกไปอีกซักนิดนึงก็ใส่ใด้ครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

kpsfolk

• member
Re: แผ่นยางปิดรู Soundhold ยัดไม่เข้า?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 15:39:59 »
ผมใช้คราฟเตอร์กับพลาเนตเวฟ ตอนที่ใช้ครั้งแรกนึกว่าจะเข้าง่ายๆถอดง่ายๆ คือมันคับแน่นพอดีรูและต้องยกสายขึ้นอีกด้วย ผมเพิ่งทราบเดี๋ยวนี้แหล่ะว่าพลาเนตเวฟมีหลายไซส์ หรือว่าผมข่มขืนกีตาร์ยัดไซส์ใหญ่ลงไปหว่า ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Loonglek69

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 21:57:03 »
ผมยัดแล้วจากที่แผ่นยางมันกลมๆ กลายเปนกลมแบบเบี้ยวๆเลยคับ แน่นมากนอกจากจะดูไม่สวยแล้ว ผมเองก็กัวว่าระหว่างที่ยัดมันอยู่นั้นไม้หน้าจะแตกมั้ยเนี่ย เลยกำลังคิดอยู่เลยคับว่า ใช้ของแบรนด์ไหนดี?

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:56:56 »
ถ้าอยากใส่ให้เนียนๆ ผมแนะนำให้ต้มน้ำให้ร้อนๆ แล้วเอาแผ่นปิดซาวด์โฮลลงไปแช่สักครู่ให้พอนิ่มๆครับ
แล้วเอามาปิดรู พอมันเย็นมันก็จะเซ็ทตัวเหมือนเดิม จะพอดีครับ
แต่ถ้าจะเอาไปปิดกีต้าร์ที่soundhole ใหญ่กว่านี้ก็จะหลวมนะครับ

Loonglek69

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 13:36:15 »
ขอบคุนทุกๆคำแนะนำด้วยนะค๊าบ ^^