Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนๆกีต้าร์คงรู้จักกันดี yamaha f310 อยากรู้ความคิดเห็นของเจ้าตัวนี้ครับ  (อ่าน 23463 ครั้ง)

pokpong

• member
ผมค่อนข้างผูกพันธ์กับมันมาก ผมหัดเล่นแรกๆก็เจ้าตัวนี้

น้าๆทุกคนคิดเห็นกับกีต้าร์รุ่นนี้ยังไงบ้าง ไม่ว่าจะเป็นเสียง ไม้ และสไตลฺ์การเล่นที่เหมาะกับตัวนี้

ความหมายคือ ผมได้เห็นมันอีกครั้งที่ร้าน เลยคิดว่าจะซื้อเก็บไว้

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
F310 เป็นกีตาร์ที่ดีได้มาตรฐานครับ อึด ทน เล่นง่ายสบายมือ ตอบสนองได้ทุกแนวการเล่นครับ ถ้าปรับ set up ดีๆนี่เสียงไม่แพ้ตัวหลายพันเลยครับ ..ถ้าชอบและผูกพันก็สามารถซื้อเก็บไว้ได้ครับ มีคุณค่าทางจิตรใจ แต่ถ้าอยากให้มีคุณค่าทางการเงินในอนาคตคงต้องมองรุ่นที่สูงกว่านี้ขึ้นไปครับ  ;D

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
เป็นกีต้าร์ประวัติศาสตร์ครับ มาตรฐานดีในวัยนั้น ครั้งแรกที่ผมจับฝึกก็ ตอน มัธยม 1-2 กำตังค์ไปประมาณ 2 พันกว่าบาท
ประมาณปี 2535 ได้ F310 มาหัดได้ 4 เดือน ก็เลิก เพื่อนยืมไปแล้วหายจ๋อม ครั้งที่สองซื้อปี 52 กลับมาฝึกใหม่
ใช้ได้ 2 เดือน ก็เปลี่ยนเป็น takamine  แต่ ทุกครับที่เริ่มก็คิดถึงแต่ตัวนี้ เพียงแต่ ถ้ายุคปัจจุบัน มีกีต้าร์ดี
คุณภาพมาตรฐาน ที่สูงกว่า F310 เยอะมาก จึงทำให้ในปัจจุบัน ถือว่าราคาสูงเกินสเปคเมื่อเทียบกับหลายยี่ห้อ
แต่ ! ผมก็อยากหามาเก็บไว้คิดถึงวัยเยาว์ซักตัว เรื่องเล่น ปัจจุบันมีกีต้าร์ดี มาตฐานสูงกว่า ในราคาพอๆกันเยอะครับ
แต่ ราคานี้ กับความคิดถึง หรือนึกถึงความสุขในวัยเยาว์ ได้ย้อนความทรงจำ ถือว่าไม่แพงครับ f310 ทำให้ผมนึกถึง

นอกเรื่องไปนิด แต่เป็นความทรงจำดีๆ
แต่ถ้าราคา 4500 ในปัจจุบัน มีคู่เปรียบเยอะมากครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
พูดตามตรง ผมรู้สึกเฉยๆครับ แต่คุณภาพกับราคา โอเคนะ
คิดดี ทำดี พูดดี

Mamadou

• member
  • ผมเล่นดนตรีเพราะมีใจรักในเสียงเพลง
มัยเล่นง่ายกว่ากีตาร์ที่ผมหัดเล่นตอนนี้อีก

novouing

• member
กีต้าร์ ฝึกหัดที่ดีตัวนึง คับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ผมว่ามันเสียงดีนะ ถ้าระดับผู้ฝึกหัดเล่นน่ะครับ ถือไปไหนสบายใจเลยครับ
ผมก็ใช้ รุ่นนี้อยู๋ครับ เป็นกีตาร์ตัวแรกที่เก็บเงินซื้อด้วยตัวเอง
กำลังจะขยับไปหารุ่น งบ 30,000
ตัว F310 ก็จะเก็บไว้ไปลุยเล่นสนุกกับเพื่อนๆ ผมว่าถ้ารักซื้อเก็บไว้เลยครับ
 ;)
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เสียงบาลานซ์ดี หน้าตาเรียบร้อยไม่ผิดระเบียบสไตล์ยาฯครับ
:)

time

• บุคคลทั่วไป
เป็นกีต้าร์ครู ถ้าในวงมีกีต้าร์หลายตัว จะชอบเอาไปเทียบเสียงกับตัวที่แพงกว่า บางครั้งกีต้าร์ตัวที่แพงกว่ามีเคือง...

torpc

• member
คิดอยากซื้อเก็บเหมือนกัน สมัยก่อนเคยเล่นผมว่ามันโอเคเลย   เคยเข้าไปในร้านขายมีหลายยี่ห้อ หลายราคา หลายตัวสู้ 310 ไม่ได้  แต่ตัวนี้เหมาะกับสายเบอร์ 10   ไม้ค่อนข้างเป็นตำหนิง่าย  ..

nantfa

• member
ถามยายเเก   เเกเหมาะมากสำหรับเเนวเพลง ร็อค หรือ เเจ็ส เเละ บลูด์

ถ้ามีเเค่ตัวเดียว อย่าใช้ในวงเหล้า เพราะ ความเมาจะทำให้ เเอ็คชั่นสูง

.......  เกี่ยวไหม อ๋อ ผมมั่ว !!   ฮี่ ฮี่ ฮี่

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

mai_911

• member
เอาตรงๆนะครับ ถ้าสิบกว่าปีที่แล้วตอนผมหัดกีต้าร์ใหม่ๆแล้วมันมียี่ห้ออื่นให้เลือก เช่น Veelah, Cort, Greg Bennett
ผมคงไม่ซื้อ F310 อ่ะครับ แต่ตอนนั้นมันไม่มีอะำรให้เลือกมากในระดับที่ได้มาตรฐานครับ

F310เป็นกีต้าร์ที่ดีครับ ผมยังเก็บไว้เลย แต่บอกตรงๆว่ามันไม่คุ้มเงิน

TZ250

• member
yamaha  f310  พอได้ยินแล้วทำให้ผมเป็น14 อีกครั้ง  ขอบคุณครับ

Piyawat.H

• member
เห็นเด็กๆ ม.ต้นมาเรียนด้วยกัน หิ้ว Yamaha F310 มาเรียน เลยขอเล่นดู ก็ใช่เลย เหมาะที่จะซื้อให้ลูกเอาไว้ฝึกเล่น
เพราะราคาไม่สูงมาก เล่นดีขึ้นแล้วค่อยหาตัวใหม่ที่ดีกว่าเป็นของขวัญ  โดยรวมแล้ว ถือว่าเป็นกีต้าร์สำหรับฝึกหัด
และมีคุณค่าทางใจสำหรับผู้ที่ใช้รุ่นนี้เป็นกีต้าร์ตัวครู

aunj

• member
ในความเห็นผม ณ ตอนนี้มีตัวให้เลือกเยอะครับ ในราคานี้ แต่ถ้าหลายปีที่ผ่านมา เหมือนที่น้าๆ บอก มันก็เหมือนกีต้าร์ครู
ตวามรู้สึกผม สมัยนั้นผมไปเล่นของเพื่อนมา กลับไม่ชอบ เพราะมันไม่เข้ามือ และมีความรู้สึกว่าเสียงมันบางไป
แต่กลับชอบ Future ตัวละ 2 พัน 3 พัน มากว่า

tanakornton

• member
ผมก็เคยมีตัวนึงครับ ผมว่าคุ้มกับราคานะครับ ตัวนี้ เป็นกีตาร์ที่ครองใจใครหลายคนเรื่อยมา แม้ในปัจจุบันจะมีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้น สำหรับกีตาร์ในราคาประมาณนี้ แต่Yamaha f310 ก็ยังเป็นตัวเลือกระดับต้นๆของนักเล่นกีตาร์อยู่ครับ
Fb : ธนกร พละรังสี

copperz

• member
ปกติที่มีอยู่ตอนนี้มีแต่ F-210 เป็นกีต้าร์ฝึกหัดกีต้าร์เก็บเวลของผมเลย
ทั้งที่ผมยืมเพื่อนเล่นเอานะครับ เพราะยังไม่มีปัญญาซื้อ น่าจะช่วง ม.2-3

สรุปเล่นไปเล่นมาเก่งกว่าเจ้าของกีต้าร์อีกครับ ไอ่นั้นมันมีก็ไม่ค่อยเล่น
ผมยืมเล่นทุกวัน ก็ให้รุ่นพี่เค้าสอนให้แหล่ะ

ส่วน F-310 นี่เพื่อนอีกคนก็มีแต่ผมไม่ค่อยได้เล่นหรอก เพราะตอนนั้นมีรุ่นพี่ เอา Cort มาทิ้งไว้ให้
เลยไม่ได้จับ F-310 เลย

TOM1869

• member
เป็นกีต้าร์ สำหรับฝึกหัดที่ดี ได้มาตราฐาน ตัวนึงครับ แต่ปัจจุบันคู่แข่งค่อนข้างมาก หากได้ปรับรุ่นใหม่ เป็น top solid ในราคา ประมาณนี้ จะดีมากครับ
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
พูดถึง F310 แล้วสงสารมันจริงๆ ป่านนี้ฝุ่นเกาะ สนิมกินสายบานเลย วันไหนว่างๆ ต้องเอามาบูรณะซะละ
สมัยก่อนใครถือ Yamaha เข้ามาในกลุ่มก็หล่อแล้ว ตอนนั้นผมมีปัญญาแค่ Royal ก็หรูละ

nhoy

• member
ผมค่อนข้างผูกพันธ์กับมันมาก ผมหัดเล่นแรกๆก็เจ้าตัวนี้

น้าๆทุกคนคิดเห็นกับกีต้าร์รุ่นนี้ยังไงบ้าง ไม่ว่าจะเป็นเสียง ไม้ และสไตลฺ์การเล่นที่เหมาะกับตัวนี้

ความหมายคือ ผมได้เห็นมันอีกครั้งที่ร้าน เลยคิดว่าจะซื้อเก็บไว้
เรียนน้า pokpong
ถ้าน้า pokpong มีความผูกพันและคิดจะซื้อเก็บไว้ และมีความสุข ก็น่าจะลองเข้าไปดูและซื้อไว้
เพราะนั่นเป็นเรื่องของคุณค่าทางจิตใจที่น้า pokpong มีต่อ F-310 ครับ