Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Arm rest มีไว้เพื่ออะไรครับ  (อ่าน 4417 ครั้ง)

kaizer123

• member
Arm rest มีไว้เพื่ออะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 20:48:40 »
Classical Guitar with arm rest and soundport - Bach, Anon, Albeniz, Tarrega (the usual suspects)

ตรงเว้าๆตรงตูดบอดี้น่ะครับ

TOM1869

• member
Re: Arm rest มีไว้เพื่ออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:07:20 »
arm  แปลว่า  แขน
rest  แปลว่า พัก

แต่ถ้า  rest room  ไม่ได้ แปลว่า ห้องพัก น่ะครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: Arm rest มีไว้เพื่ออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:20:55 »
น้าทอม ทำให้พวกเราได้ครื้นเครงอยู่เสมอเลยนะครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:22:34 »
1.ไว้กันเหงื่อครับ เพราะเหงื่อจะทำให้แลกเกอร์ลอก
2.ช่วยให้เวลาขยับแขนขวาได้สะดวกขึ้น เวลาเปลี่ยน Tone Colour

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:27:28 »
Tone colour นี่หมายความว่าไงครับ
แล้วมันสามารถติดทรงmini jumboได้รึเปล่าครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:58:03 »
arm rest น่าจะเหมาะและถนัดกับการนั่งเล่นสำหรับกีต้าร์classic ในท่ามาตราฐาน ตาม you tube ของน้องนั่นแหละ เท่าที่พอรู้มันจะทำหน้าที่พักแขนขวาไว้ด้านบน แล้วปล่อยให้ไม้แผ่นหน้าสั่นได้เต็มที่ เค้าว่ากันอย่างนั้น แต่พี่ก็ไม่เคยไปนั่วสังเกต เหมือนกันนะ  ;D
ส่วน tone colour แปลตรงตัวว่าสีของเสียง แปลแบบguitar ก็คือเสียงที่มีความแตกต่างเป็นโทนร้อนกับโทนเย็น ถ้าไม่เข้าใจ หยิบกีต้าร์ขึ้นมาเกาสายเปล่าตรงกลางsound hole แล้วค่อยเกาเลื่อนไปทางfinger board เสียงมันจะนุ่มขึ้นและบางลง เกาถอยหลังไปทาง บริจน์ เสียงจะแข็งและดังขึ้น มันเป็นเทคนิคในส่วนประกอบของเพลงที่เราเล่น เหมิอนให้ชีวิตชีวากับบทเพลง ให้ความ นุ่มนวลในบางท่อน แข็งกร้าวแตกต่างออกมาในบางท่อน สุดท้ายก็อยู่ที่เราว่าชอบให้เป็นแบบไหน อันนี้ในกรณีแบบพี่เล่นเองฟังเองที่บ้านนะพี่ฟังยังงัยพี่ก็ก็ok  แต่ท่าน้องต้องเล่นโชว์ให้พวกหูเทพฟัง นี่ต้องให้คนเก่งๆมา อธิบาน อีกที เพราะพี่อธิบายได้แค่นี้ สำหรับการติดarm rest ส่วนมากเห็นในกีต้าร์classic  custom made มากกว่า สายเหล็กไม่ค่อยเห็นแต่น่าจะมีบ้าง นะkrab น้องน่าจะติดดูนะ เก่งแบบน้องติดแล้วเท่ห์ดี ถามช่างไทยละกัน แต่ต้องรอคิววว นานหน่อย ;D ;D ;Dพี่ก็ขี้เกียจทำเพราะรอนานนีแหละ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:50:54 »
ขอบคุณทุกคนครับ
สายเหล็กก็มีใช้งานเยอะนะครับ แต่จะเป็นในส่วนของกีตาร์แพงๆ
Andy McKee - Common Ground

Don Ross - Klimbim

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 13:58:37 »
ช่างที่ทำกีตาร์ เค้ารับทำมั้ยครับผมเห็นมันม่ได้ติดกับกีตาร์นะครับมีซื้อมาติดเองด้วย

Otto

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 16:30:00 »
ช่างที่ทำกีตาร์ เค้ารับทำมั้ยครับผมเห็นมันม่ได้ติดกับกีตาร์นะครับมีซื้อมาติดเองด้วย

แบบติดเองก็มีครับ อันละ 700-800 บาท

แต่ถ้ามากับตัวกีตาร์ก็มีครับ แต่น่าจะต้องสั่ง Custom ทั้งตัว เอากีตาร์เก่าไปทำผมคิดว่าช่างไม่น่าจะรับครับ
เพราะต้องปาดไม้หน้า กับไม้ข้างออกน่าจะยุ่งยากครับ
Armrest ที่ทำๆกัน ก็มีแบบ Bevel Armrest, Laskin Armrest, Bevel Acoustic Flutes ลองหาข้อมูลดูครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 16:43:47 »
ผมว่าใส่แล้ว เล่นไม่ค่อยถนัดน๊ะครับ
หลักใหญ่ ของมันน่า จะป้องกัน เหงื่อ มากกว่า  
ป้องกัน คราบ ดำ จากแขนไปติด ที่ไม้หน้าด้านบน  มากกว่า
ใส่แล้ว ไม่รู้เสียงจะดร๊อปลงจน ฟังออกได้ชัดเจนรึเปล่า
ใส่แล้วจะเจ็บ เนื้อ รึเปล่า อันนี้  ลองแล้วช่วยบอกด้วยครับ
ว่า  มันมีประโยชน์ มากกว่าโทษรึเปล่า
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 17:36:06 »
ผมว่ามันสวยดีนะครับ ทำมห้กีตาร์ดูดีได้เลย แต่ว่าราคามันดูแพงไปนะครับตั้ง700-800 ถ้ามันไม่ได้ช่วยไรมากคงไม่คุ้มน่ะสิครับ
ปล.พอรู้มั้ยครับว่าหาได้ที่ไหน

Peavey

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 18:05:15 »
ไว้สำหรับพักแขนมากกว่าครับ

เพราะกีตาร์บางตัว วางแขนไม่ถนัดหรือ ขอบบางตัวคมไป หรือ หาจุดที่สำหรับวางแขนขวาไม่ได้พอ ใช้เจ้านี่ไปมันจะช่วยได้ เฉพาะบางคนเท่านั้น

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 20:36:15 »

แบบติดเองก็มีครับ อันละ 700-800 บาท

แต่ถ้ามากับตัวกีตาร์ก็มีครับ แต่น่าจะต้องสั่ง Custom ทั้งตัว เอากีตาร์เก่าไปทำผมคิดว่าช่างไม่น่าจะรับครับ
เพราะต้องปาดไม้หน้า กับไม้ข้างออกน่าจะยุ่งยากครับ
Armrest ที่ทำๆกัน ก็มีแบบ Bevel Armrest, Laskin Armrest, Bevel Acoustic Flutes ลองหาข้อมูลดูครับ

ตามที่น้าๆหลายท่านกล่าวไว้ครับ ส่วนกีต้าร์รุ่นใหม่ๆก็เริ่มเห็นทำแบบที่ในภาพครับ Taylor ก็มีครับ ^_^

TKCN

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 19:51:07 »
สำหรับผม ผมใช้ Arm Rest ครับ
ไม่มีผลต่อเสียงครับ ช่วยรักษากีตาร์ไม่ให้แลกเ้กอร์ลอกด้วยครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 20:01:19 »
ไม่มีผลต่อเสียงครับ ช่วยรักษากีตาร์ไม่ให้แลกเ้กอร์ลอกด้วยครับ
ซื้อติดเอาหรือมันมากับตัวหรอครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 22:43:16 »
ซื้อติดเอาหรือมันมากับตัวหรอครับ
ของผมติดมากับตัวอยู่แล้วครับ