Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Guild F-130RCE เปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 10 ได้มั้ยครับ  (อ่าน 2426 ครั้ง)

Pariyeah

• member
Guild F-130RCE สายที่ติดกีต้าร์มา น่าจะเป็นเบอร์ 12
ผมอยากเปลี่ยน เป็น Elixir Nanoweb เบอร์ 10
เคยใช้แต่ยี่ห้อนี้ เบอร์นี้ คิดว่ามันจะเกิด  BUZZ มั้ยครับ หรือควรจะซื้อเบอร์ 11 แทนครับ

สายยี่ห้อนี้ แพงขึ้นเรื่อยๆ เลยต้องถามก่อน

kiti2339

• member
Re: Guild F-130RCE เปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 10 ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:28:57 »
ตอนนี้ผมก็ใช้ Guild F-130RCE อยู่ครับรุ่นเดียวกันเลย ถอยมาได้ประมาณ 2 เดือน
แต่สายเดิมน่าจะเป็นเบอร์ 12 และผมได้เปลี่ยนสายชุดใหม่โดยใช้เบอร์ 12 เบอร์เดิม (เปลี่ยนได้ประมาณ 2-3 อาทิตย์)
แต่ตอนนี้มีความรู้สึกว่าคอเริ่มโก่งแล้วครับ  เริ่มเห็นความผิดปกติ จะให้ผมไปใช้เบอร์ 11,10 ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบเท่าไร และกีตาร์ผมไม่เคยเอาไปเซตอับที่ไหนเลย
1  น้า Pariyeah หรือว่า น้า ๆ ที่ใช้ว่ารุ่นนี้อยู่สายสูงเกินไปไหมครับ สำหรับผม ผมว่ามันสูงไปหน่อย
2  ส่วนคอเริ่มโก่งจะทำยังไงดีครับ เพราะว่าเล่นนาน ๆ เจ็บนิ้วมากครับ
(ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับพอดีใช้รุ่นเดียวกันและมีปัญหาคลาย ๆ กัน)

Pariyeah

• member
Re: Guild F-130RCE เปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 10 ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:36:30 »
ขอบคุณครับ คุณ kiti
ผมเพิ่งซื้อมาได้ 3 วัน รู้สึกเจ็บนิ้วมาก
ปกติเคยเล่นแต่ โอเวชั่น ใช้สาย เบอร์ 10 ตลอด
ออกลำโพงใสกิ้ง ลื่นปรื้ดๆ
แต่มันเป็นปมด้อยติดตัวมานานครับ อยากมีกีต้าไม้แท้ๆซักตัว เลยต้องยอมเสียเงิน
ยินดีที่ใช้รุ่นเดียวกันครับ
ภายในอาทิตย์หน้าผมจะเปลี่ยนสายละครับ ไม่ 10 ก็ 11

กีต้าร์คุณ kiti นี่มันโก่งเพราะถูกสายเบอรใหญ่ดึงเหรอครับ?

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:20:28 »
        -ถ้าเปลี่ยนจาก 12 มาเป็น 10 เลยก็เป็นไปได้ครับว่าจะบัสแต่ถ้ากีตาร์ตัวนั้นพึ่งซื้อมาใหม่ยังไม่เคย set up ผมว่าไม่น่าจะบัสครับ เพราะทั้งนัทและซัทเดินยังสูงอยู่ ยังไม่เคยผ่านการตั้งให้เข้ากับเบอร์ขนาดไดเป็นพิเศษ แต่ถ้าใช้เบอรื 10นี่เสียงคงคร๊อบไปเยอะครับ ส่วนตัวผมใช้เล็กสุดก็เบอร์ 11 ถ้าเป็นเบอร์ 10 ผมว่ามันไม่ไห้เสียงที่เป็นอคูสติคเท่าใหร่ครับ ถ้าเล่นเบอร์ใหญ่แล้วเจ็บมือแนะนำให้คร๊อบสายลงสักครึ่งเสียงจะให้ซาวส์ที่ดีกว่าเปลี่ยนเป็นเบอร์เล็กลงครับ...
        - ถ้าคิดว่ากีตาร์ตัวเองคอโก่งเบื้องต้นเช็คได้ง่ายๆครับว่าโก่งหรือไม่ โดยการกดที่สาย 6 เฟรตที่1 และอีกมือนึงกดที่สาย 6 เฟนตที่ 12 ครับแล้วสังเกตุดูว่าระยะห่างระหว่างสาย 6 กับเฟรตแถวๆเฟรตกลางๆนั้นห่างแค่ใหรครับ ถ้าห่างมากแสดงว่าโกง ก็แก้ไขโดยการผ่อนสายลงหน่อยแล้วก็ขันคอทีละ 1/4 รอบแล้วกดดูใหม่ครับ ปกติมันก็จะโก่งนิดหน่อยอยู่แล้ว เพราะถ้าตรงเกินไปส่วนมากจะบัสครับ..

Pariyeah

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:28:02 »
        -ถ้าเปลี่ยนจาก 12 มาเป็น 10 เลยก็เป็นไปได้ครับว่าจะบัสแต่ถ้ากีตาร์ตัวนั้นพึ่งซื้อมาใหม่ยังไม่เคย set up ผมว่าไม่น่าจะบัสครับ เพราะทั้งนัทและซัทเดินยังสูงอยู่ ยังไม่เคยผ่านการตั้งให้เข้ากับเบอร์ขนาดไดเป็นพิเศษ แต่ถ้าใช้เบอรื 10นี่เสียงคงคร๊อบไปเยอะครับ ส่วนตัวผมใช้เล็กสุดก็เบอร์ 11 ถ้าเป็นเบอร์ 10 ผมว่ามันไม่ไห้เสียงที่เป็นอคูสติคเท่าใหร่ครับ ถ้าเล่นเบอร์ใหญ่แล้วเจ็บมือแนะนำให้คร๊อบสายลงสักครึ่งเสียงจะให้ซาวส์ที่ดีกว่าเปลี่ยนเป็นเบอร์เล็กลงครับ...
        - ถ้าคิดว่ากีตาร์ตัวเองคอโก่งเบื้องต้นเช็คได้ง่ายๆครับว่าโก่งหรือไม่ โดยการกดที่สาย 6 เฟรตที่1 และอีกมือนึงกดที่สาย 6 เฟนตที่ 12 ครับแล้วสังเกตุดูว่าระยะห่างระหว่างสาย 6 กับเฟรตแถวๆเฟรตกลางๆนั้นห่างแค่ใหรครับ ถ้าห่างมากแสดงว่าโกง ก็แก้ไขโดยการผ่อนสายลงหน่อยแล้วก็ขันคอทีละ 1/4 รอบแล้วกดดูใหม่ครับ ปกติมันก็จะโก่งนิดหน่อยอยู่แล้ว เพราะถ้าตรงเกินไปส่วนมากจะบัสครับ..
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 13:36:06 »
Guild F-130RCE สายที่ติดกีต้าร์มา น่าจะเป็นเบอร์ 12
ผมอยากเปลี่ยน เป็น Elixir Nanoweb เบอร์ 10
เคยใช้แต่ยี่ห้อนี้ เบอร์นี้ คิดว่ามันจะเกิด  BUZZ มั้ยครับ หรือควรจะซื้อเบอร์ 11 แทนครับ

สายยี่ห้อนี้ แพงขึ้นเรื่อยๆ เลยต้องถามก่อน
Guild F-130RCE สายที่มาจากโรงงานเป็นเบอร์ 12 ครับ ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 10 เลย โอกาสที่จะ Buzz นั้นเป็นได้ครับ
อยากจะขออนุญาตเรียนว่า น่าจะทำการ "เซ็ทอัพ" กีต้าร์ให้ได้แอคชั่นที่เหมาะสมก็จะทำให้เราเล่นได้สบายนิ้วและสนุกขึ้น
และถ้าต้องการจะลดเบอร์สายลงจริงๆ (ควรจะต้องตัดสินใจก่อนการเซ็ทอัพ) ก็น่าให้อยู่ที่เบอร์ 11 ครับ
และสายที่เหมาะกับ Guild น่าจะเป็น EXP26 (เบอร​์ 11) หรือ EXP16 (เบอร์ 12) ของ D'ad ครับน้า Pariyeah

Pariyeah

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 16:08:08 »

Guild F-130RCE สายที่มาจากโรงงานเป็นเบอร์ 12 ครับ ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 10 เลย โอกาสที่จะ Buzz นั้นเป็นได้ครับ
อยากจะขออนุญาตเรียนว่า น่าจะทำการ "เซ็ทอัพ" กีต้าร์ให้ได้แอคชั่นที่เหมาะสมก็จะทำให้เราเล่นได้สบายนิ้วและสนุกขึ้น
และถ้าต้องการจะลดเบอร์สายลงจริงๆ (ควรจะต้องตัดสินใจก่อนการเซ็ทอัพ) ก็น่าให้อยู่ที่เบอร์ 11 ครับ
และสายที่เหมาะกับ Guild น่าจะเป็น EXP26 (เบอร​์ 11) หรือ EXP16 (เบอร์ 12) ของ D'ad ครับน้า Pariyeah
ขอบคุณมากๆ ครับ อยากทราบว่า เพราะอะไร EXP ถึงเหมาะสมกว่า elixer ครับ
พอดีเคยใช้อยู่ยี่ห้อเดียว ติดใจ เลยไม่เคยเปลี่ยนน่ะครับ
อยากทราบว่าแตกต่างกันยังไงครับ
ตัวเก่าที่ใช้อยู่คือ Ovation 2078t elite กับ สาย Elixer เบอร์ 10 น่ะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 21:11:31 »
^^
เรียนน้า Pariyeah
ถ้าโดยทั่วไปแล้วไม่ว่าจะเป็น EXP หรือ Elixir ก็ล้วนเป็นสายเคลือบที่ดี และน่าใช้ ซึ่งผมเองก็ชอบและใช้อยู่ทั้งสองแบรนด์นี้ครับ
โดยสรุปแล้ว Elixir จะทนที่สุดของสายเคลือบในขณะนี้ และให้เสียงที่คมชัดได้ดี
ส่วน EXP ผมว่าจะให้เสียงที่ออกธรรมชาติกว่า และเข้ากับกีต้าร์ทั่วไปโดยส่วนใหญ่มากกว่าครับ

ในกรณี Guild F-130RCE ก็ใช้ได้ทั้งสองแบรนด์ แต่ตามสเปคของกีต้าร์น่าจะเป็น EXP ของ D'ad ครับ
ประกอบกับสาย Elixir มักจะเหมาะกับกีต้าร์ที่มีสเปคเจาะจงให้ใช้สาย Elixir อย่างเช่น Taylor, Santa Cruz ฯลฯ (แต่แบรนด์อื่นก็ใช้ได้นะครับ)
หรือเหมาะกับท่านที่ชื่นชอบความคมใสของเสียงและสัมผัสที่ลื่นไหลเวลาเล่น ซึ่งเป็นจุดเด่นหนึ่งของ Elixir นอกเหนือไปจากความคงทนดังที่ได้กล่าวไว้แล้วครับ
แต่สายของ Elixir ก็ไม่ค่อยเหมาะกับกีต้าร์ที่มีบุคลิกเสียงที่แหลมคม หรือแม้แต่ท่านที่ชื่นชอบแนวเสียงในลักษณะ Vintage ทั้งหลาย
ซึ่งทั้งนี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะครับ

อีกกรณีหนึ่ง อยากจะขออนุญาตเรียนว่า ถ้ากีต้าร์ได้ถูกเซ็ทมาสำหรับสายเบอร์ 12 แล้ว เปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 10 เลยนั้น สิ่งที่ตามมาอาจจะเกิด Buzz ขึ้นได้
ทั้งนี้เพราะแรงดึงของสายเบอร์ 12 และ 10 นั้น ค่อนข้างแตกต่างกันมากทีเดียวครับ
ถ้าชอบและต้องการใช้สายเบอร์ 10 จริงๆ ก็ลองดูครับ ถ้าไม่ Buzz ก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้า Buzz หรือจะให้พอเหมาะพอดีแล้วก็น่าจะเซ็ทกีต้าร์ใหม่ให้สอดคล้องกับแรงดึงของสายเบอร์ 10 ที่น้อยลงครับน้า Pariyeah

Pariyeah

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 23:08:37 »
ขอบคุณมากครับน้าหน่อย
กระจ่างแบบสุดๆ
แต่หลังจากรอคำตอบอยู่นาน นิ้วผมเริ่มจะชินกับสาย 12 แล้วสิ
ทีนี้ตัด เบอร์ 10 ทิ้งไปได้เลย ต้องมานั่งเลือกใหม่ว่าจะเอา 11 หรือ 12 ดี ^^
ถ้าเซ็ทอัพแล้ว เบอร์ 12 อาจจะสบายนิ้วกว่านี้
ไม่รู้จะเซ็ทเองได้รึเปล่า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 23:27:30 »
ขอบคุณมากครับน้าหน่อย
กระจ่างแบบสุดๆ
แต่หลังจากรอคำตอบอยู่นาน นิ้วผมเริ่มจะชินกับสาย 12 แล้วสิ
ทีนี้ตัด เบอร์ 10 ทิ้งไปได้เลย ต้องมานั่งเลือกใหม่ว่าจะเอา 11 หรือ 12 ดี ^^
ถ้าเซ็ทอัพแล้ว เบอร์ 12 อาจจะสบายนิ้วกว่านี้
ไม่รู้จะเซ็ทเองได้รึเปล่า

ผมต้องขอโทษด้วยครับที่เข้ามาตอบช้า ทั้งนี้เพราะผมไม่ได้เข้าเว็บในวันที่ 31 มีนาคม ซึ่งเป็นวัน Easter ครับ

ถ้านิ้วของน้า Pariyeah เริ่มชินกับสายเบอร์ 12 แล้ว ก็ใช้ไปเลยครับ เพราะจะได้เสียงที่เต็มดี
ส่วนเรื่องเซ็ทเองนั้น ย่อมได้แน่นอนครับ เพียงแต่ถ้ายังไม่แน่ใจ ก็ส่งให้ช่างหรือให้ร้านที่เราซื้อกีต้าร์มาดูแลให้
ซึ่งลำดับขั้นตอนน่าจะเป็นดังนี้ครับ.-
   - เลือกเบอร์สายที่ต้องการจะใช้ให้แน่นอน
   - เช็คคอกีต้าร์ว่าค่อนข้างตรงเหมาะสมดีหรือไม่ (คอกีต้าร์ที่น่าจะเหมาะสมจะไม่ตรงแป๊ะเป็นไม้บรรทัดนะครับ)
     วิธีเช็คก็ใช้ Capo คาดที่ช่องเฟรทแรก พร้อมกับกดสาย 6 ของช่องเฟรทที่ 14 แล้วให้มีช่องว่างเพียงประมาณนามบัตรบางๆ
     สอดเข้าไปได้ที่บริเวณช่องเฟรทที่ 7 ครับ
   - หลังจากนั้นก็ลองดูว่าเวลาเราเล่นคอร์ดในเฟรทต้นๆ เช่นเฟรทที่ 1-2-3 เราเล่นได้สบายดีไหม คือไม่สูงจนเกินไป
     ถ้ายังรู้สึกว่าเล่นหรือกดสายได้ยาก ก็ต้องเคาะ "นัท" ออกมาฝนให้ต่ำลง ซึ่งขั้นตอนนี้ต้องพิถีพิถันและมีประสบการณ์สักหน่อยครับ
     แต่ถ้ารู้สึกว่าเล่นได้สบายดีแล้วก็ผ่านขั้นตอนนี้ไปครับ
   - ต่อมาลองดูซิครับว่า เวลาเราเล่นคอร์ดในช่องเฟรทลึกๆ เช่นเฟรทท่ี 6-7-8 ไปเรื่อยๆ เราเล่นได้สะดวกดีไหม
     ถ้ายังรู้สึกว่าสูงอยู่ก็ต้องดึง "แซดเดิ้ล" ออกมาฝนให้ต่ำลงครับน้า Pariyeah

ป.ล. สำหรับเบอร์ของสายนั้น ผมเองชอบอยู่ที่เบอร์ 11 แต่ส่วนใหญ่แล้วหลายๆ ท่านมักจะชอบที่เบอร์ 12 กันครับ

Pariyeah

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 23:40:45 »
ขอบคุณมากครับ ละเอียดมากๆ
ตอนนี้ กอดแน่น ไม่ปล่อยเลยครับ ^^

ป.ล. เสียงดังหึ่งๆ น่ารำคาญ บริเวณ แซดเดิ้ล เวลาดีด บางสาย มันคืออะไรไม่ทราบใครมีวิธีแก้บ้างครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 23:54:20 »
^^
อาการดังกล่าวผมไม่ทราบแน่ชัดลงไปครับ ไม่กล้าตอบจริงๆ เดี๋ยวรอน้าๆ ท่านผู้รู้มาตอบให้นะครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:26:02 »
ผมคนนึงที่ชอบสาย Elixir เพราะความคงทน และสัมผัสเวลาเล่นครับ
เวลารูดสายลื่นมาก โดยเฉพาะสาย 1-2 ที่เป็น Anti-Rust สนิมไม่เคยกิน

แนะนำใส่เบอร์ 11 ครับผมว่ากำลังดี ทั้งต่อการเล่น และ ต่อตัวกีตาร์ครับ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

Pariyeah

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:59:59 »
ผมคนนึงที่ชอบสาย Elixir เพราะความคงทน และสัมผัสเวลาเล่นครับ
เวลารูดสายลื่นมาก โดยเฉพาะสาย 1-2 ที่เป็น Anti-Rust สนิมไม่เคยกิน

แนะนำใส่เบอร์ 11 ครับผมว่ากำลังดี ทั้งต่อการเล่น และ ต่อตัวกีตาร์ครับ...
ชอบเหมือนผมเลย มันเจ๋งตรงที่ทน และสนิมไม่ขึ้นนี่แหละ
ส่วนที่ชอบเบอร์ 10 เพราะผมเน้นออกงาน ไม่ได้เน้นเล่นเองอยู่บ้าน
ใช้เบอร์เล็ก ทำให้ยืนระยะได้ดีกว่า ไม่เหนื่อยง่าย เลยติดนิสัย

แต่ตอนนี้ได้ของใหม่มา เป็น Guild พร้อมสายแถมเบอร์ 12 ผมเห่อมาก เล่นตลอดเวลาเลย แต่ยังไม่กล้าเอาไปใช้งาน
สิ่งที่สังเกตได้ชัดคือ พลังนิ้วและความถึก เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด พอไปจับตัวเก่า กลายเป็นสบายมากๆ เหมือนหงอคงถอดชุดเกราะออกเลย
แต่เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเป็น 11 ละครับ ตามคำแนะนำ ของ น้าหน่อย และน้า Mod Folk ครับ

kiti2339

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 13:54:05 »
แล้วน้า Pariyeah ได้เอาไปเซตอัพหรือเปล่าครับ สายสูงเกินไปไหมครับ หรือว่าโรงงานตั้งมาแบบมาตรฐานเลย
สำหรับผมตอนแรกผมว่ามันสูงไปนิด เลยลองเอาไปให้ช่างดู  ช่างบอกว่าลดลงได้นิดหน่อย แต่มีความเสี่ยงที่จะบัต
ผมก็เลยไม่ทำ  แต่ตอนนี้เล่นจนรู้สึกว่าชินแล้วละครับ จับตัวอื่นสบายเลย

Pariyeah

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 15:48:30 »
ตอนนี้ชินแล้วเหมือนกัน แต่ให้เล่นติดๆ กัน ไม่พัก 2 ชั่วโมง ยังไม่ไหวครับ
คิดว่าจะเอาไปเซ็ทครับ ซื้อสาย 11 มารอแล้ว

wichian

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 19:11:19 »
ผมก็ใช้ Guild F 130 R อยู่ครับ ตอนนี้ใช้สายเบอร์ 13 แต่ดรอปลงมาครึ่งเสียง กีตาร์ยังรับไหวครับ อาการยังปรกติ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก