Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง Sitka spruce กับ Engleman spruce หน่อยครับ  (อ่าน 2339 ครั้ง)

Treerat004

• member
อยากทราบว่าไม้สองตัวนี้มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันยังไงบ้างครับ ถ้าชอบตีคอร์ดหนักๆหรือปิ๊กกิ้งหนักๆ และเป็นทรง D  ตัวไหนจะเหมาะสมกว่ากัน หรือว่าอยู่ที่ตัวคาแร็คเตอร์กีตาร์แต่ละแบรนด์ไปอีก

jatupongdeep

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง Sitka spruce กับ Engleman spruce หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 08:06:37 »
ตีคอร์ดหนักๆผมว่าไปทาง sitka spruce ดีกว่าครับ ตีคอร์ดจะไม่เบลอ
engleman spruce ตีคอร์ดหนักๆเสียงจะพร่าเบลอได้นะครับ

Treerat004

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง Sitka spruce กับ Engleman spruce หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 12:57:01 »
ตีคอร์ดหนักๆผมว่าไปทาง sitka spruce ดีกว่าครับ ตีคอร์ดจะไม่เบลอ
engleman spruce ตีคอร์ดหนักๆเสียงจะพร่าเบลอได้นะครับ

คล้ายๆ Cedar เหรอครับ ที่ไม่เหมาะกับการเล่นแรงๆ

jatupongdeep

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 13:11:50 »

คล้ายๆ Cedar เหรอครับ ที่ไม่เหมาะกับการเล่นแรงๆ

ใช่ครับ engleman ต้องน้ำหนักที่นุ่มนวลเสียงจะออกดีเลยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 12:03:38 »
คุณสมบัติทางวิศวกรรมของไม้หน้าชนิดต่างๆมีดังนี้ครับ

คุณสมบัติที่เกี่ยวกับการใช้ทำไม้หน้าที่สำคัญมีอยู่สองข้อคือ

1. Janka Hardness คือความแข็งของเนื้อไม้ เขาวัดด้วยการกดลูกปืนเหล็กจนจมลงไปครึ่งลูกว่าใช้แรงเท่าไหร่ ไม้ที่เนื้อนุ่มจะเป็นรอยใด้ง่ายกว่าตอนใช้งาน

Cedar =100% (นุ่มสุด) Engelmann Spruce = 112%, Adirondack Spruce = 140%, Sitka Spruce =  146%

ดังนั้นไม้ engelmann spruce เป็นรอยง่ายกว่า sitka เยอะครับ

2. Modulus of Elasticity การสะบัดตัวของไม้ตามแรงที่กระทำ ไม้ที่ MOE ต่ำจะสั่นเยอะกว่าเมื่อใช้แรงดีดสายเท่าๆกัน

จากสั่นน้อยไปมาก

Sitka Spruce = 100%, Adirondack Spruce = 103%, Engelmann Spruce = 117%, Cedar = 144%

ถ้าไม้หน้าหนาเท่ากันและ bracing เหมือนกัน ไม้หน้า cedar จะสั่นมากกว่า engelmann spruce ถึง 23% จึงตอบสนองกับการดีดเบาๆใด้ดีกว่าแต่ถ้าดีดแรงๆจะอั้นเร็วกว่า เสียงและการตอบสนองของ engelmann spruce จะคล้ายกับ sitka spruce มากกว่า cedar เยอะครับ

ผมว่าคนส่วนใหญ่แยกเสียงระหว่าง cedar และ spruce ออกแต่ผมยังไม่เคยเห็นใครที่แยกเสียงระหว่าง engelmann และ sitka spruce ออก (ถ้ามีเชิญมาทดสอบในงานเปิดบ้านด้วยนะครับ)

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 12:41:20 »
ขอบคุณข้อมูลจากน้าทั้งสองท่านเลยครับ