Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Mini camper r อยากเปลี่ยนสายครับ เบอร์ไหน ยี่ห้ออะไรดี  (อ่าน 1186 ครั้ง)

Panumes11

• member
ได้มือสองมาครับ

nhoy

• member
Re: Mini camper r อยากเปลี่ยนสายครับ เบอร์ไหน ยี่ห้ออะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 09:43:53 »
เรียนน้า Panumes11
ยินดีด้วยครับ Mini Camper ของ Veelah น่าเล่นเลยครับ
สายที่มากับกีต้าร์น่าจะเป็น Elixir Nanoweb ผมว่าใช้ที่เบอร์ 12 หรือ 11 ก็ได้ สุดแล้วแต่ความชอบของเราเองครับ
กีต้าร์ที่สเกลสั้น..สายจะไม่ค่อยแข็งเล่นได้สบายนิ้วกว่าครับ
อีกแบรนด์ที่ผมว่าใช้ได้ดีเช่นกันก็เป็น EXP ซึ่งเป็นสายเคลือบของ D'Ad แต่ความทนก็ต้องยกให้ทาง Elixir ครับ

ส่วนเรื่องประเภทของสายนั้นก็แล้วแต่ชอบเช่นกัน ถ้าเป็น 80/20 Bronze (สาย 4-6 สีจะออกเหลืองทอง) ก็จะให้เสียงที่คมใสกว่า
ในขณะที่ถ้าเป็น Phosphor Bronze (สาย 4-6 สีทองออกแดง) ก็จะให้เสียงที่อุ่นนวลกว่าครับ
สำหรับผมเองจะใช้สายประเภทไหนก็ต้องดูที่ลักษณะบุคลิกเสียงของกีต้าร์นั้นๆ ด้วยเป็นสำคัญครับ
แต่ถ้าโดยรวมแล้วผมชอบที่ 80/20 Bronze ครับ (เป็นเพียงความชอบส่วนตัวนะครับ)

Panumes11

• member
Re: Mini camper r อยากเปลี่ยนสายครับ เบอร์ไหน ยี่ห้ออะไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 10:53:53 »
ขอบคุณครับผม ได้ความรู้เพิ่มด้วย