Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก Solo กีต้าร์เป็นเริ่มจากไหนก่อนครับ  (อ่าน 6371 ครั้ง)

mamuy

• member
อยาก Solo กีต้าร์เป็นเริ่มจากไหนก่อนครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:28:00 »
อายุก็หลักสาม เล่นกีต้าร์ก็พอได้ในวงเหล้า
ผมอยากจะ Solo ได้แบบที่เขาทำกัน และแกะท่อน Solo ได้เอง
แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง รบกวนน้าๆ แนะนำด้วยครับ ควรฝึกอะไร แบบไหนก่อน
 ที่จะเป็นพื้นฐานไปหาการ Solo ขอบคุณครับ หรือมีตำรา หนังสือแนะนำ จะดีมากครับ

mai_911

• member
Re: อยาก Solo กีต้าร์เป็นเริ่มจากไหนก่อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 10:49:45 »
ฝึกแกะเพลงง่ายๆได้เลยครับ ไม่ต้องศึกษาอะไรก่อนก็ฝึกได้ครับ ใช้หูล้วนๆ

TOM1869

• member
Re: อยาก Solo กีต้าร์เป็นเริ่มจากไหนก่อนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 11:49:04 »
ลองเพลงง่ายๆ เล่นตามเมโลดี้ ก่อนก็ได้ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 17:32:37 »
อายุก็หลักสาม เล่นกีต้าร์ก็พอได้ในวงเหล้า
ผมอยากจะ Solo ได้แบบที่เขาทำกัน และแกะท่อน Solo ได้เอง
แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง รบกวนน้าๆ แนะนำด้วยครับ ควรฝึกอะไร แบบไหนก่อน
 ที่จะเป็นพื้นฐานไปหาการ Solo ขอบคุณครับ หรือมีตำรา หนังสือแนะนำ จะดีมากครับ
เรียนน้า mamuy
ง่ายที่สุดก็ลอง Solo ตามทำนองเพลงที่เราคุ้นเคยและร้องได้ เป็นเบื้องต้นก่อนครับ
แล้วค่อยๆ เรียนรู้เกี่ยวกับเรื่องของสเกลต่างๆ ก็จะเป็นส่วนให้เราคล่องตัวในการ Solo ได้ดียิ่งขึ้นต่อไปครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 18:41:12 »
ช่ายครับต้องฝึกจากอะไรที่ง่ายๆ เบสิกก่อน

pooslash

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 06:42:51 »
ถ้าอยากโซโล่ ต้องฝึกพื้นฐานก่อนครับ  เช่น การดันสาย สไลด์สาย การอุดสาย  hammer-on pull-off ประมาณนี้ครับ ถ้ามีพืนฐานแล้ว เวลาแกะเพลงจะทำให้เรารู้ว่าเสียงนั้นเล่นแบบไหนครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 07:41:49 »
หาTab ศึกษาสัญลักษณ์ต่างๆ เล่นตาม tab ไปก่อนก็ได้ครับ หรือจะลองเเกะเองเเต่ก็อย่างน้าข้างบนว่าควรรู้เทคนิคต่างๆก่อน  เเต่ถ้าไม่ซีเรียจก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนเป๊ะก็ได้ครับ เเต่มีtab สำหรับกีต้าร์ตัวเดียวเค้าจะใส่โน๊ตเบส มาให้ด้วย

pas

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 09:33:55 »
ส่วนตัว.... การ solo คือการเล่นโน๊ตเดียว (single note) จะต้องทราบคีย์เพลง หากมีคอร์ดให้ดูที่คอร์ดตัวสุดท้าย (ไม่ทุกเพลงนะครับ) เทียบเสียงกับเขาว่าเขาเล่น solo คีย์เดียวกันไหมเพราะบางครั้งเขาอาจจะให้เสียงมันสูงกว่า เพื่อเน้นเสียงให้เด่น  การฝึกต้องรู้ตัวโน๊ต หรือ จำเสียงได้ว่าสายเส้นไหนตรงไหนให้เสียงประมาณไหนที่ี่เหลืออาศัยดันสายแทนเสียงที่สูงขึ้นไป ปกติกีตาร์โปร่งดันได้ไม่มากเพราะสายใหญ่ รวมทั้งการสไลด์เพื่อให้ได้สำเนียงยาว และ ตามที่น้าเขาบอก
ถ้าอยากโซโล่ ต้องฝึกพื้นฐานก่อนครับ  เช่น การดันสาย สไลด์สาย การอุดสาย  hammer-on pull-off ประมาณนี้ครับ ถ้ามีพืนฐานแล้ว เวลาแกะเพลงจะทำให้เรารู้ว่าเสียงนั้นเล่นแบบไหนครับ

ที่สำคัญต้องฟังเสียงได้ชัดเพราะกีตาร์แต่ละตัวเสียงโน๊ตเดียวกันแค่คล้ายกัน(บางที่เจอ effect งงไป)...
สำคัญสุด อาศัยนิ้วที่ชำนาญรวดเร็ว อดทนและทรงพลัง
ใน คอกีตาร์ ในคีย์เดียวกันจะมีเสียงครบทั้งสูงต่ำ (โด เร มี.....) ตามแบบที่สเกล เขาให้ฝึกกัน...
เป็นกำลังใจ..(ไม่ยากหากเข้าใจ แต่ยากในการจะให้ลื่นไหลได้อารมณ์)

J.taka

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 10:33:25 »
ส่วนตัว.... การ solo คือการเล่นโน๊ตเดียว (single note) จะต้องทราบคีย์เพลง หากมีคอร์ดให้ดูที่คอร์ดตัวสุดท้าย (ไม่ทุกเพลงนะครับ) เทียบเสียงกับเขาว่าเขาเล่น solo คีย์เดียวกันไหมเพราะบางครั้งเขาอาจจะให้เสียงมันสูงกว่า เพื่อเน้นเสียงให้เด่น  การฝึกต้องรู้ตัวโน๊ต หรือ จำเสียงได้ว่าสายเส้นไหนตรงไหนให้เสียงประมาณไหนที่ี่เหลืออาศัยดันสายแทนเสียงที่สูงขึ้นไป ปกติกีตาร์โปร่งดันได้ไม่มากเพราะสายใหญ่ รวมทั้งการสไลด์เพื่อให้ได้สำเนียงยาว และ ตามที่น้าเขาบอก

ที่สำคัญต้องฟังเสียงได้ชัดเพราะกีตาร์แต่ละตัวเสียงโน๊ตเดียวกันแค่คล้ายกัน(บางที่เจอ effect งงไป)...
สำคัญสุด อาศัยนิ้วที่ชำนาญรวดเร็ว อดทนและทรงพลัง
ใน คอกีตาร์ ในคีย์เดียวกันจะมีเสียงครบทั้งสูงต่ำ (โด เร มี.....) ตามแบบที่สเกล เขาให้ฝึกกัน...
เป็นกำลังใจ..(ไม่ยากหากเข้าใจ แต่ยากในการจะให้ลื่นไหลได้อารมณ์)
การเล่นกีต้าร์ตัวเดียวถ้าใช้โน๊ตตัวเดียวในการโซโล่จะทำให้เพลงนั้นฟังดูไม่ดีนะครับ เหมือนมันขาดๆอะไรไป ทำให้เพลงมันขาดสีสันไปในทันที เพราะฉะนั้นการเล่นกีต้าร์เพียงตัวเดียวนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 11:24:24 »
กำลังฝึกเล่นอยู่เหมือนกัน ไปขอคำแนะนำจากคนที่เล่นเป็น คือ ให้ฝึกจากพื้นฐานง่ายๆ ก่อนให้ชำนาญ พอได้แนวทาง
แล้วค่อยขยับไปฝึกสเกลตามคีย์ ให้นิ้วมันจำทางเดิน มีกำลังด้วย ยิ่งฝึกมากยิ่งเล่นได้มาก เบื้องต้นก็ฝึกจากเพลงง่ายๆ
หรือฝึกจากแท็ป

pas

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 11:53:27 »
ส่วนตัว...คำว่า solo สมัยก่อน มักเห็นนักกีตาร์เขาเล่นในวงจะเล่นด้วยกีตาร์ไฟฟ้า โดยเล่นโน๊ตเดี่ยวๆ และมักใช้ ปิค แต่มีอื่นดนตรีประกอบสีสรร การเล่น solo หากมีการเล่นโน๊ตอื่นประกอบจะได้สีสรรเด่นของเสียงแหลมที่ลดลง กลายเป็นการเล่นคอร์ด ที่เขามักเรียก fingerstyle ทำนองนั้น ดนตรีโซโล่ เขาก็โซโล่ในเบสอยู่แล้วหากเล่นเดี่ยว.. 
การเล่นโซโล่  หากเล่นกีตาร์โปร่งหากเล่นตัวเดียว จะต้องอาศัย efect ช่วย รวมทั้งกีตาร์ต้องมี ซาวด์ที่ยาว.. สไตล์กีตาร์ไฟฟ้า เพราะหางเสียงจะสร้างบรรยากาศเสริม จึงทำให้มีสีสรรมากขึ้น..  แต่ที่ดี คือเล่นกับวงหรือมือคอร์ดหรือเบส ประสานจะเล่นง่ายขึ้น... หรือเปิดซาวด์ช่วย

ตามความเข้าใจส่วนตัว...

univers99

• member
    • Life
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 12:21:55 »
เอาเพลงง่ายๆก่อนครับ เน้นฟัง และ ฮัมเมโลดี้ ในใจให้ได้
แล้วลองแกะดู แรกๆ ก็อาจจะไม่เปะ เรื่องของเทคนิค ดันสาย,สไลด์,แฮมเมอร์ออน ฯลฯ
ซ้อมเล่นบ่อยๆครับ ถ้าไม่มีเพื่อนซ้อม ก็ใช้โปรแกรมคาราโอเกะ (ตัดเสียงกีตาร์โซโล่ออก)
ถ้าให้ดี ก็ลองฝึกจาก tab ครับ เข้าใจค่อนข้างง่าย youtube ก็มีสอนครับ
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา

mamuy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 13:53:25 »
ขอบคุณ น้าๆ ทุกคอมเม้นครับ

ting_roor

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:23:08 »
อยากได้ผลลัพธ์เร็วก็ลองหาแท็ปมาลองเล่นตามก็ได้ครับ แต่อย่าเอาแต่ดูแท็ปนะครับ ไว้ดูเป็นแนวทางก็พอ

ที่สำคัญสำหรับผมจริงๆคือสเกล ถ้าไล่สเกลได้คล่องๆแล้วแกะเองง่ายขึ้นมากจริงๆครับ

ลองดูการไล่สเกล shape ต่างๆ(C A G E D)ของอาจารย์ปุ๋ยอันนี้ดูนะครับ อธิบายตามโครงสร้างของคอร์ดได้เข้าใจง่ายดีครับ

www.youtube.com/watch?v=p3VVIiX2X3k

tacky

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 09:47:23 »
   น้าหลายๆท่านแนะนำกันไปพอสมควรแล้ว  ผมขอให้ข้อคิดก็แล้วกันครับ 
      * เราต้องเริ่มต้นจากการผิดเยอะๆ  แล้วค่อยๆผิดน้อยลงครับ  ถ้าเราไปตั้งความหวังว่าเราต้องโซโล่ให้ถูกเป๊ะๆ  ตั้งแต่แรกมันจะทำให้เราเป็นคนไม่กล้าเล่นไม่กล้าฝึก  จะทำอะไรทีก็ต้องรอคำตอบที่ถูกที่สุดก่อน
       เริ่มต้นเลยครับโซโล่ไปเลยผิดๆถูกๆนั่นแหละ(เริ่มในวงเหล้าเหมาะมาก) แล้วมันจะค่อยๆผิดน้อยลงเองครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 20:47:36 »
 :) :) สำหรับส่วนตัว.ผมตอนเริ่มหัดใหม่ผมหัดประมาณนี้  ::)
--เริ่มจากต้องรู้สเกลให้ทั้วทั้งหมดคอกีต้าร์เลยครับ แล้วฝึกไล่ให้หมดทั่วคอ(ฝึกกำลังนิ้วในตัว) เริ่มต้นเอาเพียง Major Minor ไปก่อน อาจเพิ่ม เพนทา บลูส์
--ฝึกทางนิ้วในแบบต่างๆ ฝึกเทคนิคต่างๆ เช่น  การดันสาย สไลด์ hammer-on pull-off
 ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า เทคนิคจะมีเยอะ เช่น การดีดข้ามสาย ดีดสลับ การดีดประหยัดทิศทาง speed picking ,sweep picking ,Tapping ๆลๆ
--ฝึกแกะเพลง ช่วยทักษะในการฟัง ฝึกเล่นตาม tab (ถ้าทำ 2 ข้อ ข้างบนได้พอควร หรือดีแล้ว ก็จะง่ายขึ้นมาก) 
--ฝึกImprovise (ด้นสด คิดตอนนั้นเล่นออกมาตอนนั้นตามจินตนาการเรา)กับเพลงต่างๆ แนะนำโปรแกรม Band-in-a-Box ช่วย(ถ้าฝึก3 ข้อข้างบนมาดีแล้วไม่ไช่เรื่องยาก)
ฝึกไปเรื่อยๆ และทุกอย่างมันจะอยู่ในหัวเราอัตโนมัติ(ผลจาก 4 ข้อข้างบน) แค่ได้ยินเพลงรู้เลยว่าจะ solo ประมาณใหน เอาแบบใด เอาอารมณ์ใหน  ??? ???แต่ถ้าอยาก SoLo เก่ง ต้องฝึกหนักๆ :-X
แรงบันดาลใจ ให้ผมอยาก SoLo เก่งๆ คือ เขาคนนี้  Yngwie Malmsteen อิอิ   ;D ;Dฝึกสะจนนิ้วเคล็ดไปหลายวัน :'( :'(
www.youtube.com/watch?v=27IaXrXaRfo
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว