Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีดับกิเลสในใจ ในความอยากได้กีต้าร์ตัวใหม่บ้างครับ  (อ่าน 11200 ครั้ง)

Aom1412

• member
มีกิเลส อยากได้เหมือนกัน แต่ไม่ซื้อ เพราะดับกิเลสด้วยความไม่มีเงิน

aneng

• member
อ้างถึง
ผมใช้วิธีดับกิเลสด้วยกล้องครับ
ยังไงง่ะ
แหม. ก็เวลาพี่เขาอยากได้กีตาร์ ก็เอาเงินทั้งหมดไปซื้อกล้องแทนไง แค่นี้ก็ไม่มีเงินซื้อกีตาร์และ...แล้วดับกิเลสเลยใช่ม้า55555

Mook :)

• member
อ้างถึง
ผมใช้วิธีดับกิเลสด้วยกล้องครับ
ยังไงง่ะ
แหม. ก็เวลาพี่เขาอยากได้กีตาร์ ก็เอาเงินทั้งหมดไปซื้อกล้องแทนไง แค่นี้ก็ไม่มีเงินซื้อกีตาร์และ...แล้วดับกิเลสเลยใช่ม้า55555
อ๋อออ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
เวลาเข้าหน้าซื้อ ขาย ก็ พยายามหันไปมองด้านซ้ายมือใต้ภาพ  " จงพอใจในกีต้าร์ที่ตัวเองมี " แต่ทุกวันนี้ยังทำไม่ได้เลย  เขียนมันไปงั้นแระ อิอิ 
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

redtopup

• member
กิเลสดับยากครับ
เอาคาถา  มหาลาภ ครับ ท่องก่อนนอนทุกวัน
เมื่อได้ ลาภ มาแล้ว ก้ เอาไปดับกิเลส ครับ

ท่องทุกวันก่อนนอน เพื่อ ให้ได้ลาภ

นะชาลีติ ประสิทธิลาภา ปสันนะจิตตา สะทาโหนตุ

ปิยังมะมะ สัพเพชะนา พหูชนา สัพเพทิสา

สะมาคะตา กาละโภชะนา วิกาละโภชะนา

อาคัจฉันติ ปิยังมะมะ เอหิมะมา เงินมา ลาภมา

อุกากะสะ ภวันตุเมมิมิ เมตตามิมิ

คาถามหาลาภ สวดบ่อยๆจะช่วยเสริมโชคลาภให้แก่ตัวเอง
...........................................

นะมามีมา มะหาลาภา อิติพุทธัสสะ
สุวัณณังวา ระชะตังวา มะณีวา
ธะนังวา พีชังวา อัตถังวา ปัตถังวา
เอหิ เอหิ อาคัจเฉยยะ

สวดตอนเช้าด้วยครับ วันล๊ะ 3 จบ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Beatles Beatles

• member
ดับไม่ได้หรอกครับมันเป็นคำสาปของคนเล่นดนตรี...   

chachacha

• member
  • ชอบเล่นกีต้าร์
นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียว ที่แท้ก็เป็นเยอะ อิอิ จนกีต้าร์เต็มบ้านแล้ว หลังๆใช้วิธี เมื่อเกิดความอยากซื้อมากๆ ก็ อดทนรอซัก 1 อาทิตย์แล้วค่อยมาดูใหม่
ถ้าเกิดอยากได้จริงๆก็ซื้อ (ถ้าเกิดมีคนซื้อตัดหน้าก็คิดเสียว่าไม่ใช่ของเรา) ส่วนใหญ่จะเกิดความอยาก หลอกๆ เลิยมาสัก 4-5 วัน ก็ไม่อยากซื้อแล้ว

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ทุกข์เกิดจากใจ  กิเลส ความต้องการก็มาจาก ใจ  เพราะฉนั้น  เราดับกิเลส   ด้วยการซื้อ ครับ พี่ น้อง ......อิอิ

TOM1869

• member
ให้ซื้อกีต้าร์แพงๆ มาเล่น เพลงนี้ ซะ  เสร็จแล้วขายทิ้ง หรือเก็บไว้ครับ

ทะเลใจ

เหมือนชีวิตได้ผ่านเลยวัยแห่งความฝัน
วันที่ผ่านมาไร้จุดหมาย
ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ
เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน

เหมือนชีวิตผันผ่านคืนวันอันเปลี่ยวเหงา
ตัวเป็นของเราใจของใคร
มีชีวิตเพื่อสู้คืนวันอันโหดร้าย
คืนที่ตัวกับใจไม่ตรงกัน

คืนนั้นคืนไหน ใจแพ้ตัว
คืนและวันอันน่ากลัวตัวแพ้ใจ
ท่ามกลางแสงสีศิวิไลซ์
อาจหลงทางไปไม่ยากเย็น

คืนนั้นคืนไหน ใจเพ้อฝัน
คืนและวันฝันไปไกลลิบโลก
ดั่งนกน้อยลิ่วล่องลอยแรงลมโบก
พออับโชคตกลงกลางทะเลใจ

ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย
ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำ เพราะใจนำพร่ำเพ้อ
หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข

ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย
ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำ เพราะใจนำพร่ำเพ้อ

Line id: 081-8718003

kaizer123

• member
เอาเงินที่มีทั้งหมดไปใส่ในเซฟครับตั้งรหัสมั่วๆพอคิดว่าสงบได้แล้วค่อยแงะออกมา 555555

Traveler

• member
เอาเงินที่มีทั้งหมดไปใส่ในเซฟครับตั้งรหัสมั่วๆพอคิดว่าสงบได้แล้วค่อยแงะออกมา 555555
เยี่ยมมาก ไอ้หนู อย่าบ้าเหมือนไอ้พวกคนมีวัยวุฒิอย่างพวกผม (ถึงวันนึงจะรู้เองว่า......ความอยากไม่เคยปราณีใคร)

Crucify

• member
ส่งตังทั้งหมดให้เมียควบคุมครับ...รับรองไม่มีกระเด็นออกมาแน่...

ManMan

• member
เมื่อดับกิเลสไม่ได้  เราก็ควรใช้กิเลสให้เป็นประโยชน์ครับ
เช่น อยากได้กีต้าร์รุ่นนี้  มีข้อแม้ว่าฝึกฝีมือให้สมกับกีต้าร์ก่อนค่อยซื้อ(ระหว่างนั้นเก็บตังด้วย)
ผมใช้วีธีนี้มาตลอด มาถึงตอนนี้ผมใช้กีต้าร์ตัวเป็นหมื่นแล้วครับ ฝีมือหรือครับสี่คอร์ดเหมียนเดิม
สรุปสั้นๆครับ "กิเลสชนะเลิศ"  ;D ;D ;D

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
เปลี่ยน กิเลส ให้เป็นความสุขครับ  มองตัวที่่มันแพงเวอร์ๆ ไว้ครับ เพราะสุดท้ายเราจะไม่ได้ซื้อซักตัว ครับผม ^^
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

smart2011

• member
ถ้าเข้ามาในเวปก็ยากที่จะเลิกซื้อ

AlvareZ

• member
พอเห็นยี่ห้อที่ชอบ รุ่นที่ใช่ เสียงที่ชวน (เสียเงิน) ทีไร เป็นต้องตื่นตระหนก ดูเงินในกระเป๋า ว่าพอไปสอยได้รึเปล่า เป็นอย่างนี้ทุกทีเรยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ทำได้ในทางทฤษฏีครับ แต่ในทางปฏิบัติผมบอกคำเดียวครับทำไม่ได้ถ้ามือเงินในมือรับรองไม่รอดครับ มีทางเดียวครับเอาเงินไปฝาก ผบ.ไว้เราจะไม่กล้าเบิกกลัวโดนด่า และไม่ซื้อ(ที่ไม่ซื้อไม่ใช่ไม่อยากได้แต่ไม่มีเงินให้ซื้อครับ 555+)
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

kaizer123

• member
ผมมีเงินเก็บหมื่นกว่าๆทั้งวันเกิดทั้งตรุษจีนเยอะแยะแต่ไม่กล้าขอพ่อแม่ครับเดี๋ยวโดนด่า 5555555555555

ดำล่ำเตี้ย

• member
อันกิเลสและความอยากได้นั้น ดับได้ดีที่สุดด้วยการซื้อครับ  :)

อ้าว น้าหล่อ สูง ขาว โปร่ง หากุญแจเข้าบ้านได้แล้วเหรอครับ.....อิอิ

แอบเข้ามาได้ซักพักแล้วคร้าบ น้าเบียร์

mermirud

• member
ผมมีวิธีเพิ่มเงินให้ ท่านเป็นเท่าตัวนะครับ

โอกาศ 50/50

ลองเอามาให้ผมมั้ย

หึหึหึ

nantfa

• member
ผมตัดใจหยุด ครับ

1.เลิกซื้อ........ขาด   เเล้วโดยมีเป้าหมายจะไม่ซื้อตัวไหนอีก  (ปั้มตังค์เพื่อ รอ L-10 ล็อตเเรกเป็นเป้าหมาย)

2.พยามคิดว่า  ยามาฮ่า 2 ตัว กับ ยามากิ 1 ตัว  เพียงพอเเล้วสำหรับชีวิต ( ตอนที่ รองบ )

จริงๆ ผมชอบซื้อกีต้าร์ถูก ราคา ไม่กี่พัน  เพื่อ ทดลอง อยากรู้ สะสม จะซื้อของเเพงๆ ก็ฝีมือไม่ถึง ผมเองก็เล่นไม่เก่ง
เเค่ใช่เวลานอกเหนือ จากการทำงานเป็น งานอดิเรก   ซื้อมาขายไปหลายตัวมาก เป็น 10 ตัว

ผลก็คือ เจ็บตัวตลอด 5555+  ไม่เคยเข็ด เเต่ตอนนี้เข็ดเเล้วเพราะภาระ เยอะขึ้น     

ซื้อมา ขายเท่าทุน ( จะขายทำไม เดือนร้อนหรือก็ไม่ เเต่ถ้าไม่ขายก็ไม่มีเงินไปสอยตัวใหม่  )
ซื้อมา ขายเเพงกว่า ( โดนหาเป็นพ่อค้า อีก )

ตอนนี้พอใจ เท่าที่มี เเต่ ยังไม่เลิกหวังจะมีตัวใหม่ ปั้มตังค์รอเเบบมีเป้าหมาย เเล้วก็เก็บเฉพาะตัวที่เรา ได้เล่น ถูกใจ ผมว่าดีกว่า
ช่างก่อร่าง สร้างรัก