Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ตัวแรกของน้าๆ ควรจะเป็นแบบไหนครับ  (อ่าน 2701 ครั้ง)

R@ck Shit

• member
  • For friends
ผมอยากทราบว่า กีต้าร์ตัวแรกในชีวิต ควรจะเป็นกีตาร์ยี้ห้ออะไร เสียงเป็นแบบไหน ราคาเท่าไร บ้างครับ :D

nco4433

• member
Re: กีต้าร์ตัวแรกของน้าๆ ควรจะเป็นแบบไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 22:18:31 »
เอาแบบถูกใจก่อน  ตามทรัพยากรได้มาให้มันเกิดความภาคภูมิใจก่อน แล้วนำมาเป็นแรงกระตุ้นให้เกิดเรี่ยวแรงฝึกซ้อมต่อไปครับ...ของๆ เราก็ต้องเอาตัวเราว่าแหละครับ...อิอิอิ ;D

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: กีต้าร์ตัวแรกของน้าๆ ควรจะเป็นแบบไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 22:21:13 »
ต้องลองเดินเลือกครับ แล้วกีตาร์มันจะเลือกเรา เหมือนไม้วิเศษของแฮรี่ พ็อตเตอร์ ประมาณนั้นเลย
:)

R@ck Shit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 22:33:26 »
ไม่จำเป็นต้องเป็นกีต้าร์ราคาเเพงใช่ไหมครับ ผมเล่นมาปีหนึ่งเเล้วยังไม่ได้ไปไหนไกลเลย ตีคอร์ดตามอารมณ์ ไปเรื่อย ทำไงดีครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 22:46:57 »
เป็นแบบถูกตา ถูกใจ ถูกเสียง ถูกด้วย คุ้มด้วย

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:58:20 »
ตัวแรกของผม JOJO ซื้อมือแปด มาตัวละ 700 มันเหมือนเป็นกีตาร์ครูครับ เพราะ หลังจากผมหัด ก็มีน้องผม เพื่อนผม หัดด้วยเจ้าตัวนี้เหมือนกัน(5-6 คน)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:51:04 »
กีต้าร์ตัวแรก....ควรจะเป็นกีต้าร์ที่เราหามาได้จากการเก็บหอมรอมริบด้วยน้ำพักน้ำแรงของเราเอง...

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:18:31 »
ตัวมาตรฐาน ราคาไม่แรง
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:34:06 »
ถ้าถามตอนนี้ก็คงมี 2 แนวคิดครับ

1. ซื้อแบบราคา+คุณภาพพอประมาณ เพราะยังไม่รู้ว่าจะไปได้ขนาดไหน อาจจะอยากเล่นแบบวูบวาบ เล่นได้ซักพักก็เบื่อ เอามาลอง ๆ ดูก่อนแล้วกัน ถ้าเก่งแล้วค่อยซื้อดี ๆ อีกตัว
2. เอาแบบดีที่สุดเท่าที่กำลังจะซื้อได้ เพราะว่ายิ่งได้ของดีของถูกใจ ก็จะทำให้ยิ่งอยากเล่นอยากฝึก และกีตาร์ที่ราคาสูง ๆ การเซ็ทอับ คุณภาพงานต่าง ๆ ทำให้เล่นง่ายอีกด้วย

ต้องลองดูครับว่าจะเลือกแนวทางไหน แต่ถ้าให้แนะนำผมว่าเลือกแบบปานกลางก็พอราคาไม่ควรเกินหมื่นครับ มีหลายยี่ห้อที่คุณภาพดีสมราคา

แต่ถ้าถามถึงตอนที่ผมซื้อกีตาร์ตัวแรกจริง ๆ ตอนนั้นผมไม่รู็เรื่องอะไรเกี่ยวกับกีตาร์เลย แค่เห็นเพื่อนเล่นแล้วมันเพราะดีเลยอยากจะเล่นบ้่าง ตอนซื้อก็เลยขอให้มันเป็นกีตาร์มี 6 สายก็โอเคแล้ว เพราะไม่รู้อะไรมากกว่านี้เลย งบก็ไม่มีมาก ก็เลยได้แค่ ฟูจิยาม่าตัวละ 600 บาท

EudkO

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:38:18 »
กีตาร์ตัวแรกยังไม่ต้องถึงขั้น"ดี"ก็ได้ครับ พอประมาณดีกว่า
เพราะมันจะเป็นทั้งครูแล้วก็หนูลองยาของเรา ทั้งหัดเล่น ทั้งหัดปรับแต่ง
ถ้าซื้อแพงๆมาเลย เราจะไม่กล้าทำอะไรกับมันมาก ตัวแรกนี่แหล่ะแหล่งความรู้เลย

gazz

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:04:17 »
ถ้าผมย้อนไปได้ ผมอยากซื้อ All Solid เป็นตัวแรกครับ...

Midnight::.

• member
    • facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:53:16 »
ไม่ต้องเอาตัวแพงมากครับ.. เอาแค่ให้ได้มาตรฐาน เล่นง่ายถูกใจก็พอ
มือใหม่ยังไม่ค่อยประสีประสาอะไร...
ถ้าซื้อตัวท๊อป ตัวดีๆ เดี๋ยวเวลาเล่นเก่งๆ แล้ว เริ่มรู้อะไรมากๆ เข้า
จะมานั่งเสียดายครับ.. รุ้งี้กรูเอายี่ห้อนั้น ไม้แบบนี้ดีกว่า เสียดายกะตังค์ 555+
"จงทำในสิ่งที่คุณรัก เพราะว่าเวลามันช่างมีน้อยเกินกว่าที่จะเอาไปทำอย่างอื่น"

R@ck Shit

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:02:46 »
ถ้าถามตอนนี้ก็คงมี 2 แนวคิดครับ

1. ซื้อแบบราคา+คุณภาพพอประมาณ เพราะยังไม่รู้ว่าจะไปได้ขนาดไหน อาจจะอยากเล่นแบบวูบวาบ เล่นได้ซักพักก็เบื่อ เอามาลอง ๆ ดูก่อนแล้วกัน ถ้าเก่งแล้วค่อยซื้อดี ๆ อีกตัว
2. เอาแบบดีที่สุดเท่าที่กำลังจะซื้อได้ เพราะว่ายิ่งได้ของดีของถูกใจ ก็จะทำให้ยิ่งอยากเล่นอยากฝึก และกีตาร์ที่ราคาสูง ๆ การเซ็ทอับ คุณภาพงานต่าง ๆ ทำให้เล่นง่ายอีกด้วย

ต้องลองดูครับว่าจะเลือกแนวทางไหน แต่ถ้าให้แนะนำผมว่าเลือกแบบปานกลางก็พอราคาไม่ควรเกินหมื่นครับ มีหลายยี่ห้อที่คุณภาพดีสมราคา

แต่ถ้าถามถึงตอนที่ผมซื้อกีตาร์ตัวแรกจริง ๆ ตอนนั้นผมไม่รู็เรื่องอะไรเกี่ยวกับกีตาร์เลย แค่เห็นเพื่อนเล่นแล้วมันเพราะดีเลยอยากจะเล่นบ้่าง ตอนซื้อก็เลยขอให้มันเป็นกีตาร์มี 6 สายก็โอเคแล้ว เพราะไม่รู้อะไรมากกว่านี้เลย งบก็ไม่มีมาก ก็เลยได้แค่ ฟูจิยาม่าตัวละ 600 บาท
ขอบคุณมากครับ  --->>    ฟุจิยาม่า ตัว 600 บาท ถูกมากเลยครับ หาได้ยังไงครับน้า  :o

pach

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:05:02 »
คิดว่าเอาที่ราคาไม่แพงก่อน แต่เน้นเรื่องแอคชั่นต้องต่ำ จับง่ายไว้ก่อน

กีตาร์ตุวแรกถ้าเจอแอคชั่นสูงๆ พอเจ็บนิ้วแล้วจะพาลไม่อยากหัดไปเลย