Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสอบถามน้าๆ ครับ  (อ่าน 5140 ครั้ง)

TuiHY

• member
Re: มีเรื่องสอบถามน้าๆ ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:57:55 »
เอากันตรงๆนะครับ 30 วัตต์ เสียเงินเปล่าครับ 5555+ เพราะ???
เวลาเจอสถานที่จริง เสียงมันจะจ๊อกแจ๊กจอแจจากคนต่างๆมากมาย ลำพังกำลังแค่ 30 วัตต์ เอาเป็นมอนิเตอร์ก็แทบจะโดนเสียงคนคุยกันกลบแล้วครับ
ถ้าเราไปเทสเสียงในร้านเครื่องดนตรี หรือเอากลับบ้านมาลองในห้อง มันจะดังหูแทบแตก แต่กับงานจริง หรือยิ่งถ้าต้องเอาไปเล่นกับเครื่องดนตรีชิ้นอื่น รับรองครับว่า
จะต้องรีบเอามาขายแทบไม่ทัน และแม้แต่ต่อไลน์เอาท์ออกไปที่มิกเซอร์แล้วเขามีมอนิเตอร์ให้เรา เราก็จะได้ยินจากมอนิเตอร์ได้ชัดเจนกว่าแอมป์ 30 วัตต์
ของเราซะอีก ก็ถ้าอย่างนั้นก็ผ่าน DI box จบเรื่องไปเลยครับ ส่วนเรื่องไมค์จ่อ ตู้ก็ต้องมีกำลังมากพออยู่ดีครับ ไม่งั้นก็ต้องเร่งไมค์ แล้วปัญหาเรื่องหอน
ก็จะตามมาอีกอยู่ดี มีงานนึงผมยังต้องเอา Roland AC60 วางข้างหน้า แล้วหันหน้าเข้าตัวเอง แล้ว line out ไปที่มิกซ์ออก PA ถึงจะได้ยินเสียงตัวเองชัดๆ
นี่แบบไซส์เล็กแล้วนะครับ เพราะปกติที่ผมใช้เป็นประจำนี่เป็นร้อยวัตต์เลยครับ ถ้าไม่อยากจุกจิก ซื้อทีเดียวจบ ห้ามต่ำกว่า 60 วัตต์ครับ ชัวร์ ;)

รบกวนถามนิดครับ  ว่า ไอ้เจ้า  DI box เนี่ยมันทำหน้าที่อะไรบ้างครับ ผมมีตัวนี้อยู่ แต่ใช้ไม่เป็นอะครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6712.0

DI Box เอาไว้ใช้เวลาเราต้องลากสายยาวๆน่ะครับ ถ้าแค่ออกตู้ในบ้าน ไม่จำเป็นต้องใช้เลย แต่ถ้าเป็นสถานที่ใหญ่ที่มีมิกเซอร์ไกลๆ พวกนี้เขาจะเดินสาย
แบบ multi core แล้วถ้าเราไม่ใช้ Di box เข้าช่วย เสียงที่ไปถึงตัวมิกเซอร์มันจะดร๊อปลงไปครับ เพราะบางสถานที่มิกเซอร์อยู่ห่างจากเวที 20-50 เมตรกันเลยครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:12:38 »
อ้อ ครับ สรุปคือ ช่วยให้สัญญาณไม่ดร็อป เวลาลากสายไปไกลๆ สินะครับ ^_^
ขอบคุณมากครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Arkara

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:58:19 »
Boss RV-5 จัดไปครับ เจ๋งสุดที่เคยใช้ละ

ชอบ Modulate มาก เวลาเล่นตัวเดียว มันจะมีเสียง Syn มารองบางๆ เล่นเอามือคีย์บอร์ดผมว่างงานไปเลย 555+

ผมใช้อยู่ครับ (ได้มาจากกีต้าร์ไทยนั่นแหละ) ผมชอบที่เป็น Room กับ Hall ครับดูฟังจริงดี ส่วน modulate เจ๋งเหมือนที่น้า TuiHY บอกครับ ฟังแล้วมันเหมือนจะจำลองกีต้าร์ของเราเล่นซ้อนไปอีกตัวนึง (มันเป็นเสียง reverb ที่ไม่ใช่หางเสียงครับ แต่เป็นเสียง reverb จากเสียงกีต้าร์เราอีกทีเนี่ยแหละ ฟังดูงงๆดี = =") แต่ไม่รู้ว่าของน้าๆใช้ Spring แล้วเสียงออกเป็นหยดน้ำกันรึเปล่าครับ แบบเล่นแรงๆแล้ว "จึ๋งงงง~"

ปล. RV-5 คนปล่อยน้อยครับ ถ้าหลุดมาต้องรีบคว้าไว้ :D

Serenade

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 13:54:27 »
Boss RV-5 จัดไปครับ เจ๋งสุดที่เคยใช้ละ

ชอบ Modulate มาก เวลาเล่นตัวเดียว มันจะมีเสียง Syn มารองบางๆ เล่นเอามือคีย์บอร์ดผมว่างงานไปเลย 555+

ผมใช้อยู่ครับ (ได้มาจากกีต้าร์ไทยนั่นแหละ) ผมชอบที่เป็น Room กับ Hall ครับดูฟังจริงดี ส่วน modulate เจ๋งเหมือนที่น้า TuiHY บอกครับ ฟังแล้วมันเหมือนจะจำลองกีต้าร์ของเราเล่นซ้อนไปอีกตัวนึง (มันเป็นเสียง reverb ที่ไม่ใช่หางเสียงครับ แต่เป็นเสียง reverb จากเสียงกีต้าร์เราอีกทีเนี่ยแหละ ฟังดูงงๆดี = =") แต่ไม่รู้ว่าของน้าๆใช้ Spring แล้วเสียงออกเป็นหยดน้ำกันรึเปล่าครับ แบบเล่นแรงๆแล้ว "จึ๋งงงง~"

ปล. RV-5 คนปล่อยน้อยครับ ถ้าหลุดมาต้องรีบคว้าไว้ :D
reverb ตัวนี้สามารถใช้กับ acoustic guitar ได้ใช่ไหมครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 13:58:40 »
ได้แน่นอนครับ แต่เสียงเป็นยังไง ไม่ทราบเหมือนกันครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Serenade

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 14:04:05 »
ได้แน่นอนครับ แต่เสียงเป็นยังไง ไม่ทราบเหมือนกันครับ ^_^
อยากทราบเช่นกันครับว่า เอามาใช้กับ Acoustic เสียงที่ได้จะเป็นอย่างไรบ้าง *0*

Serenade

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:09:02 »
ถ้าใช้แค่ Boss RV-5 กับอคูสติคแอมป์ วัตต์สูงๆ จะพอทำเสียงแบบในคลิปได้ไหมครับ

Arkara

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:11:42 »
ขอตอบว่าใช้ได้ครับ รุ่นนี้เ็ป็น through bypass ถ้าเราหมุน E.Level ปิดจนสุดก็จะเป็นเสียงกีต้าร์โปร่งธรรมด๊าธรรมดาครับ แล้วค่อยเร่งจนได้ปริมาณ reverb ที่ชอบ ส่วนความลึกความหลอนนั้นก็บิด Time จนได้ถึงขนาดที่พอใจครับ

ถ้า reverb ที่คิดว่าเจ๋งที่สุดน่าจะเป็นของ TC.Electronic นะครับ ลุง Tommy ใช้อยู่ ราคาในตลาดก็สูงปรี๊ดจนซื้อกีต้าร์ top solid ได้ตัวนึงเลย :D (แอบเห็นราคาอยู่ระหว่าง 10k - 12k)

Arkara

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:16:48 »
ขอตอบว่าใช้ได้ครับ รุ่นนี้เ็ป็น through bypass ถ้าเราหมุน E.Level ปิดจนสุดก็จะเป็นเสียงกีต้าร์โปร่งธรรมด๊าธรรมดาครับ แล้วค่อยเร่งจนได้ปริมาณ reverb ที่ชอบ ส่วนความลึกความหลอนนั้นก็บิด Time จนได้ถึงขนาดที่พอใจครับ

ขอตอบว่าเสียงแบบในคลิปน่าจะมี FX ตัวอื่นมาร่วมด้วยนะผมว่า อาจจะเป็น Phaser, tremolo, Chorus หรือ delay ซักตัวเป็นอย่างต่ำ

ปล.เคยมีน้าๆบอกมาว่าถ้า reverb ไม่ดีก็จะไม่ให้เสียงที่ฉ่ำ ส่วน RV-5 ถือว่าสอบผ่านครับ

ถ้า reverb ที่คิดว่าเจ๋งที่สุดน่าจะเป็นของ TC.Electronic นะครับ ลุง Tommy ใช้อยู่ ราคาในตลาดก็สูงปรี๊ดจนซื้อกีต้าร์ top solid ได้ตัวนึงเลย :D (แอบเห็นราคาอยู่ระหว่าง 10k - 12k)

Serenade

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 16:56:18 »

ขอตอบว่าเสียงแบบในคลิปน่าจะมี FX ตัวอื่นมาร่วมด้วยนะผมว่า อาจจะเป็น Phaser, tremolo, Chorus หรือ delay ซักตัวเป็นอย่างต่ำ

ปล.เคยมีน้าๆบอกมาว่าถ้า reverb ไม่ดีก็จะไม่ให้เสียงที่ฉ่ำ ส่วน RV-5 ถือว่าสอบผ่านครับ

ได้ความรู้ใหม่ๆ เยอะเลยครับ แบบนี้ผมต้องไปถอย RV-5 มาใช้ก่อนแล้ว ราคาพอจับต้องได้
Reverb ที่ท่าน Arkara แนะนำมา เห็นแล้วอยากลองมากเลยครับ ^^ เสียงต้องสุดยอดแน่ๆ