Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะบ้าตาย อยากจะสั่ง กีต้าร์ กับ ช่างแหลมครับ ใครรูั้รายละเอียดบ้าง หาจนตาแหกแล้ว  (อ่าน 13794 ครั้ง)

vespatew

• member

vespatew

• member
Penguin Villa : Making of Penguin Villa's guitar

darkoper

• member
อยากสั่งเหมือนกันครับ แต่ไม่มีตัง เอาแบบว่า ไม้มะค่า ทำอ่ะ พอจะทำได้ม่ะ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
กีตาร์เสียงดีมาก อยากรู้จริงว่าราคาเท่าไหร่ เนี่ย
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

tlechin

• member

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
ชอบมากตรงที่บอกว่า "มันยังไม่รู้ตัวว่าเป็นกีตาร์ นึกว่าตัวเองเป็นเศษไม้อยู่" อิอิ

Sonny_Freedom

• member
สงสัยต้องลอง PM หาพี่เจ Penguin Villa เอาในยูทูปดูแล้วละครับ
I believe in nothing but the beating of our hearts..

Finger Solid

• member
อยากสั่งด้วยครับ

[email protected]

ขอบคุณครับ

dho

• member
ตาคนนี้แหละที่ทำให้ผมอยากจะทำcustom guitar..เจตมนนี่แหละ.

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
สิ่งนึงที่ท่านควรนึกถึงเมื่อสั่งทำกีตาร์คือ ท่านจ่ายเงินในสิ่งที่ท่านยังไม่ได้ลองก่อน และเมื่อเอามาเป็นเจ้าของแล้วเกิดไม่ชอบ ตอนขายต่อ เจ็บหนักมาก ถ้าทำใจรับสิ่งเหล่านี้ได้ โอเคเลย ลุยได้เต็มที่

ผมเคยสั่งทำกีตาร์อยู่สองสามตัว(ไฟฟ้า) ทำไปหมดตัว 3-5 หมื่น..... ขายต่อเหลือตัวละหมื่นกว่า ทั้งๆที่เสียงดี แต่ยี่ห้อไทยๆ ช้ำครับ
บางคนทำแล้วไม่กะขาย อันนี้คุ้มสุดๆ เอาไว้เล่นเอง มั่งไรมั่ง แต่ก็ขึ้นอยู่กับช่างด้วยแหละครับว่าฝีมือขนาดไหน บางตัวไม้ดี สเปคเทพ เสียงหมาไม่กัด ก็มี
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

redtopup

• member
เรื่องของช่าง บวกกับ เรื่อง ของเนื้อไม้  สำคัญ จริงๆ

ถ้าตัดเรื่อง ฝีมือช่างออกไป 
มาเอากันเรื่อง ของ เนื้อไม้ 

ขอแนะน๊ะครับ  ถ้าใจถึงไม่จริง  อย่าใช้ไม้ ในไทยครับ 

เพราะ ไม้ในไทยนั้น เป็น ไม้ที่ขึ้นเองตามธรรมชาติ   ซึ่งเนื้อไม้นั้น  เอาแน่นอนไม่ได้  เหมือนไม้ที่เขาปลูกแบบ เป็น เพื่อ พานิช กัน

ไม้ที่ขึ้นเองตามธรรมชาตินั้น เรื่อง การดูแลรักษา เรื่อง ปุ๋ย  เรื่อ งดินฟ้า อากาศ นั้น มีผลกับ เนื้อไม้ทั้งสิ้น
กีต้าร์ผมเห็น คนไปลองมาชอบ แต่พอทำออกมา อีกตัว เสียง แย่กว่าตัวเเรก  ทั้งๆที่ใช้ไม้เหมือนกัน คนทำคนเดียวกัน

กีต้าร์ ต่างประเทศนั้น  คุณภาพจะคงที่เนื่องจาก  วัสดุคือไม้ นั้น เป็นไม้ปลูกครับ  ที่เนื้อไม้คงที่ กว่า ไม้ที่ขึ้นเองตามธรรมชาติ
แหล่งใหญ่ ของ ไม้ ก็ คือ อินเดีย  อินโดยิเซีย ซึ่งเป็นไม้ปลูกเพื่อ การค้า  ดังนั้นมาตราฐาน ของไม้สูงมากๆ 

กีต้าร์ของคนไทยทำนั้น  ดีมากๆครับ ใน หลายๆคน ที่ทำ
อยากสนับสนุนไม้ไทย  แต่เนื่องด้วยคุณสมบัติของมัน  เนื้อ ไม่คงที่  เหมือนไม้ปลูก 
แนะนำถ้าสั่งทำก็อย่าใช้ไม้ที่พิศดารมากๆน๊ะครับ  ประมาณว่า ไม้นี้ เนื้อ แข็งเหมือนกัน น่าจะทำได้ อะไรประมาณนี้ อ๊ะครับ 
ทำมาแล้ว ถ้าเสียงถูกใจล๊ะก็ รัก ตาย ไปข้างนึงเลยจริงๆ 
แต่ถ้าเสียงไม่ถูกใจล๊ะก็  นอกจากไม่อยากจะสะสมและเก็บแล้ว ขายก็ ขายไม่ออกด้วย 

กีต้าร์ของคนไทยทำนั้น ผมว่า เสียงมันเกิน ราคาของมันไปมากครับ  ถ้าใช้ไม้เหมือน  ที่เขาใช้ๆกัน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

vespatew

• member
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมอยากจะได้มีโอกาส สักครั้งนึง ในการมีกีต้าร์ที่ทำตามใจตัวเอง เก็บไว้สักตัวครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
กีตาร์สั่งทำ ฟังแล้วเหมือนจะได้ดังใจ
แต่มีโอกาสจะไม่ได้ดังใจมากกว่ากีตาร์ซื้อ

ครับ
:)

nco4433

• member
กีตาร์สั่งทำ ฟังแล้วเหมือนจะได้ดังใจ
แต่มีโอกาสจะไม่ได้ดังใจมากกว่ากีตาร์ซื้อ

ครับ
+1 เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ..ถ้าไม่รักจริงๆ อย่าพึ่งยิงเป้านะครับทุกท่าน

Yatsunori

• member
ผมเอาเสาร์ไม้สักที่บ้านไปให้พี่แกทำได้มั้ยครับ

ปล. เสียงโดนมาก
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมเอาเสาร์ไม้สักที่บ้านไปให้พี่แกทำได้มั้ยครับ

แล้วบ้านจะอยู่ไงครับ เอาเสาบ้านไป อิอิ...

darkoper

• member

แล้วบ้านจะอยู่ไงครับ เอาเสาบ้านไป อิอิ...

เอาเสาปูนมาใส่แทน ครับ อิอิ

winnie

• บุคคลทั่วไป

นึกว่าจะบอกว่า หาบ้านหลังใหม่ อิอิ

dho

• member

Yatsunori

• member

นึกว่าจะบอกว่า หาบ้านหลังใหม่ อิอิ

พอดีจะขายไม้ที่บ้านหน่ะครับ แล้วสร้างบ้านชั้นเดียวใหม่ แต่ไม่ขายที่นะ บ้านไม้สักทั้งหลัง ว่าจะลองเอาไปให้พี่แกทำซักหน่อย
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth