Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบประมาณ 5หมื่นกลางๆ กีตาร์โปร่งไฟฟ้ายี่ห้อใดน่าเป็นเจ้าของที่สุดครับ  (อ่าน 8994 ครั้ง)

l2obinZ

• member
Blueridge ปล่อยไม่ง่ายเลยครับพึ่งปล่อย 163A ไปหลังจากลงขายราว7-8เดือน ตัวต่อไปผมก็ตั้งงบไว้ประมาณนี้ ใจอยากได้ swt แต่มีผู้คนมากมายทัดทานและบอกว่าไปd28เถอะ คิดไม่ตกจริงๆ
ผมเองก็อยากได้นะ D28  เคยไปลองมา ไปๆมาๆ  พนักงานเชียร์ไป HD28  มากกว่า  อยากได้จริงๆ  แต่ภาระค่าใช้จ่ายเยอะแยะเลย   กลุ้มใจ

l2obinZ

• member
ผมไม่ขอสอบถามถึงเรื่อง สไตล์เสียงนะครับ  เพราะคงตอบกันยาก  ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคล  เลยต้องการจะตัดข้อนี้ทิ้งไปครับ

อยากสอบถามน้าๆพี่ๆทั้งหลายว่า  ถ้าถือเงินไป 5 หมื่นกลางๆ  และอาจจะซื้อแค่ตัวเดียวจบเลย ควรซื้อยี่ห้อไหนดี  โดยพิจารณาจากตัวเลือกดังนี้

1. งานประกอบดีมีมาตรฐาน

2. ได้รับความนิยม  เพราะคุณภาพดี  ซื้อง่าย ขายคล่อง

3. ความคุ้มค่าของวัสดุที่นำมาใช้ทำ

ขอประมาณนี้ครับ  รบกวนด้วยนะครับผม ขอบพระคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

เท่าที่อ่านๆมานะครับ  ผ่านตาเห็นยี่ห้อ  eastman , blueridge , martin , taylor , yamaha , seagull , guild , k.yairi    ประมาณนี้ครับ  แต่ไม่ทราบว่า ควรเลือกรุ่นใด ยี่ห้อใด เพราะเหตุผลใด
เรียนน้า l2obinZ
ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้นั้นล้วนเป็นประโยชน์และเป็นคำแนะนำที่ดีทั้งสิ้นครับ น้า l2obinZ ลองพิจารณาดูนะครับ
และทุกแบรนด์ที่น้า l2obinZ ยกมานั้นก็ล้วนน่าเล่น และควรหาโอกาสที่จะไปลองเลือกและพิจารณาดูด้วยตัวเอง..จะดีที่สุด
ทั้งนี้ทั้งนั้น..เพราะความชอบของแต่ละท่านย่อมแตกต่างกันไปครับ  ถ้าเป็นมือสอง..ด้วยงบดังกล่าว..น่าจะลองหาและพิจารณาดูพวก Martin หรือ Gibson
สำหรับผมเอง ในส่วนงบประมาณดังกล่าวถ้าเป็นกรณีของใหม่เลย ผมคงมองไปที่ Takamine TF77 ครับ
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า l2obinZ
  ต้องไปหาลองแล้วครับน้า nhoy  น้ามีเบอร์ติดต่อมั้ยครับ  เผื่อสอบถามเพิ่มเติม
ต้องขอโทษที่เข้ามาตอบช้าครับ ระยะนี้ผมเองไม่ค่อยมีโอกาสได้เข้าเว็บบ่อยนักครับ
เบอร์ของผม 087 073 9527 ส่วนเบอร์ของนครหลวงการดนตรีซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายก็ 02 255 9568 (สาขา CTW), และ 02 247 4749 (สาขาฟอร์จูน) ครับน้า l2obinZ
  ขอบพระคุณมากครับ  ช่วงเวลานี้ผมกำลังเก็บเกี่ยวข้อมูลให้มากที่สุดก่อนตัดสินใจ  หวังว่าทุกๆท่านจะไม่รังเกียจกับคำถามของผมนะครับ 
              ผมรักเสียงเพลงและเสียงดนตรี  แม้ตัวเองจะเล่นไม่เก่ง   แต่มีความสุขกับสิ่งเหล่านี้จริงๆ 

l2obinZ

• member
ผมชอบ Blueridge ครับ แต่ถ้าซาวด์โมเดิลหน่อยผมชอบ Fender รุ่น Paramount
  fender  งานประกอบเป้นอย่างไรบ้างครับ

Fender Paramount ผ่านเงื่อนไขการพิจารณาข้อ 1. งานประกอบดี  และ 3. วัสดุคุ้มค่าแน่ๆครับ
ส่วนข้อ 2. ความนิยม ซื้อง่ายขายคล่อง คงต้องรอดูซักพัก เพราะรุ่นนี้เพิ่งออกมา

แต่งบที่ตั้งไว้ที่ 5 หมื่นกลางๆ มันจะเหลือน่ะซิครับ เยอะด้วย 55
  เคยลองเสียง  fender  มานิดหน่อย แต่บอกตรงๆว่าผมก็แยกไม่ค่อยออก ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน  คงเป็นเรื่องสไตล์เสียงจริงๆ  แต่เสียงโดยรวมถือว่าชอบครับ ใสๆนุ่มๆ

Cool44

• member
เดาว่านะจะเป็น50k ลองดูk.yairi wy1 หรือ fy 84ครับ
เสียงหวานจับใจ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ผมชอบ Blueridge ครับ แต่ถ้าซาวด์โมเดิลหน่อยผมชอบ Fender รุ่น Paramount
  fender  งานประกอบเป้นอย่างไรบ้างครับ

Fender Paramount ผ่านเงื่อนไขการพิจารณาข้อ 1. งานประกอบดี  และ 3. วัสดุคุ้มค่าแน่ๆครับ
ส่วนข้อ 2. ความนิยม ซื้อง่ายขายคล่อง คงต้องรอดูซักพัก เพราะรุ่นนี้เพิ่งออกมา

แต่งบที่ตั้งไว้ที่ 5 หมื่นกลางๆ มันจะเหลือน่ะซิครับ เยอะด้วย 55
  เคยลองเสียง  fender  มานิดหน่อย แต่บอกตรงๆว่าผมก็แยกไม่ค่อยออก ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน  คงเป็นเรื่องสไตล์เสียงจริงๆ  แต่เสียงโดยรวมถือว่าชอบครับ ใสๆนุ่มๆ

นั่นแหละครับเราชอบนั่นล่ะคือเสียงดี ยกตัวอย่างมาร์ตินกับเทเลอร์เสียงมันคนล่ะสไตล์เลย ตัวนึงเบสหนัก ตัวนึง คมใสตีคอร์ดบาด มันก็นิยมทั้งสองยี่ห้อนะ แต่ถ้าเราเล่นยี่ห้อดังมันก็ได้ทั้งคุณภาพ และความภูมิใจ แต่กีต้าร์ดีๆแพงเว่อเมื่อซื้อมาเล่นซักพักมักจะคิดได้ ว่าตูไม่ควรซื้อเลยอิอิ
ปล.ผมรุสึกว่าตั้งหัวข้อกระทู้ 5 k รุสึกว่าน่าจะตั้งผิดนะครับ

l2obinZ

• member

Fender Paramount Series ผลิตโรงงานเดียวกับ Guild และ Blueridge งานประกอบน่าจะดีที่สุดของกีตาร์จีนครับ
  ตอนนี้กำลังสนใจ Fender ครับ ขอความเห็นจากน้ากฤษณ์หน่อยครับ  ว่าถ้าผมจบที่ paramount  deluxe    ผมควรเลือกทรงไหนดี 

กฤษณ์

• member
"ตอนนี้กำลังสนใจ Fender ครับ ขอความเห็นจากน้ากฤษณ์หน่อยครับ  ว่าถ้าผมจบที่ paramount  deluxe    ผมควรเลือกทรงไหนดี "

เรื่องทรงนี่ก็แล้วแต่สไตล์การเล่น สรีระของผู้เล่นและความชอบส่วนตัวหรือความชอบของคนที่ไปช่วยเลือกครับ กีตาร์ทรงทีขายดีที่สุดในโลกก็คือทรง D (80% ของยอดขาย Martin) เพราะคนส่วนใหญ่ที่ซื้อกีตาร์ก็ต้องการซื้อไปตีคอร์ดร้องเพลงครับ

keng guitar

• member
เน้นเสียงเปล่าก็ Taylor 314ce หรือ 214CE DLX หรือไม่ก็ Guild 150CE แต่ถ้าเน้นภาคไฟฟ้าก็ Yamaha A3R หรือ AC3R ไม่ก็หา Takamine TAN16C มือสองครับ งบเหลือแน่นอน

TOM1869

• member
เก็บข้อมูล ไว้ทำ โพลให้ครับ
Line id: 081-8718003

bnooky

• member
Takamine พวก NV Series all solid Japan มือสองงบนี้หาได้อยู่ ได้รุ่น Top Top ของ Takamine เลย เสียงดีหายห่วงครับ

yod69

• member
ถ้าให้ผมลืกแบบว่าในงบเลย(55000)
Martin d28 ปีเก่าหน่อยปลาย80เพราะเคยเห้นลงในหน้าซื้อขายราคาไม่เกินนี้ hd28เค้าว่าเสียงดีกว่าก้จริง(ไม้เกดดีขึ้นมาอีกหน่อยเลยเป้นHD)แต่ว่าถ้าเป้นd28ปีเก่าผมว่าเสียงน่าจะดีกว่า(สมัยก่อนไม่มีHd มี แต่ D )
Gibson cl30 ราคามือสองประมานเกือบ50000
Taylo