Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกเบื่อกับการซ้อมโดยหาสาเหตุไม่เจอ ทำยังไงดีค่ะ  (อ่าน 4865 ครั้ง)

aom_guiter

• member
  • fb.เลอขิ่น ราชมนู //line ld : aomkanukwan
สวัสดีค่ะ นี่เป็นครั้งที่ 2 ที่ออมตั้งกระทู้ (รู้สึกจะตั้งกระทู้ติดๆกันเกรงใจน้าๆจังค่ะ) คือออมสังเกตุตัวเองว่า ช่วง 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา ออมรู้สึกเกิดอาการเบื่อการซ้อมกีตาร์แปลกๆ (ไม่ใช่ไม่อยากเล่นนะคะ) มันเหมือนกับอาการเหงาๆ เศร้าๆ เซ็งๆ ยังอยากเล่นเหมือนเดิม แต่พอจับประมาณ 1 ชม. ก็วาง แล้วก็นอนดูมันเฉยๆ หาสาเหตุไม่เจอจริงๆควรทำยังไงดีค่ะ ปัญหาหนักมากเลย  :'(

punning

• member
ต้องหาเพื่อนเล่นด้วยกัน

jah_ball

• member
ลองหาวงดูครับ น่าจะช่วยได้ครับ นัดกันซ้อม มันจะมีเป้าหมายในการเล่น หรือ แกะเพลงครับ

ยังไงก็ขอให้สนุกกับการเล่นดนตรีนะครับ *-* สู้ๆ

mai_911

• member
ถ้าการซ้อมคือแบบฝึกหัด ลองเล่นเพลงบ้างครับ

หรือไม่ก็เล่นแล้วร้อง เล่นอะไรง่ายๆที่เราสนุกผสมลงไปด้วยครับ

Satiwas

• member
เดี๋ยวนะครับ จำเป็นต้องซ้อมขนาดนั้นเลยเหรอครับ. ถ้าเรียนทางด้านดนตรีก็จำใจครับเพราะเป็นหน้าที่แต่ถ้าไม่ใช่ก็ไม่จำเป็นต้องฝืนครับแค่วันละชั่วโมงที่บอกมาถ้าซ้อมจริงๆก็เหลือแหล่ครับวางแผนดีๆก็เห็นผลึรับ

gttle

• member
ไม่รู้ช่วงที่ผ่านมาซ้อมหนักไหมถ้าหนกมาอาจเป็นได้มันเบื่อครับต้องพักบ้าง+หาแรงบัลดาลใจใหม่ๆตาม youtube ดูครับบางทีเราเจอเพลงเจ๋งๆที่ทำให้เรามีไฟอยากซ้อมขึ้นมา

aom_guiter

• member
  • fb.เลอขิ่น ราชมนู //line ld : aomkanukwan
ออมเรียนด้วยคะ แต่ว่าช่วง 4-5 เดือนที่ผ่านมา ออมใช้เวลากะกีตาร์ประมาณ 5 ชม.อย่างต่ำ คือออมเล่นโฟล์คเดี่ยวคะ เล่นด้วยร้องด้วย หลังๆมารู้สึกไม่มั่นใจบางครั้งคือมันหลุดไปเลย คือที่ออมซ้อมหนักเพราะออมอยากขึ้นเวทีบ้างค่ะ อยากเอาชนะคำดูถูกด้วยเพราะที่บ้านไม่มีใครสนับให้ออมเรียนสายนี้เลยคะ จะว่าไปมันก็เหงาแปลกๆ เหมือนเล่นอยู่คนเดียวยังไงไม่รู้ เศร้ามากมายค่ะ

jah_ball

• member
ผมเล่นสองแบบ คือ 1.โฟลคเดี่ยว  และ 2.เล่นเป็นวง มีกีต้าร์ + กีต้าร์และร้อง(ผมเอง) + มือกลอง

หลังๆผมพยามลดงาน โฟลคเดี่ยวลงจนหมด รู็สึกว่า โฟลคเดี่ยวทำให้ตัวผมเองเสีย ไทม์มิ่งและกรูฟของเพลงไปครับ

SONK

• member
ถ้าเล่นเพลินๆสนุกๆก็ไม่ต้องคิดมากเรื่องซ้อมครับ อยากเล่นเมื่อไหร่ก็ค่อยหยิบขึ้นมาเล่น แต่ถ้าต้องเล่นเพื่ออาชีพหรือมีงานโชว์รออยู่ ก็ต้องฮึดตั้งวินัยในการซ้อมกลับมา ดนตรีถ้าเล่นเพื่อความสุขอย่าไปตั้งกฎเกณฑ์อะไรเลยครับ เดี๋ยวจะพาลเบื่อไม่อยากเล่นดนตรีตลอดไปนะครับ เอาใจช่วยครับ

aom_guiter

• member
ผมเล่นสองแบบ คือ 1.โฟลคเดี่ยว  และ 2.เล่นเป็นวง มีกีต้าร์ + กีต้าร์และร้อง(ผมเอง) + มือกลอง

หลังๆผมพยามลดงาน โฟลคเดี่ยวลงจนหมด รู็สึกว่า โฟลคเดี่ยวทำให้ตัวผมเองเสีย ไทม์มิ่งและกรูฟของเพลงไปครับ
อยากเล่นเป็นวงเหมือนกันคะติดตรงแต่ไม่มีวง ฮ่าๆๆ นานๆมีเวลาถึงจะนัดเพื่อนๆมาเล่นค่ะ ส่วนเหตุผลที่ยังไร้วงก็เพราะ ออมไม่ชอบเล่นเพลงตามกระแส (จริงๆเล่นได้ทุกแนวแหละแต่แค่ไม่ชอบเพลงสตริงรุ่นนี้เท่าไหร่ค่ะ อิอิ) ทุกวันนี้เลยเล่นเดี่ยวส่วนใหญ่ ถ้าแจมก็มีแต่แจมรุ่นๆพี่รุ่นๆน้า ทั้งนั้น

virgoromance

• member
ถ้าทำอะไรแล้วไม่มีความสุข
ทำได้ 2 กรณี
1.ตามหาต้นตอของความไม่มีความสุขนั้นเพื่อดับมันออกจากใจ(สมุทัย)
2.วางมันลง อยากเล่นเมื่อไหร่ก็ค่อยจับมันอีกที(อุเบกขา)
จาริกรอบใจตน

aom_guiter

• member
ถ้าทำอะไรแล้วไม่มีความสุข
ทำได้ 2 กรณี
1.ตามหาต้นตอของความไม่มีความสุขนั้นเพื่อดับมันออกจากใจ(สมุทัย)
2.วางมันลง อยากเล่นเมื่อไหร่ก็ค่อยจับมันอีกที(อุเบกขา)
ขอบคุณคะ ออมตามหาสาเหตุอยู่ว่าทำไมถึงไม่มีความสุข อาจจะเพราะออมฝึกตามกฎที่ตัวเองสร้างมากไปมั่ง หรือไม่ก็ออมซ้อมเพลงๆนึงมา 2 อาทิตย์ละ รู้สึกมันไม่ค่อยลง หรือออมอาจจะไม่มีเพื่อนไว้คุยเรื่องดนตรีก็ได้ค่ะ ><''

aom_guiter

• member
ถ้าเล่นเพลินๆสนุกๆก็ไม่ต้องคิดมากเรื่องซ้อมครับ อยากเล่นเมื่อไหร่ก็ค่อยหยิบขึ้นมาเล่น แต่ถ้าต้องเล่นเพื่ออาชีพหรือมีงานโชว์รออยู่ ก็ต้องฮึดตั้งวินัยในการซ้อมกลับมา ดนตรีถ้าเล่นเพื่อความสุขอย่าไปตั้งกฎเกณฑ์อะไรเลยครับ เดี๋ยวจะพาลเบื่อไม่อยากเล่นดนตรีตลอดไปนะครับ เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณค่ะ  คือออมยังไม่ได้ยึดเป็นอาชีพหรอกค่ะ แต่คิดว่าอนาคตคงเลือกสายนี้แหละคะ อยากพิสูจน์ตัวเองกะทางบ้านด้วย เขาคัดค้านมากๆ ตัวเองเลยตั้งใจจะเรียนมหาลัยสายนี้.(เลยต้องขยันฮึดเป็นพิเศษค่ะตอนนี้เพิ่ง ม.5 เองค่ะ ฮ่าาาๆๆๆ)

yokybear

• member
เลือกที่จะทำในสิ่งที่ตัวเองรัก เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องแล้ว ทุกอาชีพ ทุกความฝัน ไม่มีคำว่าไส้แห้ง สู้ๆนะครับ

aom_guiter

• member
เลือกที่จะทำในสิ่งที่ตัวเองรัก เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องแล้ว ทุกอาชีพ ทุกความฝัน ไม่มีคำว่าไส้แห้ง สู้ๆนะครับ
ขอบคุณค่ะ ออมเคยไม่มั่นใจเลยหยุดไปหลายปี กลับมารื้อใหม่เลยขยันมากไป แต่ว่าตัดสินใจไปแล้วคะว่าจะเดินทางนี้ และทางเดียวที่จะเอาชนะคำดูถูกได้ คือการมีผลงานที่ดี ตั้งนิยามไว้อาจจะเป็นกฎให้ตัวเองซีเรียสมากไปมั่ง ^^

TOM1869

• member
ถ้าอยู่ใกล้จะไป ช่วยซ้อมให้แล้ว  การมีเพื่อนซ้อมคู่ ด้วย จะทำให้ การซ้อมไม่น่าเบื่อ  แต่ต้องไปทางเดียวกันด้วยน่ะครับ

ดนตรียึดเป็นอาชีพได้ แต่อยากให้ หาอาชีพอื่นเป็นหลักให้ได้ก่อน แล้ว เล่นดนตรี เป็นอาชีพ รองครับ  ทุกวันนี้มีกฎอะไร แปลกๆ มาเรื่อยๆ ครับ
Line id: 081-8718003

sobdong

• member
ผมว่าเคยเป็นกันทุกคน

สำหรับผมวิธีแก้คือหักดิบครับ ซ้อมให้หนักยิ่งขึ้นอีก
ยิ่งหนักยิ่งดี พอรู้ตัวอีกทีผ่านไปหลายปีเราก็จะไม่เบื่ออีกต่อไป

aom_guiter

• member
ถ้าอยู่ใกล้จะไป ช่วยซ้อมให้แล้ว  การมีเพื่อนซ้อมคู่ ด้วย จะทำให้ การซ้อมไม่น่าเบื่อ  แต่ต้องไปทางเดียวกันด้วยน่ะครับ

ดนตรียึดเป็นอาชีพได้ แต่อยากให้ หาอาชีพอื่นเป็นหลักให้ได้ก่อน แล้ว เล่นดนตรี เป็นอาชีพ รองครับ  ทุกวันนี้มีกฎอะไร แปลกๆ มาเรื่อยๆ ครับ
ฮ่าๆๆ ขอบคุณค่ะ ทุกคนในเว็บน่ารักมากเลย ออมมาส่องเว็บนี้นานละแต่ไม่กล้าตั้งกระทู้ ^^ ..อาชีพอื่นๆออมยังไม่ได้มองอะไรไว้เลยคะ เป็นคนเรียนปานกลาง แต่จะเก่งกิจกรรมซะมากกว่า เลยมองไม่เห็นอาชีพอื่นเล้ยย ..แต่จะว่าไปมีคู่ซ้อมออมว่าน่าจะดีนะคะ มันคงสนุกแหงๆเลยออมว่า

aom_guiter

• member
ผมว่าเคยเป็นกันทุกคน

สำหรับผมวิธีแก้คือหักดิบครับ ซ้อมให้หนักยิ่งขึ้นอีก
ยิ่งหนักยิ่งดี พอรู้ตัวอีกทีผ่านไปหลายปีเราก็จะไม่เบื่ออีกต่อไป

ขอบคุณค่ะ ถึงตอนนี้ออมก็ยังจับได้ไม่ถึงชม.เลย จากที่เคยโหมหนักๆทั้งวัน อาการอยากเล่นเหมือนเดิมค้ะ แต่ไม่รู้จะเล่นอะไรดี ^^

bnooky

• member
เปลี่ยนกีตาร์ครับ  ขายตัวเดิมแล้วซื้อใหม่ มือสองมือหนึ่งก้อได้. แล้วคุณจะพบว่าปัญหานี้แก้ได้ง่ายนิดเดียว. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่