Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวพุทธคยา ประเทศอินเดีย (acousticthai travel)  (อ่าน 10164 ครั้ง)

not

• member
เล่าสั้นๆน่ะครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าผมอยากไป "พุทธคยา" สักครั้งนึง (พุทธคยา คืออะไรหาข้อมูลเองน่ะครับ) แล้ววันนึงพระอาจารย์ที่ผมนับถือชวนไป ผมตอบตกลงแบบไม่คิดมาก จองตั๋วเครื่องบินกันข้ามปีเลย เดี๋ยวนี้ต้องไปทำวีซ่าด้วยตัวเอง ต้องพิมพิ์ลายนิ้วมือ ผมมีรุ่นพี่ที่สนิทกันแกเป็นนักการเมือง ไปอินเดียปีล่ะ4-5ครั้ง เล่าให้ฟังว่าไปเจอ ดารา นักการเมือง และคนชื่อเสียงหลายคน ที่ผมตกใจคือที่ "พุทธคยา" ค่อนข้างจะลำบากเรื่องห้องน้ำ (โดยเฉพาะผู้หญิง) คนเยอะ ไม่สะอาด แต่ผมก็มีผู้หญิงไปด้วย 555 ไปกัน5คน พระ1รูป ผู้หญิง2คน ผู้ชาย2คน เที่ยวครั้งนี้นอนที่วัดไทยครับ เช้าวันที่ผมรอคอยก็มาถึง ลุยยยยยยยยยยย

เดินทางด้วยสายการบิน แอร์อินเดีย วันนั้นจากกรุงเทพถึงนิวเดลี (สนามบินอินทิรา คานธี ) ใช้เวลา5ชั่วโมง เวลาที่อินเดียช้ากว่าไทยชั่วโมงครึ่ง

มีหนังให้ดู มีเกมส์ให้เล่น

อาหารบนเครื่อง

พนักงานบนเครื่องรุ่นใหญ่มากกกกกกกก

ถึงแล้วครับสนามบินอินทิรา คานธี

เขี้ยวเองครับ

ทางเข้าห้องน้ำผมเห็นแล้วยิ้มเลย

ยังไม่ถึงน่ะครับต้องเปลี่ยนเครื่องเพื่อไปลงสนามบินคยา รอบนี้เครื่องดีเลย์เกือบ3ชั่วโมง ที่สนามบินมีเตียงให้นอน ผมนอนรอเลย

เที่ยวนี้เครื่องเล็กหน่อยครับ

น่ารักในแบบอินเดีย

อาหารบนเครื่องรอบนี้ผมกินไม่ได้จริงๆ ผมไม่ชอบกลิ่นเครื่องเทศครับ

ใช้เวลาประมาณชั่วโมงนิดๆก็ถึงสนามบินคยา อากาศหนาวใช้ได้เลย อุณหภูมิไม่เกิน10องศา

not

• member
Re: พาเที่ยวพุทธคยา ประเทศอินเดีย (acousticthai travel)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 03:04:04 »

หาเช่ารถไปวัดที่เราจะพัก เอาคันขาวนี่แหละ ของพวกผมเยอะ กระเป๋าใบใหญ่ๆ7-8ใบ อาหารแห้ง ผัก ของใช้ต่างๆเอามาให้ที่วัดครับ

สิ่งที่ผมตกใจมากคือ คนอินเดียขับรถบีบแตรกันสนั่น  (ถ้าเป็นบ้านเรามีลงมาต่อยกันแน่นอน)

ถึงวัดมืดแล้วครับ

มาถึงก็กินข้าวก่อน

ห้องพักสะอาดมาก ผ้าห่มนุ่มหอมมาก ที่นี่แม่ชีคนไทยเป็นคนทำความสะอาดวัด ทำอาหารให้กินทุกมื้อ

ตื่นแต่เช้า อากาศหนาวเย็นมาก (วัดนี้เท่าที่ผมรู้ไม่รับกลุ่มทัวร์ให้มาพัก ส่วนใหญ่จะเป็นคนรู้จักกันเท่านั้น)

แลกเงินกันก่อน เตรียมไปที่ "พุทธคยา" ซึ่งห่างจากวัดที่ผมพักไม่ไกล (ค่าเงินคิดง่ายๆคือ1บาทไทยแลกได้ประมาณ2รูปี)

ถึงทางเข้าแล้ว เดี๋ยวมาต่อครับ

Mr.Gula101

• member
Re: พาเที่ยวพุทธคยา ประเทศอินเดีย (acousticthai travel)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 05:55:15 »
น้าเขี้ยวจะไปบวชวัดนี้ใช่มั๊ยครับ....

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 09:11:21 »
แอบมาชม บรรยากาศ เมือง อิดตะระเดีย
รักเธอนะ....กีต้าร์

apinan14

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 09:17:19 »
รีวิวได้ดีครับ รอดูต่อ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 10:28:33 »
ขอบคุณครับ เหมือนได้ไป เอง ขอรายละเอียด การเดินทาง ค่าใช้จ่ายด้วย เผื่อเพื่อนๆ อยากไป ครับ
Line id: 081-8718003

hengheng

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 11:45:28 »
ขอบคุณครับ เหมือนได้ไป เอง ขอรายละเอียด การเดินทาง ค่าใช้จ่ายด้วย เผื่อเพื่อนๆ อยากไป ครับ
.. :) ขอบคุณน้าTOM1869ครับ เผื่อเพื่อนๆน้องๆตลอดเลย ผมเองก็ชอบมากๆครับ โอกาสมาถึงคงได้ไป สังเวชนียสถานสักครั้งครับ
รอชมต่ออยู่นะครับ :)

not

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 12:08:45 »
ทางเข้ามีตำรวจ ทหาร ตรวจห้ามโทรศัพท์มือถือ ipad อุปกรณ์สื่อสารอื่นๆเข้าไปข้างใน แต่มีที่รับฝาก คาดว่าเพื่อความปลอดภัย เพราะเมื่อ2ปีก่อนที่นี่โดนปาระเบิด ไม่มีใครตาย แต่มีบาดเจ็บ คนที่บาดเจ็บเป็นพระด้วย น่าเศร้าครับ

ถึงแล้วครับ "พุทธคยา" ที่ที่ชีวิตนี้ผมอยากจะมาสักครั้งนึง

ผมใช้มือถือถ่ายรูป ผมให้เงินทหาร100รูปี (ให้เป็นการส่วนตัว)

มาที่นี่ก็จะเห็นการกราบไหว้แบบอัษฎางคประดิษฐ์

นี่คือต้นพระศรีมหาโพธิ์ อยู่ด้านหลังพุทธคยา ด้านในมีพระแท่นวัชรอาสน์ ที่ประทับตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า (ประวัติของต้นพระศรีมหาโพธิ์ หาข้อมูลเองน่ะครับ)

บวชในพุทธคยา ข้างต้นพระศรีมหาโพธิ์

นี่คือ พระพุทธเมตตา (ประวัติของพระพุทธเมตตา หาข้อมูลเองน่ะครับ) ประดิษฐานภายในเจดีย์พุทธคยา

พระจากประเทศ ศรีลังกา กำลังนั่งสวดมนต์

ชาวธิเบตกลุ่มนี้สงสัยมากันทั้งหมู่บ้าน

บรรยากาศรอบ "พุทธคยา" ผมใช้เวลาอยู่ที่นี่ที่เดียว 4 วัน บางวันไป 2 รอบ ที่นี่มีหลายๆอย่างทำให้ผมแปลกใจ คนไทยก็เยอะ มาเป็นกลุ่มทัวร์ บางกลุ่มมีพระนำมา มีทั้งไฮโซที่ผมเองไม่คิดว่าจะได้มาเจอในสถานที่แห่งนี้ 

not

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 12:55:08 »
พาเที่ยวตลาดที่อยู่ใกล้ "พุทธคยา" กันบ้าง

ขายผัก ผลไม้ ยาสูบก็มี ของที่นี่ราคาไม่แพงครับ

ตลาดธิเบต

7 ที่นี่หน้าตาแปลกๆ

ร้านอาหาร ผมไม่ได้ลองชิม กลับไปกินที่วัดชัวร์ที่สุด

อาหารที่วัด สะอาด อร่อย

ตู้ ATM อยู่ในตลาด ดูแปลกๆ

ผมเดินเที่ยวรอบ "พุทธคยา" ทั้งด้านใน ด้านนอก น่าจะเกือบครบทุกซอย

ร้านตัดผมที่นี่สุดคลาสสิค ตัดกันข้างถนนเลย

ร้านกาแฟ แก้วล่ะ10รูปี

มาถึงอินเดียก็ต้องลองอาหารอินเดียสักหน่อย โรตี แกงกะหรี่ แต่ให้คนอินเดียที่อยู่ที่วัดทำให้กิน สะอาดกว่าตามร้านข้างทางแน่นอน

พ่อครัวอาหารอินเดียของผม

not

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 13:40:46 »

วัดไทยที่อยู่ใกล้ๆ "พุทธคยา" อยู่ภายในวัดเหมือนอยู่บ้านเราเลย กลุ่มทัวร์คนไทยมาพักกันที่วัดเยอะ

นอกจากวัดไทยก็มี วัดจีน วัดญี่ปุ่น วัดภูฏาน วัดธิเบต วัดพม่า และอีกหลายๆประเทศก็จะมาสร้างวัดที่นี่

สุเหร่าก็มี

โรงแรม

นี่ก็โรงแรม แต่ทำไมผมดูเหมือน"คุก"ก็ไม่รู้

บรรยากาศรอบ "พุทธคยา" การพบเห็นขอทานเป็นเรื่องปกติของที่นี่ ใครที่ "ติดหรู" อยากมาที่นี่แต่ไม่อยากเห็นขอทาน ผมแนะนำว่า "อย่ามา" เพราะเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ เราอยู่ของเรา เขาอยู่ของเขาก็จบ

ร้านขายอาหารเช้าของคนแถวนี้

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 13:53:25 »
ทรงคุณค่าจริงๆครับสถานที่นี้

not

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 14:09:53 »
พาไปดูชีวิต ความเป็นอยู่ของคนในหมู่บ้านที่อยู่ใกล้ๆ แต่เป็นหมู่บ้านคนจนครับ

เดินข้ามนาไปเลย หมู่บ้านนี้ไม่มีห้องน้ำ นั่งขับถ่ายกันในนานี่แหละ

จากรูปคงไม่ต้องอธิบายอะไรแล้ววววววววว

not

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 14:26:31 »
พาขึ้นภูเขา "ดงคสิริ" สถานที่บำเพ็ญทุกรกิริยาของเจ้าชายสิทธัตถะ อากาศดีครับเดินสบายๆ ถ้าไม่อยากเดินก็มีมอไซค์รับจ้างน่ะครับ100รูปี แต่ผมว่าอันตราย หรือนั่งเสลี่ยงก็100รูปี ผมชอบออกกำลังเดินดีกว่า

ระหว่างทางขึ้นก็มีขอทาน ผมบอกไปแล้วน่ะครับ เราอยู่ของเรา เขาอยู่ของเขา

ถึงแล้ว

ที่นี่ต้นมะตูมเยอะ มีน้ำมะตูมร้อนๆให้กินฟรี

บริเวณด้านล่าง

แม่น้ำเนรัญชรา น้ำแห้งเหมือนทะเลทราย

not

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 14:53:28 »
ถึงวันเดินทางกลับออกเดินทางตี5 ตื่นตี3ครึ่ง ขากลับต้องเดินทางไปขึ้นเครื่องที่สนามบินโกลกาตา Kolkata ใช้เวลาเดินทางจากที่พัก10-12ชั่วโมง นานมากสำหรับผม พวกผมก็แวะเที่ยวระหว่างทางไปด้วย

กินข้าวต้มเอาแรงก่อน

ขึ้นเขา"คิชฌกูฏ"ตอนเช้าๆอากาศหนาวเย็นมาก

คลังเก็บมหาสมบัติพระเจ้าพิมพิสาร ที่ผมงงคือคนสมัยก่อนใช้อะไรขุด เจาะหิน เก่งมากๆ

สถานที่อาบน้ำศักดิ์สิทธิ์ของชาวฮินดู อาบกันตามชนชั้น ชนชั้นสูงก็อาบอยู่ข้างบน ชนชั้นต่ำก็อาบอยู่ข้างล่าง 

มหาวิทยาลัยนาลันทา มหาวิทยาลัยสงฆ์แห่งแรกของโลก

not

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 15:11:53 »

ขอทานหน้ามหาวิทยาลัยนาลันทาตามตื้อ ล้อมรถกันเลยครับ แต่ไม่มีอะไรผ่านมาได้สบายยยยยยยย

ระหว่างทางไปสนามบิน ผ่านตลาดหลายที่ ข้ามภูเขา บางช่วงถนนแย่ๆก็มี เสียงบีบแตรก็สนั่นเหมือนเป็น logo ของที่นี่ไปแล้ว

ปวดฉี่ก็ข้างทางเลย

ถึงสนามบินโกลกาตา Kolkata 4ทุ่มครึ่ง สรุปผมนั่งรถตั้งแต่ตี5ถึง4ทุ่มครึ่ง ลองคิดดูว่ากี่ชั่วโมง ผมเริ่มเจ็บคอ ปวดหัว เหมือนจะเป็นไข้ 

ได้เวลากลับบ้านแล้ว เครื่องออกเกือบๆตี1 ใช้เวลาเดินทาง2ชั่วโมงครึ่งก็ถึงกรุงเทพครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 15:25:17 »
น้า not น่าจะมี acoustic Live in Bodh Gaya สักคลิปด้วยนะครับ  ;D
ขอบคุณสําหรับเรื่องราวที่แบ่งปันครับ เพลินเลย :D

not

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 15:44:52 »
สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ วัดเมตตาพุทธาราม ที่ดูแลพวกผมเป็นอย่างดีทั้งที่พักและอาหารการกินครับ ผมเดินทางไปกันเองค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับประมาณ 16000 (ผมจองข้ามปี) ค่าที่พัก ค่าอาหารผมทำบุญให้วัด ใส่ซองทำบุญให้แม่ชีที่ดูแลเรื่องที่นอน อาหารครบ3มื้อ วันกลับยังทำใส่ถุงมาให้กินกลางทางอีก

บ้านเรามีบริษัทจัดทัวร์เที่ยวอินเดียเยอะ มีหลายราคา 30000-60000 บาท อยู่ที่ว่าไปกี่วัน ไปที่ไหนบ้าง ไปสายการบินอะไร เครื่องลงที่ไหน พักที่ไหน อาหารการกินเป็นยังไง ลองตรวจสอบดูน่ะครับ ผมแนะนำให้ไปช่วงธันวาคมถึงกุมภาพันธ์ครับอากาศเย็นสบาย สำหรับที่นี่ถ้ามีโอกาสผมจะกลับไปอีกแน่นอน 

ผมกลับมามีหลายคนถามผมว่า "ผมไปทำอะไร ลำบาก สกปรก" ผมลองถามเพื่อนที่เป็นคนอิสลามว่าถ้าถามคนอิสลามว่าไป "เมกกะ" ไปทำอะไร คำตอบน่าตกใจมากครับ คำตอบคือ "ไม่มีใครสั่งสอนจริงๆเหรอ" ไม่ไปไม่แปลกแต่ถามว่าไปทำไม ไปทำอะไร แปลกมาก คนที่สนิทกับผมจะรู้ว่าผมไม่ชอบเดินทางไกลๆ นานๆ แต่เพื่อ "พุทธคยา" ผมยอม

รุ่นพี่ผมที่เป็นนักการเมืองบอกผมว่า มีมหาเศรษฐีที่เมืองไทยคนนึงบอกให้ไปหาที่ที่อินเดีย เขาจะสร้างวัด เงินทุกอย่างเขาออกคนเดียว คิดดูว่าต้องใช้เงินเท่าไหร่ ไม่ง่ายน่ะครับ เงินพร้อม แต่ตอนนี้ยังหาที่ไม่ได้เลย

ผมเล่าแบบย่อๆ รายละเอียดมีอีกเยอะ ขอบคุณสำหรับการติดตาม ขอบคุณมากครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 17:37:30 »
ขอบคุณมากครับ...ภาพได้อะไรมากมาย...

nofear

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 02:50:30 »
เรื่องราวดีมากเลยครับ...

บางทีเราคิดว่าตัวเองทุกข์แล้ว เห็นสภาพบ้านเมืองกับผู้คนที่นี่แล้ว สำนึกเลยว่า มีคนอื่นๆอีกมายมายเลยที่ทุกข์กว่าเรามากนัก

ขอบคุณมากครับ...

yootapong

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 08:11:09 »
ดูไปดูมา น้าเขี้ยวก็คล้ายๆชาว ภารตะ นะครับ
ซักวันต้องหาโอกาสไปเที่ยวดนแดน พระพุทธองค์ให้ได้ครับ