Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีผมซื้อกีตาร์มาใหม่เสียงดีครับ แต่พี่เคาบอกว่าไม้ไม่แห้ง  (อ่าน 10833 ครั้ง)

เกาลัด

• member
พอดีผมซื้อกีตาร์มาใหม่เสียงดีครับ แต่พี่เคาบอกว่าไม้ยังไม่แห้งดี

ถ้าไม้แห้งจะเสียงดีกว่านี้ พี่เคาบอกมายังงี้อะครับ

แล้วผมต้องทำไงอะครับ ให้ไม้กีต้าร์แห้งไวไวอะครับ

Vintage Girl

• member
เอาที่ดูดความชื้นที่แถมมาจากขนมเยอะๆไปใส่ในรูกีตาร์ก้อได้ค่ะ แล้วเก้บไว้ในซองให้ดี อย่าให้โดนแดดดดนลม เคสบางตัวก้่อมีตัวดูดความชื้นมาให้
มงูวว

Dokdiao

• member
เล่นบ่อยๆครับ เล่นทุกวัน  ให้มันเกิดการสั่นสะเทือนในบอดี้กีต้าร์ หรือเราเรียกว่าการ เบิร์น   การสั่นสะเทือน มันจะค่อยๆไล่ความชื้นในบอดี้กีต้าร์ให้ระเหยออกไปครับ หรืออีกวิธีก็คือการใช้เครื่องทําออกซิเจนตู้ปลาตามวิธีของน้า Fotobeer แต่ผมไม่เคยทําเพราะไม่เคยเห็นวิธีทําครับ ว่าทํายังไง ว่ากันว่าวิธีนี้ สามารถทําให้กีต้าร์ไม้แห้งไวมากๆ

staryu

• member
ต้องเล่นบ่อยๆ แล้วก็ รอไปนานๆอ่ะครับ กีต้าร์ใหม่ๆ ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ
" Always learning new song  song will be your teacher"

Crucify

• member
ใครหากระทู้ BURN กีต้าร์เจอ รบกวนด้วยครับ คุ้นๆ ว่าเคยเห็น แต่ไม่เจอเลยปุ่ม SERCH ก็ใช้การไม่ได้ซักทีกระซิก กระซิกมากกกกกกกกกกกกกก

VP-Pro

• member
รุ่นไรอะครับกีต้าร์

เกาลัด

• member
ยีห้อง cort อะ มัรยังไม่แห้งดีจิงๆ

Mook :)

• member
เอาไดร์เป่าเลยค่ะ ถ้าผมยาวจะแห้งช้าหน่อยนะ

MUI

• member
ตอบด้วยภาพ

[/url]

เป๋นจะอี้อีกละ...เหน็บภาพ แต่ภาพไม่โผล่

เกาลัด

• member
แล้วต้องเล่นอีกกี่วันอะไม้มันถึงจะแห้ง

RJ.

• member
มารอดูรูปครับ ไหงชื่อ LINK มันกลายเป็นประกันภัยสุนัข ซะงั้น

smoinync

• member
วางแทรกระหว่างเนื้อแดดเดียว 2 ชิ้น โรยเกลือ เพราะเกลือดูดซับความชื้น ผึ่งไปซัก  7-8  แดด เราก็จะได้กีต้าร์แห้ง แดดเดียวรสโคที่สุดในโลก รับประกันว่าพี่จะไม่พูดเรื่องแห้งไม่แห้งอีก เพราะวุ่นกับการเคี้ยวอาหารเมนูใหม่
modularcoldroom.com

TuiHY

• member
ตอบด้วยภาพ

เป๋นจะอี้อีกละ...เหน็บภาพ แต่ภาพไม่โผล่

เข้ามาช่วยครับ ^^

MUI

• member
ตอบด้วยภาพ

ขอบคุณคุณน้าตุ้ยมากครับ...ช่วยยังไงอะครับ....ผมทำตามท่านปัญญา ฯ ทุกขั้นตอน ปิ๊กเซลก็ไม่เกิน(เท่าไหร่) ไหงบางภาพขึ้น บางภาพจม(น้ำป๋อมแป๋ม)

pomguitar

• member
อธิบายเพิ่มไว้แล้วในกระทู้นี้ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=441.15

Montra

• member
ถ้าเสียงดีอยู่แล้ว  ไม่ต้องแห้งก็ได้นี่ครับ  ไอ้ที่บอกไม้แห้งแล้วเสียงไม่ได้เรื่องถมเถือดไป  ว่ามั๊ยล่ะ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
ตอบด้วยภาพ

ขอบคุณคุณน้าตุ้ยมากครับ...ช่วยยังไงอะครับ....ผมทำตามท่านปัญญา ฯ ทุกขั้นตอน ปิ๊กเซลก็ไม่เกิน(เท่าไหร่) ไหงบางภาพขึ้น บางภาพจม(น้ำป๋อมแป๋ม)

ถ้าวิธีนี้ไม่แห้ง มากระโดดเหยียบหน้าผมได้เลยครับ 555555
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

Mook :)

• member
ตอบด้วยภาพ

เอ่อ.. น้าคะ น้าลืมก่อไฟ อิอิ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
มองด้วยตาเปล่านี่รู้เลยเหรอครับ ว่าไม้ไม่แห้ง ?
แล้วถ้ากีตาร์ท็อปลามิเนตนี่ ไม้ถูกอบแห้งแบนมาเป็นแผ่นจากโรงงานแล้ว มันจะไม่แห้งได้อีกหรอครับ ?

ถามขำ ๆ คิดเล่น ๆ ครับ ^^

( ตอนนี้ดูเหมือนคำว่า"ไม้ไม่แห้ง" หรือ "ไม้แห้งสนิท" กลายเป็น สิ่งที่พูดกันเรื่อยเปื่อยโดยไม่ได้อ้างอิงหลักการใด ๆ ไปแล้วในบางเวบ บางทีนั่งอ่าน ก็ขำดี ขนาดบางคนขายกีตาร์ไม้อัดทั้งตัว ยังบอกว่า กีตาร์เก่าไม้แห้งสนิทแล้ว ซึ่งก็ถูกของเค้า เพราะมันคงแห้งสนิทมาจากเตาอบที่โรงงาน ตั้งแต่ขั้นตอนการทับบดอัดไม้ด้วยอุณหภูมิสูงเพื่อทำให้เป็นลามิเนตมาแล้วล่ะครับ ส่วนกีตาร์ที่เป็น solid ทางโรงงานผลิตเค้าคำนวนมาอย่างเหมาะสมแล้วล่ะครับว่าไม้ที่นำมาประกอบเป็นกีตาร์ควรจะผ่านการบ่มจนแห้งขนาดไหนจึงจะเหมาะสมและมีการสั่นสะเทือนของไม้ได้ดีพอที่จะทำเป็นกีตาร์ได้  โดยมีเครื่องวัดความชื้นในเนื้อไม้เป็นเรื่องเป็นราวที่เรียกว่า  Protimeter หรือ Wood Moisture Meter ครับ ไม่ใช่มองด้วยตาเปล่าแล้วพูดไปเรื่อยเปื่อย ก่อนจะมาขายให้เรานั่งถกกันเรื่องความแห้งของไม้อยู่นี่ไงครับ ;D )

ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

poo3605

• member
ไร้สาระ ส่วนใหญ่ก็ฟังเขามาอีกที กีต้าร์เสียงจะดี มันอยู่ที่ไม้ และอยู่ที่ผ่านการเล่นมานานขนาดไหน  ไม้ซีด้า อันนี้เสียงมันจะคงที่ ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง  ส่วนสปูซ จะเห้นผลมาก ถ้าเล่นไปซักสองสามปี เมื่อเทียบกับตัวที่พึ่งซื้อ  ส่วนไม้แห้งถ้าคุณเก็บไว้จนแห้ง เอามาเล่น เสียงก็ไม่ดีหรอกครับ   อย่าไปสนใจเลย  เล่นไปเรื่อยๆ