Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆ แชร์... การซ้อมแต่ละวันหน่อยครับ  (อ่าน 3022 ครั้ง)

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
Re: รบกวนน้าๆ แชร์... การซ้อมแต่ละวันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:14:05 »
จริงๆ แล้วคนเราแม้ทำงานประจำก็จริง แต่คงไม่ได้ทำงานตลอดเวลามั้ง แล้วแต่นอกเวลางานใครจะเลือกทำอะไร... อย่างเราๆ ก็ชอบที่จะเล่นกีต้าร์ ฟังเพลง... แล้วมามองเราเป็น No.2 ผมว่ามันก็ไม่ถูก ทำไมไม่คิดว่าเราใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ก็ไม่รู้... พวกไดโนเสาร์เอ้ยยย 555

TKCN

• member
Re: รบกวนน้าๆ แชร์... การซ้อมแต่ละวันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 15:38:02 »
โดยส่วนตัวผมซ้อมวันละ 5-8 ชั่วโมงครับ
เพราะผมศึกษาด้านนี้โดยตรง และมีงานแสดงอย่างต่อเนื่องครับ
แต่ถ้าบุคคลทั่วไป ผมว่า 1-2 ชั่วโมงต่อวันก็ถือว่าเพียงพอแล้วครับ
ส่วนวิธีการซ้อมก็จะแตกต่างกันออกไปสำหรับในแต่ละคนครับผม
มักไม่มีสูตรตายตัว (ผมพยายามลองหลายๆวิธี แล้วเลือกวิธีที่ได้ผลมากที่สุดครับ)

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 16:15:09 »
หัวหน้าผมชอบดนตรีครับแกเล่นกีต้าร์ด้วย
ส่วนประธานบริษัทผมชอบเล่นกีต้าร์ครับแนว Classic Rock อาวุธประจำกายท่านคือ Fender Startocaster สีเขียวขี้ม้า เคยขึ้นเวทีร้องให้ท่านด้วยครับ เล่นเทพมากจริงๆ ยกย่องครับ

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 08:02:41 »
จริงๆ ผมอยากซ้อมทุกเวลา ที่ว่างเลยครับ เช่น เช้าก่อนทำงาน (15-20 นาที อันนี้ทำอยู่) .... กลางวัน (แต่มันแหยงๆ เหมือนที่เคยเจอ หาว่าเราสนุกสนานเกินไป) .... ตอนเย็นหลังเลิกงาน (หลังกินข้าวดูทีวีดีกว่า... เพราะตั้งต้นซ้อมจริงๆ ก็เหมือนตั้งต้นทำงานเหมือนกัน 555)  รวมๆ ก็แค่ 1-2 ชั่วโมง (ไม่เกิน)  8)

boonchai

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 19:13:46 »
เป็นกำลังใจให้น้า MUI น้าthis_old_guitar และทุกท่านนะครับ
แค่ได้เล่นดนตรีก็มีความสุขแล้วครับน้า ใครจะมองยังก็ไม่เป็นไรครับ 

ผมไม่ได้ซ้อมจริงจัง ไม่ได้มีรูปแบบการซ้อมครับ คือไม่เรียกว่าซ้อมก็ได้ครับ
อยากเล่นหากมีเวลาก็เล่นยาวเลย ลืมกินข้าว 555 บางครั้งจับแป๊บนึง แล้ววาง
ไปจับตัวอื่นๆ อีกดูว่าเทียบกันแล้วเสียงต่างกันแค่ไหน อันนี้ก็ไม่เรียกว่า ซ้อมอีก ฮิๆ

สรุปแล้ว ถามน้าๆ ท่านอื่นๆ ที่ซ้อมเป็นระบบ เล่นเป็นระเบียบ ดีกว่าครับ
ผมขอความรู้ด้วยคนครับ เล่นอยู่คนเดียว ไร้จุดหมาย เลื่อนลอยชัดๆ เอิ๊กๆ

MUI

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 22:08:30 »
ขอบคุณท่าน จขกท. และท่าน boonchai มากครับ

boonchai

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:26:37 »
เรียนน้า mui เรียกน้าเหมือนทั่วๆไปที่เรียกกันก็พอครับ
ผมดูจากรูปและเพลงที่น้า mui เล่น น่าจะรุ่นกันๆ ครับ หรือผมจะแก่กว่าสักหน่อย ฮิๆ
หากมีโอกาสไป meeting นั่งคุยกันครับ สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ
ผมเข้าเว็ปบ้านไม้ประมาณ 2 ปี และกลับมาสนใจกีตาร์และเล่นเท่าที่เล่นได้
อยากเล่นได้สนุกก็พอครับ (ไม่ต้องถึงกับเล่นเก่ง)

มีบทความเกี่ยวกับการซ้อมน่าสนใจ มาฝากครับ
http://pballguitars.blogspot.com/2012/04/8.html
เครดิต:คุณบอลล์ NFGuitarist :0) 

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:49:34 »
ขอบคุณน้า Boonchai มากๆ ครับ... ตอนนี้ผมรู้สึกว่าจับ Chord ได้แข็งแรงขึ้น เอาหนังสือเพลงเพื่อชีวิตมาเล่นก็สามารถร้อง และเล่นกีต้าร์ไป พอได้ครับ (ไปหลงกับอะไรยากๆ มานาน) ... รู้สึกมีความสุขมากๆ ครับ... บางเพลง... บางทีจะเล่นคนเดียว ... ผบ.ทบ. ร้องคลอมาด้วยซะงั้น 555 บางเพลงเล่นเข้าจังหวะไม่ได้ก็โดนแซวว่า ร้องก่อนทำไม 555 สนุกสนานดีครับ ความสุขเล็กๆ น้อยๆ ในบ้านเราเอง... ถ้าคล่อง ถ้าเบื่อก็จะเริ่มไปเล่นในส่วนที่ยากขึ้นต่อไป สู้ต่อครับ  8)

MUI

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 20:00:52 »
ขอบคุณท่านพี่ boonchai (แย่งเรียกพี่ก่อน..ฮา) มากครับ

ผมดีดกีต้าร์เป็นก็เพราะความจำเป็นคล้าย ๆ ที่ท่านพี่แนะนำครับ บทความมีแรงจูงใจสูงมากครับ
(ผมดีดเป็นแค่ 3 คอร์ด แล้วขึ้นเวทีเลย...จากนั้นก็ไม่ค่อยได้ลงครับ อิอิ)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 01:45:26 »
สมัยก่อนเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วผมฟิตจัด มาก ซ้อมตั้งแต่ สิบเอ็ดโมงเช้า ยัน หกโมงเย็นที่บ้านอาจารย์
ไม่เคยเข้าเรียนเสียเงินเลย ติดตรงไหนถามสดๆ ซ้อมเดี่ยวนั้น กลับบ้านมาทำอะไรเสร๊จ ต่ออีก ประมาณ 3 ทุ่มถึงเที่ยงคืนอีก  ทำได้ 3 เดือนกว่าๆ รู้สึกว่า เล่นคล่องขึ้นมากๆ หลังจาก 3 เดือนผ่านไป เริ่มขี้เกียจมากขึ้น เพราะไปดูดวิชาจากอาจารย์มาหมดแล้วรึยังไม่หมดผมก็ไม่รู้แต่สามารถคิดเองได้แล้วในการวางทางเดินของนิ้วต่างๆเพื่อให้เสียงต่อเนื่อง และสละสลวยขึ้น  และแบบฝึกพื้นฐานทั่วไป ที่ท่านอาจารย์สั่งสมมาหลาย สิบๆปี ผมดูดแบบทางลัดไม่ต้องไปนั่งคิดเองให้เสียเวลา พอเข้าใจก็สามารถคิดเองได้ และก็ทุกวันนี้ผมก็มีแนววิธีคิดที่ดันไม่เหมือนอาจารย์ในบางเรื่องอีกด้วย   ถัดมา   ก็เลยซ้อมเฉพาะตอนกลางคืนเฉลี่ยตกวันล๊ะประมาณ 3 ชั่วโมงได้ ทำแบบนี้มาประมาณ 3 ปีเห็นจะได้
มาทุกวันนี้ ภารกิจรัดตัว เนื่องจากไม่ได้ เป็น อาชีพโดยตรง เลยไม่ได้ มุ่งให้ถึงจุดที่สูงที่สุดของตัวเอง
ทุกวันนี้ ผมก็ซ้อมแต่เพลงเก่าๆ ขี้เกียจไปแกะเพลงใหม่ ขี้เกียจจำ ผมว่าเพลงที่ยากก็ตรงจำเนี่ยแหละ

ได้ใหม่ลืมเก่า

สำหรับข้อคิดของผมคือ การซ้อมจะได้ผลลัพท์ที่ดีที่สุดต้องซ้อมในห้องที่เงียบที่สุด เราจะได้มีสมาธิที่นิ่งๆได้  และต้องซ้อมแบบไม่หยุด  ไม่ใช่ว่าหยิบกีต้าร์มาเล่น ไม่ถึง 3 นาทีแล้ววางไปทำอะไรนิดหน่อย แล้วมาเล่นต่ออีก ส่วนตัวผมว่าต้องซ้อมแบบต่อเนื่องรวดเดียวไปเลย  ให้ไม่ไหวแล้วถึงไปคลายเส้นรึไป ทำอะไรให้เพลินๆ แล้วยาวๆไปเลย แล้วมาซ้อมแบบรวดเดียว การซ้อมแบบรวดเดียวสมาธิจะเกิด และกำลังนิ้วจะอยู่ตัวไว
การซ้อมทุกครั้งต้องละเอียดต้องคิดถึงทางเดินและทางยกของนิ้วที่ทำให้เสียงไม่หายไปไวเมื่อเปลี่ยนตำแหน่ของนิ้ว แม้ในโน๊ตไม่ได้เขียนมา  ต้องทำความเข้าใจกับเสียงที่ต้องลากให้ยาว ไปไกลที่สุด  ซึ่งตรงนี้ผมว่ามันคือรายละเอียดส่วนหนึ่งในหลายๆส่วนของสำเนียงเพลงของแต่ล๊ะคนเลยทีเดียว
และสำคัญที่สุดเลยคือ การซ้อมทุกครั้งร่างกายต้องไม่อ่อนเพลีย  การซ้อมเวลาร่างกายอ่อนเพลียจะไม่ค่อยได้อะไร  และเมื่อไหร่ที่หัวสมองโล่งที่สุดผมว่าการเล่นกีต้าร์มันจะวิเศษมากๆจริงๆ ครับ   
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:12:45 »
อยากมีเวลาขลุกแบบน้า redtopup บ้างจัง... คงจะเก่งขึ้นอีกเยอะ บางวันทำงานมาเหนื่อยๆ บางทีไม่อยากจับกีต้าร์เลย ... แต่จริงๆ ครับซ้อมตอนร่างกายเพลียๆ ไม่ได้อะไร แถมหงุดหงิดกว่าเดิม เพราะยิ่งเล่นยิ่งพลาด 555