Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆ แชร์... การซ้อมแต่ละวันหน่อยครับ  (อ่าน 3023 ครั้ง)

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
อยากทราบว่าน้าๆ จัดสรรเวลาการซ้อมยังไงกันบ้างครับ และซ้อมกันวันละกี่ชั่วโมง แบ่งเวลาในแต่ละส่วนยังไงกันครับ  8)

อยากเล่าให้ฟังถึงหัวหน้าเก่าผมซึ่งไม่แน่ใจว่า มี หรือ ไม่มี ดนตรีในหัวใจ .... สมัยก่อนตอนเรียนกีต้าร์กับอาจารย์คนแรก อาจารย์ก็บอกว่าถ้าอยากเก่งนะ ก็เอากีต้าร์ไปดีดซ้อมที่ทำงานตอนเที่ยงบ้างก็ได้ ... ผมก็เอากีต้าร์ติดรถเก๋งไปทำงาน พอถึงที่ทำงานก็เอาลงมาทำงานด้วย เพราะเดี๋ยวร้อน อบในรถตอนกลางวัน จะเป็นอันตรายต่อกีต้าร์ ก็เอามาไว้ในห้องเก็บของแหละพูดง่ายๆ ... พอหัวหน้าผมเห็นกีต้าร์ ท่านพูดด้วยเสียงแข็ง "กีต้าร์ใคร" จะมีกีต้าร์ใคร? อยู่กันแค่ 4 คน (หัวหน้า คนขับรถ พนักงานสาวที่มีครอบครัวแล้ว และก็ผม) ก็กีต้าร์ผมไงครับ ผมก็สงสัยในใจ ถึงไม่ใช่กีต้าร์ผม แล้วจะทำไม เค้าห้ามเอากีต้าร์มาที่ทำงานเหรอ แล้วมีใครเอามาดีดเล่นตอนทำงานซักคนเหรอ ผมก็จะเอามาซ้อมเล่นตอนพักเที่ยง แล้วเอาเงิน father หัวหน้ามาซื้อเหรอครับ ... ตั้งแต่นั้นผมเสื่อมศรัทธากับหัวหน้าผมคนนี้มากๆ เลย.... ไม่มีอะไรแค่อยากเล่าให้ฟัง ขนาดฝีมือขี้ไก่แบบผม ยังมีมารมาผจญขนาดนี้ 555  ;)

J.taka

• member
Re: รบกวนน้าๆ แชร์... การซ้อมแต่ละวันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:55:06 »
ผมคิดว่าหัวหน้าเค้าอาจจะไม่ชอบเเนวนี้หรือมีเหตุผลอย่างอื่นอย่าไปโกรธเค้าเลยครับ คนเราทุกคนมีอาชีพที่ต้องทำ ควรซ้อมเวลาว่างครับ เราไม่ใช่มืออาชีพก็ไม่ควรไปซีเรียสครับ เล่นเพื่อความผ่อนคลายจะดีกว่าครับ ส่วนมืออาชีพเค้าจะซ้อมทุกวันครับวันละหลาย ชม.เค้าได้เปรียบเราตรงเป็นอาชีพของเค้าครับ

• member
Re: รบกวนน้าๆ แชร์... การซ้อมแต่ละวันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:49:25 »

ผมคิดว่าหัวหน้าเค้าอาจจะไม่ชอบเเนวนี้หรือมีเหตุผลอย่างอื่นอย่าไปโกรธเค้าเลยครับ คนเราทุกคนมีอาชีพที่ต้องทำ ควรซ้อมเวลาว่างครับ เราไม่ใช่มืออาชีพก็ไม่ควรไปซีเรียสครับ เล่นเพื่อความผ่อนคลายจะดีกว่าครับ ส่วนมืออาชีพเค้าจะซ้อมทุกวันครับวันละหลาย ชม.เค้าได้เปรียบเราตรงเป็นอาชีพของเค้าครับ

ขอบคุณที่ปลอบใจนะครับน้า Pipatpui.... เอาบทพระราชนิพนธ์ ของ ร.6 ไปอ่านเล่นๆ ผมว่าหัวหน้าผมถ้าน้า Pipatpui ไม่บอกว่าหัวหน้าผมเค้าอาจจะมีเหตุผลอื่น เค้าคงเป็นคนดังบทพระราชนิพนธ์นี้แหละครับ  :D 

ชนใดไม่มีดนตรีกาล        ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

อีกใครฟังดนตรีไม่เห็นเพราะ        เขานั้นเหมาะคิดขบถอัปลักษณ์

ฤาอุบายมุ่งร้ายฉมังนัก              มโนหนักมืดมัวเหมือนราตรี

และดวงใจย่อมดำสกปรก           ราวนรกชนเช่นกล่าวมานี้

ไม่ควรใครไว้ใจในโลกนี้              เจ้าจงฟังดนตรีเถิดชื่นใจ

Harry5

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 12:53:57 »
ตื่น6โมงไปทำงานกลับ17.30 ทำงานบ้าน,กินข้าวเสร็จประมาณ19.00
ซ้อมกีต้าร์ต้องให้ได้อย่างน้อย1ชม.ต่อวัน แล้วก็อาบน้ำนอนครับ
ถ้าไม่มีกิจกรรมอย่างอื่นชีวิตประจำวันผมก็มีเท่านี้เองครับ
หัวหน้าที่ทำงานผมให้เอากีต้าร์ไปเล่นได้ครับแต่ไม่มีเวลาเล่นเลย

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 13:04:26 »
เค้าทำอะไรนอกจทกถามว่า กีต้าร์ หรือเปล่าครับ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 13:24:22 »
เค้าทำอะไรนอกจทกถามว่า กีต้าร์ หรือเปล่าครับ

ไม่มีครับ... แต่น้ำเสียงไม่เป็นมิตร ไม่รู้เหมือนกันเค้าคิดอะไร และอยากทำอะไรกีต้าร์ผมหรือเปล่า  :)

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 13:34:07 »
ไม่มีอะไรหรอกครับ  เขากลัวคุณแอบเล่นในเวลางานมากกว่า เลยทำเสียงเข้ม

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 13:48:00 »
ไม่มีอะไรหรอกครับ  เขากลัวคุณแอบเล่นในเวลางานมากกว่า เลยทำเสียงเข้ม

555... เอางั้นเลยเหรอครับ ยังกับนักเรียนเลยนะ เล่นกีต้าร์ไม่เป็นอันเรียน เอากีต้าร์ไปโรงเรียน ... แต่ก้อนะ .... คนทำงาน คงรู้อยู่มั้งว่าเวลาไหนควรทำอะไร เฮ้ออ.. เพลีย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 13:56:45 »
ผมคิดว่าคนที่มีดนตรีในจิตใจคงไม่เป็นแบบหัวหน้าของน้า this_old_guitar แน่ครับ
ถ้าเป็นคนรักดนตรีแล้ว น่าจะยินดี และอาจร่วมสังสรรในระหว่างเวลาหยุดพักก็เป็นได้ด้วยครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 14:31:18 »
ตั้งแต่ผมเริ่มทำงานช่วงแรก ๆ

ผมก็นำกีต้าร์โปร่งเก่า ๆ เสียงดีพอใช้ ไม่รวน ไปไว้ที่ทำงาน

หลายคน(รวมทั้งหัวหน้า) มองแบบฉงน ๆ งงงง

แต่ผมจะนำไปวางไว้ มุมพักผ่อน ของออฟฟิซ

ช่วงพัก หรือช่วงรับประทานอาหาร ก็หยิบขึ้นมาเล่น มาร้อง

ไม่เกิน 1 เดือน ผู้ชายเกือบทั้งหมดในออฟฟิซ เข้ามานั่งฟัง นัง(หัด)เล่น...(รวมทั้งสุภาพสตรีหลายท่านด้วย)

แล้วขอร้องให้ผม ไปช่วยเลือกซื้อกีต้าร์ให้ จนผู้ชาย(หลายคน)+ผู้หญิง(บางคน) ในออฟฟิซ เล่นกีต้าร์ได้

พอมีงานสังสรรของออฟฟิซ กลุ่มชนที่เล่นกีต้าร์เป็นแล้ว จะได้ขึ้นโชว์สร้างความสนุกสนานให้กับพนักงาน

ได้เป็นตัวแทนสร้างความบันเทิงทั้งในสถานที่และต่างสถานที่

แต่หากมีงานสำคัญ ๆ หลัก ๆ ของออฟฟิซ ที่ต้องประชุมเคร่งเครียด

ทางออฟฟิซจะส่งผู้อื่นไป ไม่ใช่เราครับ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 14:39:05 »
ผมก็เห็นเหมือนน้า nhoy เพราะเจอกับตัว ... ผมเก็บความเจ็บช้ำน้ำใจในครั้งนั้นนับ 10 ปี จนมาเจอ "บ้านไม้" หลังนี้ถึงได้มีโอกาสระบายให้คนรักดนตรีเหมือนกันฟัง ... คนแบบนี้ก็มีด้วย เห็นเค้าก็ฟังเพลงอยู่นะครับ หรือว่าแกเครียดเกินไป หรือเกลียดชังเราเป็นการส่วนตัวก็ไม่รู้ ... เราไม่ทำงานให้ก็ว่าไปอย่าง เล่นในเวลางานก็ว่าไปอย่าง  8)

หลังจากวันนั้น ผมสาปส่งแกให้ไปได้ดีที่อื่นเลยครับ 555... ภายหลังพอแกได้เป็นใหญ่เป็นโตที่อื่นแล้ว ชักชวนผมไปทำงานด้วย ไม่ว่าผ่านหัวหน้าใหม่ หรือด้วยตัวแกเอง ผม say no อย่างเดียว ... อย่าได้ทำอะไรร่วมกันอีกเลยคนคนนี้ ผมก็แค่พนักงานตัวเล็กๆ นะครับตอนนั้น แต่ผมก็มีศักดิ์ศรีพอ ที่จะเลือกเส้นทางของผมเอง Bye Bye Boss  8)

boonchai

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 16:36:50 »
ชอบที่น้า mui เล่าให้ฟังครับ

น้าได้เป็นแรงบันดาลใจ สอนและสร้างดนตรีในดวงใจ
ให้เพื่อนๆ น้องๆ แล้วกลายเป็นกลุ่มดนตรีมีตวามสุข
สอนดี ไม่เท่ากับ เป็นแรงบันดาลใจให้คนอื่นๆ ได้นะครับ

ขอชื่นชมน้า mui ด้วยความจริงใจครับ

สมคิด

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 18:03:21 »
ผมเป็น นักศึกษาครับตื่นเช้าหรือบ่าย ก็จะเล่นซักเพลง2เพลงก่อนอาบน้ำ เช้าเล่นยากครับ เพื่งตื่น มืออะไรไม่ค่อยเลย
พอเรียนเสร็จก็อาบน้ำ กินข้าวปรกติ พอเสร็จก็เล่นกีต้าร์ตลอดครับ พลัดกันเลงกับเพื่อนๆ คนละเพลง2เพลง
แล้วพอเราเจอเพื่อนที่เล่นเก่ง โซโล หรือฟิงเกอร์สไตล์เทพๆ เราจะแอบซู่มฝึกครับกลัวน้อยหน้า
แต่ตอนนี้กำลังอินกับซ่อมกีต้าร์ ศึกษากีต้าร์แบบลึกๆครับ ยังอ่อนประสบการณ์อยู่มาก หาความรู้จากน้าๆอยู่
จะว่าผมฝึก เล่นกีต้าร์ตลอดเวลาที่ไม่ได้เรียน กินข้าว อาบน้ำ แต่ก็ด้วยว่าผม เป็นนักศึกษาด้วยแหละครับ
กลัวเหมือนกันว่าพอถึงช่วงเวลาเป็นผู้ใหญ่จะไม่ได้เล่น ได้ทำตามที่ชอบมาตลอด  :-\

pas

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 18:39:33 »
ส่วนตัว...เล่นมันไม่จำกัดเวลาในวันหยุด..และเล่นเมื่ออยากเล่นเย็นจนถึงก่อนนอน... ทุกวันตื่นเช้ามาต้องเล่นสักหน่อยก่อนไปทำงาน  เพราะจะให้นิ้วมันทำงานได้คล่อง..

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 19:34:38 »
ตอนผมเรียนช่วง ม 6 กำลังหัดเล่นกีต้าร์ ก็เอาไปโรงเรียนทุกวันเล่นโชว์หญิง อิๆๆ
ตอนทำงาน ก็ยังเอาไปเล่น ช่วงเลิกงาน กับพักเที่ยง โชว์หญิงอีก 555
แต่เอาไปได้วันเดียว โดนเตือน เพราะเวลาเล่นแล้วมีพนักงานมามุงดู มาฟัง ไม่เป็นอันทำงาน
เลิกงาน ก็ไม่ยอมกลับบ้าน 555 ตลกดีครับ
แล้วก็ไม่ได้เล่นอีกเลย 8-9 ปี จนมาเจอ บ้านไม้แห่งนี้ครับ  8) 8)
ปัจจุบันไม่ได้ทำงานออฟฟิศ หันมาค้าขาย ก็เลยมีเวลาเล่นกีต้าร์ ทุกวันครับ  ;D ;D

MUI

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 23:22:34 »
ชอบที่น้า mui เล่าให้ฟังครับ

น้าได้เป็นแรงบันดาลใจ สอนและสร้างดนตรีในดวงใจ
ให้เพื่อนๆ น้องๆ แล้วกลายเป็นกลุ่มดนตรีมีตวามสุข
สอนดี ไม่เท่ากับ เป็นแรงบันดาลใจให้คนอื่นๆ ได้นะครับ

ขอชื่นชมน้า mui ด้วยความจริงใจครับ

+ + + + + +

ขอบคุณท่านบุญชัยมากครับ...

ผมขออนุญาตเล่าต่อ

หลังจากนั้น ไม่ว่าผมย้าย หรือ โอนไปทำงานที่ไหน ก็จะไปตั้งกลุ่มดนตรีแบบนี้หลายแห่งที่ไป

จนระดับหัวหน้าสูงสุดของหน่วยงานแต่ละที่ตั้งเป็นหัวหน้าแผนกบันเทิง...

ทำหน้าที่บันเทิงให้กับเจ้าหน้าที่คลายความเครียดจากงานหลักประจำ

จนมาเจอปมเขม็ง ตอนเขาจะคัดเลือกคนขึ้นตำแหน่งผู้อำนวยการกอง

ปรากฏว่า เขาเลือกคนอื่น

แล้วให้เราทำหน้าที่บันเทิง ต่อไป

- - - - - - - - - -

จนไม่อาจอยู่ต่อไปได้ ลาออก

ใช่ครับ ผมลาออก

แล้วดึงเพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่ทำงานตั้งวงดนตรี

ตระเวณเล่นไปทุกที่ ทุกงาน ได้ตังบ้าง ไม่ได้ตังบ้าง เข้าเนื้อบ้าง(ส่วนใหญ่)

เมื่อก่อนผมเน้นอคูสติค แต่พอสมาชิกวงเพิ่ม ก็เลยหันไปทางแนวไฟฟ้ามากขึ้นครับ

เรียนท่าน จขกท. ว่า ผมมีเวลาว่างมากครับตอนนี้ แต่ไม่ค่อยซ้อมเท่าไหร่

ชอบหาเวทีแปลก ๆ ขึ้นไปซ้อมน่ะครับ ได้ประสบการณ์จากเวทีจริง

ท่าน จขกท. พร้อมที่จะตระเวณเล่นตามร้านหรือยังครับ ลุยเลย ไม่ต้องรอ......ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

<a href="http://youtu.be/HK_CcfFOf34" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/HK_CcfFOf34</a>

MUI

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 23:35:07 »
เวทีจริง ก็จะเจอประสบการณ์แปลก ๆ ครับ  อิอิ

<a href="http://youtu.be/B0346FcLH_M" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/B0346FcLH_M</a>

elinoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 02:07:13 »
สมัยเด็กๆๆบ้าพลังครับวันนึงล่อไป 10 - 12 ชม. แต่ตอนนี้หมดไฟ เลยหยิบมาเล่นคลายเครียดเฉยๆๆ เหอๆ บางวันไม่ได้จับเลย T_T
อมยิ้ม

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 08:28:42 »

จนมาเจอปมเขม็ง ตอนเขาจะคัดเลือกคนขึ้นตำแหน่งผู้อำนวยการกอง

ปรากฏว่า เขาเลือกคนอื่น

<a href="http://youtu.be/HK_CcfFOf34" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/HK_CcfFOf34</a>

ตอนทำงาน ก็ยังเอาไปเล่น ช่วงเลิกงาน กับพักเที่ยง โชว์หญิงอีก 555
แต่เอาไปได้วันเดียว โดนเตือน เพราะเวลาเล่นแล้วมีพนักงานมามุงดู มาฟัง ไม่เป็นอันทำงาน

แสดงว่าคนเล่นกีต้าร์ หรือเล่นดนตรี สังคมงานจริงๆ เค้ามองเราเป็นว่าไม่ค่อยจริงจังหรือว่าไง ... จริงๆ ผมว่ามันคือความสามารถพิเศษของบุคคลเลยนะครับ ใครเล่นไม่เป็นลองมาเล่นผมว่ายากมากๆ ... ก็แล้วแต่เค้าจะมองละกัน ทุกวันนี้ผมก็ได้กีต้าร์นี่แหละ... มาเป็นเพื่อนยามเหงา และความท้าทายเพื่อพัฒนาฝีมือต่อไป... แต่ตอนนี้ฝีมือแค่ตีคอร์ดได้แต่ยังไม่แน่น โซโล่เพลงง่ายๆ สั้นๆ ได้นิดหน่อยเอง แต่ก็พยายามต่อไปตลอดชีวิตนี้แหละครับ  ;)

MUI

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 09:19:09 »
สังคมดนตรี สุรา นารี

บางคน(เยอะมาก) เขาแยกไม่ออกจริง ๆ ครับ

+ + + + +

งานหลักขององค์กร ผมก็ไม่ได้น้อยหน้าครับ

แต่ถูกวางไว้อันดับสองเสมอ เมื่อมีการเปรียบเทียบ

โดยถูกมองว่า....(ย้อนกลับไปอ่านบรรทัดแรก)