Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้ ซัสเทน กีต้าร์โปร่ง ยาวขึ้น ?  (อ่าน 7977 ครั้ง)

TOM1869

• member
Re: ทำยังไงให้ ซัสเทน กีต้าร์โปร่ง ยาวขึ้น ?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 13:05:56 »
ต่ีอออกแอมป์ สิครับ สั่งได้ เอาสั้นเอายาว ได้หมดครับ
Line id: 081-8718003

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ทำยังไงให้ ซัสเทน กีต้าร์โปร่ง ยาวขึ้น ?
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 13:26:59 »
เปลี่ยน นัท กับ แซด เดิ้ล เป็น ทอง เหลือง ซิครับ  ผมเคยทำมาแล้ว  หางเสียง ยาวเป็น กิโล.......อิอิ  แถมมีเสียง วิ๊งๆ  อีก

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 13:59:30 »
จากส่วนตัวผมนะคับ
ยิ่งสายใหญ่ แรงตรึงสายเยอะ แอคชั่นสูง คอไม่ค่อยแอ่นเข้าหากีต้าร์
เสียงจะสั้นและกุดลง

รอน้าๆ มาเพิ่มเติมนะคับ
ปล.ที่ว่าไปสำหรับความคิดเห็นของผมนะคับ
ขอบคุณน้าทหารหล่อครับ

หมายความว่า สายใหญ่ และแอคชั่นต่ำ จะกังวาลกว่า ซัสเทินยาวกว่าหรอครับ?

sustain ยาวกว่าคับ
แต่เบาลง สายใหญ่เสียงดังขึ้นแต่เสียงกุด สั้นลงคับ
ปล.แอคชั่นสูงบางทีก็ทำให้ sustain ยาวขึ้น แต่สำหรับผมจะเน้นทำให้ต่ำลงมากกว่า เหมือนว่าแรงตรึงสายไม่ตรึงจนเกินไป การแกว่งตัวของสายเลยทำได้ดีกว่าในขณะที่ action สูงๆ
ปล.ความคิดส่วนตัวนะคับ อาจสวนกับน้าๆบางคนนะคับ ต้องขออภัยจริงๆคับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 15:27:04 »
เปลี่ยน นัท กับ แซด เดิ้ล เป็น ทอง เหลือง ซิครับ  ผมเคยทำมาแล้ว  หางเสียง ยาวเป็น กิโล.......อิอิ  แถมมีเสียง วิ๊งๆ  อีก

เห็นด้วยครับ
Lekjang2513

pas

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 17:39:09 »
ส่วนตัว... เสียงที่ยาวเพราะการสั่นไม่หยุดเกิดจาก 1. ไม้ที่ยึดกับสายมีการยืดหดตัวที่ดีทำให้ยาว เขาจึงใช้ไม้เนื้ออ่อนแต่ต้องเหนียว คือ ไม้สน
2. สายต้องมีแรงตึงที่พอเหมาะกับระยะ ยิ่งยาวยิ่งใช้เวลาแกว่ง(สั่น) นาน ลองกดสายดูจะรู้ 3. การช่วยให้สายขยับแบบต่างๆ เช่นการดัน เขย่า..
4. ไม้ส่วนประกอบ ที่ตอบสนอง.... 5. ขนาดของกีตาร์เกียวกับการกำทอนสะท้อนเสียง... 6.อื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง (นัท กับ แซด เดิ้ล .... ระยะ ชนืด...).. รวมๆกัน

Birra Alla Vita

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 00:16:20 »
วิธีนี้ก็ได้ผลนะครับ
เปลี่ยนลูกบิด กีตาร์ ยามาฮ่า เก่าๆผมเปลี่ยนใส่ Grover ไม่น่าเชื่อว่ายาวขึ้นจริงๆ ตอนแรกเปลี่ยนเพราะมันเพี้ยนง่าย
ขอบคุณครับ (^^

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:12:36 »
แอบเพิ่มเติมเล็กน้อย ความฟิตของรู Bridgepin กับวัสดุที่ใช้เพื่อส่งผ่านแรงสั่นลงยัง bridge ส่งไปไม้หน้าตามลำดับก็มีผลนะครับ ส่วนตัวชอบ pin ebony มากกว่าพลาสติกที่ติดมากับกีต้าร์ส่วนใหญ่
เคยเปลี่ยน nut+saddle+pin ยกเซ็ทเป็น tusq ที่ชอบคือซัสเทนยาวมาก แต่ที่ไม่ชอบคือยาวเกินและเสียงดูไม่มีเสน่ห์หรือถูกจริตหูเหมือนกระดูกเดิมๆ^^ สุดท้ายกลับมาเล่นกระดูกครับ กะลังดีไม่มากไม่น้อย

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 00:24:55 »
แอบเพิ่มเติมเล็กน้อย ความฟิตของรู Bridgepin กับวัสดุที่ใช้เพื่อส่งผ่านแรงสั่นลงยัง bridge ส่งไปไม้หน้าตามลำดับก็มีผลนะครับ ส่วนตัวชอบ pin ebony มากกว่าพลาสติกที่ติดมากับกีต้าร์ส่วนใหญ่
เคยเปลี่ยน nut+saddle+pin ยกเซ็ทเป็น tusq ที่ชอบคือซัสเทนยาวมาก แต่ที่ไม่ชอบคือยาวเกินและเสียงดูไม่มีเสน่ห์หรือถูกจริตหูเหมือนกระดูกเดิมๆ^^ สุดท้ายกลับมาเล่นกระดูกครับ กะลังดีไม่มากไม่น้อย
ขอบคุณครับ ผมสะดวกที่ MC เชียงใหม่ไม่รุ้ที่ไหน มี nut+saddle+pin กระดูกขายไหม

และ คิดค่าติดตั้งเพิ่มเติม แพงมากไหมครับ ?

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 00:25:24 »
ต่ีอออกแอมป์ สิครับ สั่งได้ เอาสั้นเอายาว ได้หมดครับ
ขอบคุณครับ ♥

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 00:25:52 »
ไว้จะลองดูนะครับ ขอบคุณครับ

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 00:28:20 »
ส่วนตัว... เสียงที่ยาวเพราะการสั่นไม่หยุดเกิดจาก 1. ไม้ที่ยึดกับสายมีการยืดหดตัวที่ดีทำให้ยาว เขาจึงใช้ไม้เนื้ออ่อนแต่ต้องเหนียว คือ ไม้สน
2. สายต้องมีแรงตึงที่พอเหมาะกับระยะ ยิ่งยาวยิ่งใช้เวลาแกว่ง(สั่น) นาน ลองกดสายดูจะรู้ 3. การช่วยให้สายขยับแบบต่างๆ เช่นการดัน เขย่า..
4. ไม้ส่วนประกอบ ที่ตอบสนอง.... 5. ขนาดของกีตาร์เกียวกับการกำทอนสะท้อนเสียง... 6.อื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง (นัท กับ แซด เดิ้ล .... ระยะ ชนืด...).. รวมๆกัน
ขอบคุณครับ น่าคิดเลยครับ น้า