Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้ ซัสเทน กีต้าร์โปร่ง ยาวขึ้น ?  (อ่าน 7978 ครั้ง)

Birra Alla Vita

• member
ตามหัวข้อเลยครับ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำยังไงให้ ซัสเทน กีต้าร์โปร่ง ยาวขึ้น ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 02:49:04 »
จากส่วนตัวผมนะคับ
ยิ่งสายใหญ่ แรงตรึงสายเยอะ แอคชั่นสูง คอไม่ค่อยแอ่นเข้าหากีต้าร์
เสียงจะสั้นและกุดลง

รอน้าๆ มาเพิ่มเติมนะคับ
ปล.ที่ว่าไปสำหรับความคิดเห็นของผมนะคับ

• member
Re: ทำยังไงให้ ซัสเทน กีต้าร์โปร่ง ยาวขึ้น ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 02:56:58 »
จากส่วนตัวผมนะคับ
ยิ่งสายใหญ่ แรงตรึงสายเยอะ แอคชั่นสูง คอไม่ค่อยแอ่นเข้าหากีต้าร์
เสียงจะสั้นและกุดลง

รอน้าๆ มาเพิ่มเติมนะคับ
ปล.ที่ว่าไปสำหรับความคิดเห็นของผมนะคับ
ขอบคุณน้าทหารหล่อครับ

หมายความว่า สายใหญ่ และแอคชั่นต่ำ จะกังวาลกว่า ซัสเทินยาวกว่าหรอครับ?

bossmongkol

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 03:01:43 »
ซัทเทิลตํ่าเสียงเบสจะหายไปครับ 

5150ed

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 03:48:17 »
Setupให้เหมาะสม สายสูงขึ้น ขันคอให้มีreliefสักนิด ใช้สายใหญ่ขึ้น น่าจะช่วยให้ชัสเทนดีขึ้น
หรืออาจจะลองเปลี่ยน saddle เป็นของ graphtech ก็ น่าจะช่วยได้นิดหน่อย
หรือมือช้ายกดสายให้ชิดๆเฟรต ก็ช่วยได้ ^^

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 08:36:48 »
 Set ให้สูงขึ้นอีกนิด ใส่สายใหญ่ขึ้นเสียงดังขึ้นซัทเทนยาวขึ้นแน่นอนครับ

playguitar

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 08:41:41 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับน้า เล่นไปเล่นมาเหมือนเสียงมันจม ห้วน ๆ ทุกวันนี้เลยเปลี่ยนมาเล่นทรงจัมโบ้ ใส่สายเบอร์ 12 โอเคเลยครับ ถูกใจ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 10:24:57 »
นอกจากปรับคอให้โก่ง(relief)นิดๆแล้ว อีกทางนึงคือถ้าเอากีตาร์ไปsetupกับช่างคราวหน้า ลองเปลี่ยนnut, saddle, bridge pinsมาเป็นกระดูกดูสิครับ(ไหนๆก็ไหนๆแล้ว แนะนำจัดไปยกชุดเลยครับ อันนี้ช่วยได้เยอะแบบเห็นได้ชัดแต่เสียงจะใสขึ้น แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมแนะนำfossilของช้างแมมมอทหรือไม่ก็walrusครับ สุดยอดเหนือคำบรรยายจริงๆ(ไม่รู้บ้านเรามีร้านไหนนำเข้าหรือเปล่า?) ซัสเทนยาววววววเฟื้อยเลยครับ ยาวจนบางครั้งรำคาญเสียงวิ้งๆของมันน่ะครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 10:33:00 »
นอกจากปรับคอให้โก่ง(relief)นิดๆแล้ว อีกทางนึงคือถ้าเอากีตาร์ไปsetupกับช่างคราวหน้า ลองเปลี่ยนnut, saddle, bridge pinsมาเป็นกระดูกดูสิครับ(ไหนๆก็ไหนๆแล้ว แนะนำจัดไปยกชุดเลยครับ อันนี้ช่วยได้เยอะแบบเห็นได้ชัดแต่เสียงจะใสขึ้น แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมแนะนำfossilของช้างแมมมอทหรือไม่ก็walrusครับ สุดยอดเหนือคำบรรยายจริงๆ(ไม่รู้บ้านเรามีร้านไหนนำเข้าหรือเปล่า?) ซัสเทนยาววววววเฟื้อยเลยครับ ยาวจนบางครั้งรำคาญเสียงวิ้งๆของมันน่ะครับ
Like !
ทราบว่าน้าเล่นที่ร้าน ออกแอมป์เป็นหลัก หางเสียงยาวๆ จะทำให้เสียงไปกวนโน๊ต ตัวถัดไปที่จะเล่น อาจทำให้เสียงคอร์ดมั่วๆ ได้ ( แอบไปอ่านจากเวปเพื่อนบ้านมา )
ถ้าเล่นเสียงเปล่า ๆ เพราะดีครับ มีประกาย

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:08:01 »
ซัทเทิลตํ่าเสียงเบสจะหายไปครับ
ขอบคุณครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:09:18 »
Setupให้เหมาะสม สายสูงขึ้น ขันคอให้มีreliefสักนิด ใช้สายใหญ่ขึ้น น่าจะช่วยให้ชัสเทนดีขึ้น
หรืออาจจะลองเปลี่ยน saddle เป็นของ graphtech ก็ น่าจะช่วยได้นิดหน่อย
หรือมือช้ายกดสายให้ชิดๆเฟรต ก็ช่วยได้ ^^
ขอบคุณครับ  แล้ว saddle ของ graphtech

หาซื้อได้ตามร้านกีต้าร์ทั่วไปไหมครับ ?

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:10:31 »
Set ให้สูงขึ้นอีกนิด ใส่สายใหญ่ขึ้นเสียงดังขึ้นซัทเทนยาวขึ้นแน่นอนครับ
ขอบคุณน้า usamah ครับ

หมายความว่า ตั้งแอคชั่นสูงจากมาตรฐาน สักนิดนึงหรอครับ ?

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:12:31 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับน้า เล่นไปเล่นมาเหมือนเสียงมันจม ห้วน ๆ ทุกวันนี้เลยเปลี่ยนมาเล่นทรงจัมโบ้ ใส่สายเบอร์ 12 โอเคเลยครับ ถูกใจ
กีต้าร์ปัจจุบัน ผมก็จัมโบ้ครับ ใส่เบอร์ 11

เพราะเป็นกีต้าร์แบรนด์ไม่ดัง จึงไม่แจ้ง สเปคสายไว้ (- -!

ผมจึงไม่กล้าใส่เบอร์12 ครับ กลัวคอขาด แหะๆ ..

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:14:46 »
ขอบคุณครับน้า ที่แนะนำได้ลึกเลย

ผมสะดวกที่ MC เชียงใหม่ ไม่รู้ที่นั่นจะมีขายไหม ?

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:17:31 »
Like !
ทราบว่าน้าเล่นที่ร้าน ออกแอมป์เป็นหลัก หางเสียงยาวๆ จะทำให้เสียงไปกวนโน๊ต ตัวถัดไปที่จะเล่น อาจทำให้เสียงคอร์ดมั่วๆ ได้ ( แอบไปอ่านจากเวปเพื่อนบ้านมา )
ถ้าเล่นเสียงเปล่า ๆ เพราะดีครับ มีประกาย
ขอบคุณน้า วัฒน์ ครับ ^^

ผมเล่นฟิงเกอร์ปิ๊คกิ้ง มากว่าตีคอร์ดครับ จึง

อยากได้ัซัสเทิ่นยาวๆ ให้เสียงมันหวานๆ

ไำม่รู้ผมเข้าใจถูกปล่าว ถ้าผิดขอ อภัยครับ (^^!

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 21:29:26 »
การเปลี่ยนชิ้นส่วนหรือขนาดของสายนั้นไม่มีใครรับประกันใด้ว่าจะทำให้ใด้ sustain ที่ยาวขึ้นครับ ถ้าใด้ก็อาจใด้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น เรื่อง sustain ยาวและนิ่งนี่เป็นเรื่องเขาออกแบบมาจากโรงงานครับ บางยี่ห้ออย่าง Gibson เขาออกแบบให้ sustain สั้นเสียงจะใด้ไม่รกเวลาตีคอร์ดในขณะที่บางยี่ห้ออย่าง Lowden นั้นออกแบบให้ sustain ยาวเพื่อให้เล่น fingerstyle ใด้นุ่มนวล

พวกนักดนตรีบางคนเขาใช้ compressor/sustainer อย่าง BOSS CS-3 (ตัวละพันกว่าบาทที่ธีระ) เมื่อต้องการ sustain เวลาโซโล่ครับ มันเป็น effect กีตาร์ไฟฟ้าแต่ถ้าคุณเล่นออกแอมป์ตามร้านก็ใช้กับกีตาร์โปร่งใด้เหมือนกัน

CS-3 Compression Sustainer [BOSS Sound Check]

วิธีที่สองก็คือหา magnetic pickup แบบคาด sound hole มาใช้และเปลี่ยนสายเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้าครับ

j160e_1964.MOV

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 01:06:40 »
การเปลี่ยนชิ้นส่วนหรือขนาดของสายนั้นไม่มีใครรับประกันใด้ว่าจะทำให้ใด้ sustain ที่ยาวขึ้นครับ ถ้าใด้ก็อาจใด้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น เรื่อง sustain ยาวและนิ่งนี่เป็นเรื่องเขาออกแบบมาจากโรงงานครับ บางยี่ห้ออย่าง Gibson เขาออกแบบให้ sustain สั้นเสียงจะใด้ไม่รกเวลาตีคอร์ดในขณะที่บางยี่ห้ออย่าง Lowden นั้นออกแบบให้ sustain ยาวเพื่อให้เล่น fingerstyle ใด้นุ่มนวล

พวกนักดนตรีบางคนเขาใช้ compressor/sustainer อย่าง BOSS CS-3 (ตัวละพันกว่าบาทที่ธีระ) เมื่อต้องการ sustain เวลาโซโล่ครับ มันเป็น effect กีตาร์ไฟฟ้าแต่ถ้าคุณเล่นออกแอมป์ตามร้านก็ใช้กับกีตาร์โปร่งใด้เหมือนกัน

CS-3 Compression Sustainer [BOSS Sound Check]

วิธีที่สองก็คือหา magnetic pickup แบบคาด sound hole มาใช้และเปลี่ยนสายเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้าครับ

j160e_1964.MOV

ขอบคุณครับ น้ากฤษณ์ ได้ความรู้ใหม่เลย

Chetto

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 07:59:36 »
ชอบมากเลย คลิปที่2 นี่  เท่ห์สุดๆ :D

บูมบาม

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 08:05:19 »
วิธีนี้ก็ได้ผลนะครับ
เปลี่ยนลูกบิด กีตาร์ ยามาฮ่า เก่าๆผมเปลี่ยนใส่ Grover ไม่น่าเชื่อว่ายาวขึ้นจริงๆ ตอนแรกเปลี่ยนเพราะมันเพี้ยนง่าย
เล่นได้เพราะใจมันรัก

5150ed

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 12:36:53 »
วิธีนี้ก็ได้ผลนะครับ
เปลี่ยนลูกบิด กีตาร์ ยามาฮ่า เก่าๆผมเปลี่ยนใส่ Grover ไม่น่าเชื่อว่ายาวขึ้นจริงๆ ตอนแรกเปลี่ยนเพราะมันเพี้ยนง่าย

เคยได้ยินเพื่อนพูดถึงเหมือนกันครับ ว่าได้เสียงดีขึ้นเยอะ