Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียความรู้สึกครับ  (อ่าน 4286 ครั้ง)

เหาฉลาม

• member
เสียความรู้สึกครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 20:07:47 »
ขออนุญาติน้า ๆ ชาวบ้านไม้ระบายความรู้สึกกันหน่อยครับ เมื่อวันก่อนผมมีงานต้องไปทำที่เซ็นทรัลเวิลด์ ก็เลยหาโอกาสไปแวะชมร้านขายเครื่องดนตรีที่มีอยู่ในนั้น เท่าที่ทราบก็มีอยู่ 3 ร้าน ไปร้านแรกก็น่ารักครับ ร้านนี้เป็นตัวแทนยี่ห้อที่ทำเหมือนกีตาร์มาร์ติน รวมทั้งมีมาร์ตินของแท้จำหน่ายอยู่ด้วย ทั้งพนักงานทั้งเจ้าของร้าน(หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ) ให้การต้อนรับดี อยากลองเล่นตัวไหนก็ได้ทั้งนั้น แต่ผมเกรงใจ เพราะว่าฝีมือยังไม่ถึง เพิ่งจะหัดเล่น ฝีมือแค่ 20 จะลองกีตาร์ตัวละหมื่นกว่าก็เกรงใจเขา แต่ทางร้านโอเคบอกไม่มีปัญหา ไม่ซื้อก็ไม่่ได้ว่าอะไรเพราะของแบบนี้มันต้องลองจนกว่าเราจะรู้สึกว่าชอบและใช่   ส่วนอีกร้านอยู่ในโซนที่เห็นชัดกว่าร้านที่แล้วหนอย พนักงานในร้านเป็นน้องผู้หญิงอุปนิสัยใจคอน่ารัก ใจเย็น ไม่เน้นแต่จะขายของอย่างเดียว  ผมขอคำอธิบายเรื่องซีรี่ส์ที่อยู่บนหัวกีตาร์ ก็ได้รับคำตอบที่น่าพอใจ เห็นได้ชัดว่ามีความรู้และทางร้านคงอบรมเรื่องรายละเอียดของกีตาร์แต่ละตัวมาพอสมควร (กีตาร์ยี่ห้อนี้เป็นของญี่ปุ่นครับ มีทั้งทีทำในญี่ปุ่น และซีรีส์ใหม่ที่ผลิตในจีน แต่คิวซี.ของญี่ปุ่น บอกขนาดนี้ก็น่าจะรู้แล้วว่าเป็นยี่ห้ออะไร และของร้านอะไร) เธอนำกีตาร์มาให้ลองหลายตัว ทั้งที่ผมบอกว่าเล่นไม่ค่อยเก่ง เกรงใจ แต่น้องก็บอกว่าไม่เป็นไรค่ะ (แต่ผมชอบยี่ห้อนี้นะ รู้สึกว่าช่วงคอกีตาร์ จับแล้วมันได้อารมณ์ดี ค่อนข้องจะหนาหน่อย) ก็เล็ง ๆ ไว้ ช่วงปีใหม่อาจจะกลับไปสอยมาสักตัว  มาถึงอีกร้านนึง ร้านนี้ค่อนข้างจะอยู่ในซอกหลืบ หายากเหลือเกิน แต่ก็หาจนเจอ เดินเข้าไปในร้าน พนักงานก็อยู่กันหลายคน มีพี่ผู้ชายคนนึงกำลังลองกีตาร์ไฟฟ้าอยู่ ผมเดินเข้าไปในบริเวณที่มีกีตาร์โปร่งแขวนอยู่ อยากจะขอลองดีดเล่นดูบ้าง จะได้เปรียบเทียบกับยี่ห้อญี่ปุ่นตะกี้ อยู่ในร้านประมาณ 5 นาที ไม่มีพนักงานสักคนเดินเข้ามาคุยหรือให้คำแนะนำ (ย้ำอีกทีว่ามีคนอยู่เยอะนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นพนักงาน ดูแล้วก็ไม่มีลูกค้าอะไรมากมายเลย) พอเห็นว่าผมคงจะไม่ได้รับคำตอบอะไรก็ได้ยินเสียงอีกส่วนหนึ่งเล่นอยู่ ก็เลยเดินเข้าไปดู เห็นพนักงานสองคนอยู่ในห้องนั้น คนนึงนั่งอยู่ข้าง ๆ อีกคนนึงกำลังทดสอบกีตาร์อย่างเมามัน(ประมาณว่าโชว์เพาเวอร์เต็มที่ แต่ยอมรับว่าเขาเล่นเก่งครับ) ประมาณว่าทำเอาลูกค้าอย่างเราไม่กล้าลองเลยทีเดียวเชียว เพราะมันโชว์เต็มที่ ไอ้เรารึก็ตีได้แค่ไม่กี่คอร์ด เล่นซะกูฝ่อเลย!!!! แต่ก็ยังไม่ได้สนใจลูกค้าอย่างผมอีกเช่นเคย ไม่มีแม้แต่คำถามว่า "สนใจรุ่นไหนหรือเปล่าครับ" ประหนึ่งว่ากูอยู่ในร้านของกู ไม่สนใจใคร ซะงั้น  ก็เลยรู้สึกผิดหวังอย่างแรง เพราะชื่อของร้านค่อนข้างจะดี ก็เลยคิดไว้แต่แรกว่าน่าจะได้รับความสนใจอยู่บ้าง ปรากฏว่าทุกอย่างตรงกันข้่าม ร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายกีตาร์ญี่ปุ่นและกีตาร์โปร่งไฟฟ้าอีกยี่ห้อหนึ่ง (เคยมีวงดนตรีของไทยใช้ชื่อเดียวกับกีตาร์ยี่ห้อนี้ นักร้องนำเป็นหญิง เพิ่งจะเสียชีวิตไปที่ต่างประเทศเมื่อปีที่แล้ว) ดูจะได้ใจของผมมากกว่า ผมไม่ใช่คนร่ำรวยนะครับ กว่าจะซื้อกีตาร์ได้ก็เก็บเงินกันเลือดตาแทบกระเด็น ในเมื่อจะเสียตังค์ก็ขอเลือกให้เต็มที่สักหน่อย ผมก็เลยเดินออกมาจากร้านนั้นชนิดผิดหวังอย่างแรง  ถึงตอนนี้ก็ตัดสินใจได้แล้วครับว่า ถ้ามีตังค์เมื่อไหร่ กีตาร์ตัวต่อไปของผมจะมาจากร้านไหน เจอแบบนี้ก็เบื่อนะครับ   มีอีกร้านนึงเหมือนกัน(ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว) ผมก็ไม่รู้หรอกว่าเขาเป็นตัวแทนจำหน่ายกีตาร์แบรนด์ดัง เข้าไปถึงก็บอกอยากจะมาดูยี่ห้อ วีล่าห์ พนักงานก็หัวเราะแล้วบอกว่าไม่มีครับ มีแต่ยี่ห้อ...... แล้วก็........ ไอ้เรื่องยี่ห้อเนี่ยผมก็พอจะเข้าใจ แต่เสียงหัวเราะของพนักงานคนนั้น เป็นเสียงที่ส่อสำเนียงเยาะเย้ย ถากถางมากนะครับ ประมาณว่า ถุยยย... กีตาร์แบบนั้น ร้านกูไม่ขายโว้ย ของกูมีแต่แบรนด์เนม ระดับไฮเอ็น เฮ้อ.... ผมได้แต่คิดในใจว่า ถ้ากูรู้กูจะมาที่ร้านของมึงมั้ย บอกตรง ๆ เสียอารมณ์มากครับ น้า ๆ ท่านใด เคยโดนแบบนี้มั้ยครับ

Piyawat.H

• member
Re: เสียความรู้สึกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 20:44:05 »
น้าเหาฉลาม ทำใจเบาๆ ปล่อยจินตนาการเหมือน conductor นะครับ ผมเป็นลูกค้าประจำทั้ง 3 ร้านที่น้าพูดถึงเลยครับ
ร้านแรก " พี่ครับมีกีต้าร์ใหม่ๆ เข้ามา ลองเล่นได้เลยนะครับ" ผมเอาจูนเนอร์ไปเปลี่ยนแบตเตอรี่ ไม่คิดตังค์
ร้านที่สอง " พี่คะอยากลองตัวไหนบอกได้เลยนะคะ " ร้านนี้ผมซื้อสายแยก พนักงานจัดเซ็ทให้ครับ (ผมเล่นซึงเหนือ และพิณอิสาน ด้วยครับ )

ร้านที่สาม " ตามสะบายครับพี่ มีอะไรให้เรียกได้เลยนะครับ " ถ้าอยากได้กล่องกระดาษสำหรับส่งกีต้าร์ไปรับที่ร้านนี้ได้
  ร้านที่สามนะครับ พนักงานขายส่วนใหญ่เป็นผู้ชาย 1-3 นาทีแรก เขาจะปล่อยให้ลูกค้าชมและเลือกสินค้าไม่เข้ามารบกวน จังหวะที่น้าเข้าไป
น้องๆ เขาอาจกำลังจะปิดการขายอยู่พอดี เลยเล่นให้ลูกค้าที่กำลังสนใจดูอยู่อย่างเต็มสตรีมของกีต้าร์  ส่วนร้านที่น้าเข้าไปสอบถามหาวีล่า
ผมถือว่าพนักงานไม่มีทักษะเท่าไหร่ แนะนำน้าไปลัคกี้มิวสิค ก็จบแล้วครับ
 ทำใจเบาๆ พริ้วๆ นะครับน้า ผมก็เพิ่งหัดเล่น แต่จะไม่ให้สิ่งเร้าภายนอกมาเป็นตัวแปรเท่าไหร่ครับ

DivineRapeir

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 21:44:24 »
เจอ Veelah ตีตลาด มีแย่งลูกค้ากันมั่งอะ55555
ยุคนี้ต้องถูกและดีเป็นสำคัญ

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 21:47:36 »
อย่าไปเอามาเป็นอารมณ์ครับ ไม่สบายใจปล่าว เลือกกีตาร์ที่ชอบในร้านที่พอใจก็พอครับสบายใจดีครับ ;D

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 21:51:31 »
ลองมาที่เดอะมอลล์บางกะปิมั้ยครับน้า แล้วจะรุ้ว่าแค่นี้ยัง จิ๊บๆ  ;D

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 22:22:14 »
น้ายังโชคดี ที่มีร้านให้ลอง ส่วน ตจว.อย่างผม ถ้าไม่ซื้อไม่ให้ลองเด้อ.....ฟังแล้วจุกมาก

loh

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 23:19:00 »
ผมอ่านแล้ว ขอแนะนำน้าดังนี้

1. อย่าไปใส่ใจมาก ชอบตัวไหน ชอบร้านไหน ก็ซื้อ ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปซื้อ มีทางเลือกเยอะแยะ
ไม่ชอบสาขานี้ ก็ไปลองอีกสาขาหนึ่ง ร้านค้ามีหลายร้าน พนักงานมีหลายคน รวมๆแล้วนับไม่ถ้วน
ย่อมมีทั้งคนที่เราพอใจ และไม่พอใจ
ทำใจเบาๆ แบบน้า wat@whiskey แนะนำ

2. เล่าให้เพื่อนๆในนี้ฟัง มีคนหลายวัย หลายอาวุโส ควรจะใช้คำสุภาพ คำเช่นนี้ ไม่เหมาะกับเวบบอร์ดสาธารณะแบบนี้ครับ
ถ้าเราใช้คำพูดดี ก็ทำให้เราดูดี ถ้าเราเลือกใช้คำพูดที่ไม่ดี เราก็อาจจะดูไม่ดี น้าเลือก....ดู ครับ

3. เล่นไม่เก่ง ไม่เกี่ยว น้าอยากลองน้าก็ลอง ก็เล่นเท่าที่ความสามารถน้าจะมี
เพราะเวลาลองกีต้าร์ว่า ตัวไหน ยี่ห้อไหนเสียงดี เสียงถูกใจ ไม่ต้องเล่นเก่งครับ
เล่นให้รู้ว่าเราชอบหรือไม่ชอบ
เล่นแค่ไม่กี่คอร์ด หรือไม่กี่นาที ก็รู้แล้วว่า คุณชอบ หรือคุณจะซื้อ หรือไม่ซื้อ

ถ้าน้าเปลี่ยนความคิดนี้ได้ น้าจะได้ลองกีต้ารแบบมีความสุขครับ

สุดท้าย สิ่งทีน้าบ่นมาทั้งหมด ไม่ได้แก้ไขปัญหา แนะนำให้โทรไปแจ้ง หรือ อีเมล์ไปแจ้งร้านค้าเลย
ถึงจะมีการเปลี่ยนแปลง หรือปรับปรุง ถ้ามีการเปลี่ยนแปลง ปรับปรุงไปในทางที่ดี
ก็จะถือว่า น้าได้ช่วยคนที่จะไปใช้บริการอีกหลายร้อยคนไว้ ครับ

จบ.

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 23:21:39 »
ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำและให้กำลังใจนะครับ :)

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 23:33:19 »
    ตามที่พี่ๆ น้าๆว่าครับ ทำใจร่มๆ ชอบร้านไหนก็เข้าร้านนั้นครับน้าเหาฉลาม เอาเวลามาฝึกเล่นกีต้าร์ก่อนดีกว่า เล่นคล่องเมื่อไหร่โอกาสจะเจอกีต้าร์ดีๆ ที่ถูกใจก็จะมีให้เราเลือกเยอะขึ้น สำคัญที่สุดให้เกียรติเค้า ให้เกียรติเราเอง ตอนลองก็ระมัดระวังให้มาก เห็นใจคนขายเหมือนกัน ที่เล่นไม่ดีแล้วยังห่าม ไม่ระมัดระวัง กีต้าร์กระทบ กระแทกได้รับความเสียหาย เป็นใครก็ช้ำครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 23:34:25 »
เรียนน้า เหาฉลาม
ผมเข้าใจและเห็นใจในความรู้สึกของน้าเหาฉลาม ครับ
แต่ขออนุญาตเรียนว่าอย่าไปเก็บมาเป็นอารมณ์เลยครับ ถือเสียว่าบุคลิกของพนักงานร้านนั้นๆ เป็นเช่นนั้นเอง
ที่สำคัญเราชอบ-เราถูกใจกีต้าร์แบรนด์ใดจากร้านใด เราก็ซื้อร้านนั้นครับ เพราะว่าสิ่งที่เราต้องการคือกีต้าร์ ซึ่งจะอยู่กับเราไปอีกนาน หรืออาจตลอดไป
ส่วนอากัปกริยาของพนักงานขายนั้น ให้มันผ่านเลยไปเหมือนกับลมๆ แล้งๆ ที่พัดมาแล้วก็ผ่านไปครับ อย่าไปเสียอารมณ์กับสิ่งเหล่านี้ ด้วยความเห็นใจน้าเหาฉลาม ครับ
ส่วนเรื่อง Veelah นั้น ผมเองก็ใช้อยู่ แม้เป็นเพียง V1 ซึ่งราคาไม่แพง แต่ผมเองก็ชอบในน้ำเสียงและพอใจเมื่อได้หยิบขึ้นมาเล่นในแต่ละครั้งครับ
ขอให้น้าเหาฉลาม ได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆ ด้วยนะครับ

peterr

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 03:52:06 »
ผมพอเดาออกร้านไหนเจอเหมือนกัน คราวหน้าน้าไปลองบอกเค้าขอลองตัวที่แพงสุด พอลองเสร็จ ก้อทำทีบ่นกับตัวเอง เห้อไม่เข้ามือเลย แล้วถามมีตัวอื่นอีกไหม ลองให้หนำใจครับสุดท้าย บอกน้องว่าไม่เข้ามือเลยหรือไม่โดนเลย แหะๆมุกนี้ได้ผลกับพวกชอบดูถูกแบรนและพวกไม่ใส่ใจลูกค้าสำหรับผมยี้ห้อไหนไม่สำคัญอยู่ที่ว่าเราถูกใจกะเสียงเล่นแล้วรุสึกลื่นก้อพอและ ทุกวันนี้ผมใช้Everest เล่นร้านและที่บ้านพอใจมากครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 12:56:22 »
ผมไปบ่อยน่ะ ร้าน MC ที่ ว่า และผมชอบการบริการแบบนี้ ผมไม่ชอบ ร้านที่มี พนักงาน มาเฝ้าตามติดแจเหมือนกลัวว่าเรากำลังจะขโมยอะไรหรืเปล่า  การที่ร้านปล่อยให้เราเดินดู เลือกชมสินค้าผมว่าดีน่ะ ผมชอบครับ  เมื่อเรา สนใจกีต้าร์ตัวใด อยากลองเสียงผมก็เรียกพนักงานให้หยิบกีต้าร์ตัวที่สนใจมาให้ลอง  พนักงานก็หยิบมาให้ลองเสียงตามปกติ ไม่ว่า ตัวล่ะแสนหรือ ตัวละพัน   การลองกีต้าร์ก็ไม่ใช่การโชว์ฝีมือ ไม่ควรคิดว่า เล่นไม่เก่งเล่นไม่เป็น แล้ว จะลองกีต้าร์ไม่ได้   แต่ " ต้องลองกีต้าร์เป็น  "  และต้องมีมารยาทในการลอง จำให้ขึ้นใจว่า ไม่ใช่กีต้าร์เรา ของที่จะทำให้กีต้าร์เป็นรอย เครื่องประดับ หัวเข็มขัด เก็บให้เรียบร้อย และไม่ต้องไปโชว์พลัง หรือโชว์ฝีมือ ผมรำคาญพวกลูกค้าที่มาลองกีต้าร์แล้วโชว์พลังมากกว่า  ส่วนพนักงานที่เล่นกีต้าร์ ลองกีต้าร์เก่งผมก็ให้เขาเล่นให้ฟังเลย เราจะได้ฟังเสียงจากคนอื่นไปด้วย

สำหรับเรื่องเยาะเย้ยถากถางอะไรนั่น ผมมีความเห็นว่า ไม่ได้เป็นแบบที่น้าคิดหรอก ครับ หากเราคิดดี เราก็เป็นสุข หากเราคิดในในแง่ ลบ ก็เป็นผลไม่ดี กับเราเอง

ร้านนี้ผมเข้าไปลองกีต้าร์ก็ไม่ได้แต่งตัวดีอย่างใด ใส่แตะนันยาง เสื้อยืดธรรมดาครับ
Line id: 081-8718003

pongpra

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 13:27:42 »
ผมไปบ่อยน่ะ ร้าน MC ที่ ว่า และผมชอบการบริการแบบนี้ ผมไม่ชอบ ร้านที่มี พนักงาน มาเฝ้าตามติดแจเหมือนกลัวว่าเรากำลังจะขโมยอะไรหรืเปล่า  การที่ร้านปล่อยให้เราเดินดู เลือกชมสินค้าผมว่าดีน่ะ ผมชอบครับ  เมื่อเรา สนใจกีต้าร์ตัวใด อยากลองเสียงผมก็เรียกพนักงานให้หยิบกีต้าร์ตัวที่สนใจมาให้ลอง  พนักงานก็หยิบมาให้ลองเสียงตามปกติ ไม่ว่า ตัวล่ะแสนหรือ ตัวละพัน   การลองกีต้าร์ก็ไม่ใช่การโชว์ฝีมือ ไม่ควรคิดว่า เล่นไม่เก่งเล่นไม่เป็น แล้ว จะลองกีต้าร์ไม่ได้   แต่ " ต้องลองกีต้าร์เป็น  "  และต้องมีมารยาทในการลอง จำให้ขึ้นใจว่า ไม่ใช่กีต้าร์เรา ของที่จะทำให้กีต้าร์เป็นรอย เครื่องประดับ หัวเข็มขัด เก็บให้เรียบร้อย และไม่ต้องไปโชว์พลัง หรือโชว์ฝีมือ ผมรำคาญพวกลูกค้าที่มาลองกีต้าร์แล้วโชว์พลังมากกว่า  ส่วนพนักงานที่เล่นกีต้าร์ ลองกีต้าร์เก่งผมก็ให้เขาเล่นให้ฟังเลย เราจะได้ฟังเสียงจากคนอื่นไปด้วย

สำหรับเรื่องเยาะเย้ยถากถางอะไรนั่น ผมมีความเห็นว่า ไม่ได้เป็นแบบที่น้าคิดหรอก ครับ หากเราคิดดี เราก็เป็นสุข หากเราคิดในในแง่ ลบ ก็เป็นผลไม่ดี กับเราเอง

ร้านนี้ผมเข้าไปลองกีต้าร์ก็ไม่ได้แต่งตัวดีอย่างใด ใส่แตะนันยาง เสื้อยืดธรรมดาครับ

ผมก็คิดแบบน้า tom นะครับ อยากได้ระยะห่างนิดนึง ไม่ชอบให้พนักงานมาเดินตามติด หรือมานั่งประกบเวลาลองกีตาร์ (สำหรับผมมันกดดันจริงๆครับ เล่นไม่ออกฟังเสียงไม่รู้เรื่อง) ที่สำคัญผมคิดว่าต้องมีเป้าหมายก่อนที่จะเข้าไปลองซักนิดนะครับ แล้วก็ให้พนักงานเป็นคนหยิบและเก็บให้ แบบว่าชี้นิ้วสั่งเลย แล้วก็เรื่องมารยาทในการลองเป็นเรื่องสำคัญมากเช่นกันครับ ถ้าร้านไหนไม่ให้ผมลองก่อนผมไม่มีทางซื้อแน่นอนครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 15:18:23 »
อย่าคิดมากครับ

ยิ่งกว่านี้ มีอีกเยอะครับผม

เอาแค่ว่า เราไม่ชอบ เราก็ไม่ต้องเข้า พอครับ
เพราะ ต่างคนต่างวาระ

บางคนเข้าร้านนี้แล้วชอบ แต่พอเราเข้าไปแล้วไม่ชอบก็เยอะครับ

cross

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 18:30:57 »
ธรรมดา   มันเป็นเรื่อง   ธรรมดา

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

peterr

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:20:40 »
ขอบคุณน้าทอมเตือนสติ มันปรี๊ด อินไปหน่อยครับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:38:12 »
ผมไป 2 ร้านที่ Central  พระราม 9 ไม่ชอบทั้ง 2 ร้าน

ไป ฟอร์จูน ร้านที่ขาย Takamine  ประทับใจ บ้านนอก แบบผมสุดๆ ...

ขนาดไม่ชอบกีตาร์มาก แต่อยากให้ ทิป พนง. เลยครับ นครหลวงฯ

ผมรักสุดๆ เลย ...อีกร้านที่มีห้องซ้อมด้วย ก็แจ่มที่ ฟอร์จูน ....
Lekjang2513

Lue BL

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:52:13 »
ถูกทุกคนครับ  ผมว่าเป็นเรื่องปกติของมนุษย์มนา ทุกสาขาอาชีพมันก็อีโก้ทั้งนั้นครับ ใครๆก็คงเคยเจอบ้าง บางคนไปหาหมอใช้คำพูดไม่เป็นก็โดนว่า ไปปรึกษาหัวหน้าก็ยังโดนบ่น ไปรู้มากคนก็ไม่ชอบ เหมือนกับกีต้าร์ ใครชอบยี่ห้อไหนเขาก็ว่ายี่ห้อนั้นเสียงดี คนเราเก่งคนละทาง ชอบคนละอย่าง  มีที่ไหนไม่บ่นไม่ว่ากันบอกด้วยนะครับ อย่าไปเอามาคิดให้รกสมองเลยครับ ผมก็เคยเจอครับ  บ่นว่าไม่ซื้อก็ไปให้ไกลๆที่สยามพารากอนเลย สุดท้ายเดินผ่านตอนหลังก็ไม่เห็นแล้ว ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ คนน่ารักมีอยู่ทุกที่ คนไม่น่ารักก็มีอยู่ทุกที่ ใครทำยังไงก็ได้อย่างงั้นแหละครับ  ชอบตัวไหนซื้อเลยครับ (ขอให้มีความสุขกับการเล่นดนตรีนะครับ)

Satiwas

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:51:18 »
นักบาสกลัวโดนทิป โดนแลวกลัวเสียหน้า โดนเขาหลอกแล้วกลัวเสียน้องหมา ก็อย่ามาเป็นนักบาสเลยครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 09:35:09 »
เลือกเข้าเฉพาะร้านที่ถูกใจครับสิครับ...ร้านไหนไม่ถูกใจก็ไม่ต้องเข้า
เวลาผมจะไปซื้อจริง ๆ ผมไม่รอให้พนักงานมาเทคแคร์ครับ ผมเข้าไปถามเลย มีไอ้นี่ รุ่นนี้ มั้ย ขอลองหน่อย ถูกใจก็ซื้อ ไม่ถูกใจก็ผ่าน
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม