Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้จักกีตาร์ที่มันเล่นได้ทุกอย่างสารพัดนึกบ้างไหมครับ  (อ่าน 9644 ครั้ง)

aneng

• member
ผมขี้เกียจคว้าตัวโน้นวางตัวนี้มันมีกีตาร์สารพัดนึกขายไหมครับ คือผมเดี๋ยวก็ตีคอร์ด เดี๋ยวก็โซโล่ เดี๋ยวก็ไปคลาสสิค มันมีกีตาร์แบบเบ็ดเสร็จไหมครับผมโทรไปถามยามาฮ่า ez-ag เขาก็เลิกผลิตแล้ว(ตัวดำๆไม่มีสาย) เคยได้ยินว่าไฟฟ้าLine6 ทำเสียงอะคูสติกได้ก็ไม่แน่ว่าทำได้ทุกอย่างปล่าว(คลาสสิค-โฟล์ค)มีใครครอบครองกีตาร์แบบนี้บ้างครับ  ::)

kaizer123

• member
กีตาร์ไฟฟ้าของFenderก้ใช้ได้นะครับเล่นได้หลากหลายเลยแต่ถ้าเล่นคลาสสิคนี่อาจไม่ชินมือกะโปร่งเท่าไหร่ :D
อีกอันก็น่าจะพวกArchtopอ่ะครับร๊อคเคยลองเหมือนกันซาวโหดไม่พอ 55555

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ลองหา Semi Hollow มาซักตัวครับ ไม่ต้องเสียบแอมป์เล่นก็พอได้ เกาตีคอร์ดได้หมด (แต่เสียงเบานิดนึง) ต่อแอมป์ปรับเสียงเล่นแจ๊สก็ได้ ปรับโหด ๆ แตก ๆ เล่นร็อคก็ได้ ริทึ่มก็ได้ โซโลก็ได้ ฟิงเกอร์สไตล์ก็ได้ คลาสสิกถ้าจะเล่นก็พอได้แต่อาจจะไม่ได้สำเนียงเท่าไร

กีตาร์แต่ละแบบมันค่อนข้างมีเอกลักษณ์ของมันเช่นเสียงที่ได้ สำเนียงต่างๆ ดังนั้นจะบอกว่ามีกีตาร์ตัวไหนที่เล่นได้ทุกอย่าง ก็กีตาร์ที่บ้านนั่นแหละครับ ตอนผมมีกีตาร์โปร่งตัวเดียวผมก็เล่นมันทุกแนวด้วยโปร่งตัวนั้นแหละ แต่ถ้าจะเอาจริงจังคงไม่มีกีตาร์ที่สามารถเล่นได้ทุกแนวแล้วให้เสียงได้ทุกแนว นอกจากผ่านการปรับแต่งหรือใช้ระบบอื่น ๆ ช่วยเช่นของ Line 6 ที่ว่าน่ะครับ

Traveler

• member
คำถาม  น่าสนใจมาก
คำตอบ  ไม่มีครับ

ของพ่วงคำถามไปอีก 1 คำถาม ไม่กล้าตั้งกระทู้ใหม่กลัวโดนโห่
มีกีต้าร์ยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่ซื้อแล้วเล่นเก่งเลยมั่งไหม จะซื้อมาเล่นมั่ง
กี่วันๆกี่ตัวๆ ที่มีอยู่เล่นแล้วไม่เห็นถึงไหนเลย ไม่เป็นเพลงซักกะที

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น

ของพ่วงคำถามไปอีก 1 คำถาม ไม่กล้าตั้งกระทู้ใหม่กลัวโดนโห่
มีกีต้าร์ยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่ซื้อแล้วเล่นเก่งเลยมั่งไหม จะซื้อมาเล่นมั่ง
กี่วันๆกี่ตัวๆ ที่มีอยู่เล่นแล้วไม่เห็นถึงไหนเลย ไม่เป็นเพลงซักกะที

น่าจะถามว่า มีกีตาร์ตัวไหนที่ซื้อเอาเข้าบ้านแล้วเมียไม่สงสัยมากกว่าครับพี่
ผมเอาตัวนึง...
:)

Traveler

• member
อ.น็อค เขาไม่สงสัยเรื่องซื้อครับ เขาด่าเลย ที่สงสัยน่ะคือมรึงออกไปเล่นกีต้าร์อะไรของมรึงทุกคืนเลย แล้วกลับดึกๆด้วย
จขกท ช่วยแนะด้วยครับ  :D

ยินยอม

• member
พี่ตู่ ผมกำลังพยายามหาทางกะไอ้ตัวนี้ พี่ว่ามันคุ้มไหมครับ
http://www.taylorguitars.com/Guitars/Archive/2006/gs/Models.aspx

ถามต่อ เอาไม้แบบไหนดีอะครับพี่

ยินยอม

• member
คุ้มนี่ คือคุ้มราคา นะครับ
ไม่ใช่คุ้มโดนด่า อิอิ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com

น่าจะถามว่า มีกีตาร์ตัวไหนที่ซื้อเอาเข้าบ้านแล้วเมียไม่สงสัยมากกว่าครับพี่
ผมเอาตัวนึง...

Traveler

• member
อ.น็อค ไม่เอ๊า ไม่อยากดู หยอดกระปุกไม่ทัน สงสัยต้องไปรับจ้างขนยาบ้าซะแล้ว
ถ้าถามผมเรื่องไม้ คำตอบผมมีแค่ Spruce/Rosewood เท่านั้นที่ลงตัวที่สุดสำหรับกีต้าร์ (นกรณีที่ราคาสูง โอกาสได้ซื้อไม่บ่อย เว้นเสียแต่เงินเหลือเฟือ เอาทุกตัวเลย)
เพิ่งคุยกับเบียร์เรื่อง PD-75 ถ้าอาจารย์เข้ากรุงเทพ ไปลองหน่อยนะครับ แล้วมาเล่าให้ฟังด้วย
แล้วไอ้ GS นี่มันตัวเท่าไหร่ครับ
หาทางเจอแล้วบอกด้วยนะครับ

TOM1869

• member
น้า ตู๋ L5E ของน้าหำเลย เข้าบ้านไม่ได้เอามาฝากไว้บ้าน ผมก่อนก็ได้ อิอิ
Line id: 081-8718003

Traveler

• member
น้า Hum แกกอดไว้แน่นไม่ยอมปล่อยให้คลาดสายตาเลยครับ และอีกอย่างมีคนที่อุตรดิตถ์ผูกแขนเป็นดองกันไว้แล้วกะน้า Hum ผมได้แต่นั่งมองครับ
ว่าแต่ว่าที่บ้านน้า Tom ยังมีที่ว่างให้เด็กตาดำๆหลายตัวอาศัยบ้างไหม จะเอาไปฝากให้ช่วยดูแล ไม่อยากให้มันเป็นเด็กอนาถาเร่ร่อนครับ ;D

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
อ.น็อค ไม่เอ๊า ไม่อยากดู หยอดกระปุกไม่ทัน สงสัยต้องไปรับจ้างขนยาบ้าซะแล้ว
ถ้าถามผมเรื่องไม้ คำตอบผมมีแค่ Spruce/Rosewood เท่านั้นที่ลงตัวที่สุดสำหรับกีต้าร์ (นกรณีที่ราคาสูง โอกาสได้ซื้อไม่บ่อย เว้นเสียแต่เงินเหลือเฟือ เอาทุกตัวเลย)
เพิ่งคุยกับเบียร์เรื่อง PD-75 ถ้าอาจารย์เข้ากรุงเทพ ไปลองหน่อยนะครับ แล้วมาเล่าให้ฟังด้วย
แล้วไอ้ GS นี่มันตัวเท่าไหร่ครับ
หาทางเจอแล้วบอกด้วยนะครับ

GS นี่มันเริ่มต้นที่ GS5(มะฮอก+ซีดาร์) ครับ MC ขายแปดหมื่นสอง ตัวอื่นคงแพงขึ้นไปอีก
มันหลอกหลอนมาจาก GS Limited edition ของพี่ซัน(มาโนช) อะครับ
เป็นความหลอนเฉยๆ แต่ในที่สุดผมคิดว่าอาจจะจบที่ 314 อะไรแบบนั้นมากกว่าครับ

Pearless นี่พี่ตู่พาหลอน
แต่ผมเกิดไอเดียมาว่า ถ้าหลอนเทเลอร์ ก็ต้องซื้อเทเลอร์น่ะครับ
ตอนนี้ V6 ซีกัล ไซมอนแพทริก มาร์ติน คราฟเตอร์ ที่เคยหลอกหลอนมาก่อนนี้ เลยตัดใจจากลากันได้น่ะครับ

หาทางซื้อกีตาร์ยังไม่เจอครับ
ถ้าหาทางซื้อเจอ คงหาทางเข้าบ้านไม่เจอ
แม่ลูกอ่อน มันดุกว่าตอนท้องอีกง่ะครับ  :o :o :o

Traveler

• member
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆเลยนะครับ
เคยคลั่งไคล้ Taylor อยู่พักนึง เล็งไปที่ 814 เลยล่ะ ได้ไปลองแล้วหลังจากนั้นหายอยากเลยครับมันไม่ใช่ผมครับ คือฝีมือไม่ถึง และ Taylor นีหวานหยดย้อยจริง (โดยเฉพาะ Taylor Swift) ส่วนผมมันลูกทุ่งหมอลำ เอามาก็คงตีคอร์ด Am อย่างเดียว ไม่คุ้มกับการโดนด่าครับ (พาดพิงอีกแล้ว)
 จึงได้ตั้งคำถามไงครับว่ามีกีต้าร์อะไรที่ซื้อแล้วเล่นเก่งเลย เล่นได้ทุกแนว (ยิ่งกว่ากีต้าร์สารพัดนึกของ จขกท อีก) แต่ก็อีกล่ะ โดน LL-36 สะกด ทำให้กระสันต์อีก ไม่รู้เป็นบ้าอะไรกะ Yamaha ดีนะที่เขาตั้งราคาไว้สูงปรี๊ดอย่างนั้น ไม่งั้นมีรายการเสียตัวแน่เลย ฮ่าฮ่าฮ่า อย่ามาฮ่า

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
น้า Hum แกกอดไว้แน่นไม่ยอมปล่อยให้คลาดสายตาเลยครับ และอีกอย่างมีคนที่อุตรดิตถ์ผูกแขนเป็นดองกันไว้แล้วกะน้า Hum ผมได้แต่นั่งมองครับ
ว่าแต่ว่าที่บ้านน้า Tom ยังมีที่ว่างให้เด็กตาดำๆหลายตัวอาศัยบ้างไหม จะเอาไปฝากให้ช่วยดูแล ไม่อยากให้มันเป็นเด็กอนาถาเร่ร่อนครับ ;D

น้า Traveler  ครับ  ปกติผมเป็นคนรักเด็กมาก  โดยเฉพาะ บรรดาเด็กตาดำ ๆ ของน้า ผมยิ่งรักมาก  หากได้ไปอยู่ที่บ้านผม  เด็กตาดำ ๆ ไม่ต้องอาศัย  ไม่ต้องฝากครับ ผมจัดให้อยู่รวมกันทั้งชีวิต และตลอดไปเลยครับ  สงสารเด็กตาดำ ๆ จะได้ไม่ต้องอนาถาเร่ร่อน  ส่วนบ้านน้า TOM1869  เท่าที่รู้มันแออัดยัดเยียดมาก ๆ ทุกวันนี้ เด็นในบ้านท่าน ก็ต้องอยู่กันกระจัดกระจายทั่วบ้าน ดูแลไม่ทั่วถึงอยู่แล้ว  อย่าไปสร้างความลำบากให้ท่านอีกเลย  หากน้า Traveler  สะดวกจะให้ผมไปรับพวกเด็กวัน เวลา ใด แจ้งได้ตลอดเวลา ครับ  ทันทีที่ได้รับทราบ  ไม่เกิน 5 ชั่วโมง ถึงหน้าบ้านน้า ครับ   
Finger Picking Style

ยินยอม

• member
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆเลยนะครับ
เคยคลั่งไคล้ Taylor อยู่พักนึง เล็งไปที่ 814 เลยล่ะ ได้ไปลองแล้วหลังจากนั้นหายอยากเลยครับมันไม่ใช่ผมครับ คือฝีมือไม่ถึง และ Taylor นีหวานหยดย้อยจริง (โดยเฉพาะ Taylor Swift) ส่วนผมมันลูกทุ่งหมอลำ เอามาก็คงตีคอร์ด Am อย่างเดียว ไม่คุ้มกับการโดนด่าครับ (พาดพิงอีกแล้ว)
 จึงได้ตั้งคำถามไงครับว่ามีกีต้าร์อะไรที่ซื้อแล้วเล่นเก่งเลย เล่นได้ทุกแนว (ยิ่งกว่ากีต้าร์สารพัดนึกของ จขกท อีก) แต่ก็อีกล่ะ โดน LL-36 สะกด ทำให้กระสันต์อีก ไม่รู้เป็นบ้าอะไรกะ Yamaha ดีนะที่เขาตั้งราคาไว้สูงปรี๊ดอย่างนั้น ไม่งั้นมีรายการเสียตัวแน่เลย ฮ่าฮ่าฮ่า อย่ามาฮ่า

แสดงว่าแนวผมต้องเทเลอร์นี่แหละครับพี่
ลูบคอร์ด Am เบาๆ แล้วนั่งฟังหางเสียงหวานๆกริ๊งๆ น้ำลายไหลย้อยยยย
แฮ่ๆๆ อาการใกล้ลงแดงแล้วครับ

aneng

• member
ขอบคุณน้าๆเพื่อนๆทุกคนครับ  เมื่อกี้ออกไปร้านขายกีตาร์ใกล้บ้าน..ไปซื้อสายกีตาร์ พอดีสายขาดไปถามพี่คนขายที่คุ้นเคย.. แบบนี้เลยมีไหม ..พี่แกบอกไม่เอาหุงข้าวได้ซักผ้าได้ไปเลยหล่ะ.. กีตาร์นะโว้ยไม่ใช่เมียจะได้ทำได้มากมายสารพัดประโยชน์ปานนั้น...สรุปเบียร์ เอ้ยเมียเราสุดยอด..

Traveler

• member
น้ากวาง ผู้ใหญ่ใจดีชอบดูแลเด็ก ขอบพระคุณอย่างสูงที่เสียสละรับอุปการะเลี้ยงดูเด็กๆ แต่ตั้ง 5 ชั่วโมง บวกข้ามเขาอีกหลายลูก เวลาผมคิดถึงเด็กๆผมจะทำยังไง กว่าจะไปถึง ที่บ้านน้า Tom ใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง คิดถึงก็ไปหาได้บ่อยๆ ตอนแรกตั้งใจจะเช่าห้องพักรายเดือนที่ the Terrace ให้เด็กๆอยู่ก็ต้องไปหาตอนดึกๆ เป็นเรื่องอีก โอ๊ยกลุ้ม

อ.น็อค Taylor น่ะเหมาะสมกับอาจารย์แล้วล่ะ เอาเลย เชียร์เต็มที่

น้า aneng ตกลงกระทู้นี้หมายถึงกีต้าร์หรือเมียครับ
ทีเมียยังอยากมีหลายคน แล้วกีต้าร์ไหงจะเอาแค่ตัวเดียวครอบจักรวาล
โชคดีมากครับที่ได้เมียที่ทำได้สารพัด
ส่วนของผมเขาชอบทำตัวเป็นคนใช้ ไม่ได้หมายความถึงคนใช้หน้าตาจิ้มล้ิม หรืออั๋นนะครับ แต่เขาใช้ผมดะเลย กวาดบ้าน ถูบ้าน ซักผ้า หากับข้าวกับปลา ฯลฯ ๅ/_!@#$%^@#&*()_@#%#%@$^%#W*&^%$#$%^&*(

aneng

• member
อ้างถึง
ส่วนของผมเขาชอบทำตัวเป็นคนใช้ ไม่ได้หมายความถึงคนใช้หน้าตาจิ้มล้ิม หรืออั๋นนะครับ แต่เขาใช้ผมดะเลย กวาดบ้าน ถูบ้าน ซักผ้า หากับข้าวกับปลา ฯลฯ ๅ/_!@#$%^@#&*()_@#%#%@$^%#W*&^%$#$%^&*(
โห!ได้ไงจิกหัวใช้อย่างกับนางทาษ อย่าไปยอมมัน ต้องปฎิวัติรัฐประหาร  เดี๋ยวเก็บเสื้อผ้ามาอยู่นอกบ้านกับผม เนี่ยมันไม่ให้เข้าบ้านหลายวันและ 5555