Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นิ้วล๊อค แก้ไขยังไง มีใครเป็นบ้างครับ  (อ่าน 7466 ครั้ง)

baitorys

• member
นิ้วก้อยขวาล๊อก ครับ ดีหน่อยที่ไม่เป็นนิ้วอื่น มีวิธีแก้ไขยังไงครับไม่อยากไปหาหมอ กลัวได้ผ่าตัด

vintageeeee

• member
Re: นิ้วล๊อค แก้ไขยังไง มีใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 14:58:07 »
อ่าๆ ผมไม่รู้นะครับ แต่เอาใจช่วยให้หายไวๆครับผม

แต่ปรึกษาแพทย์ดีที่สุดนะครับ

mccartney

• member
Re: นิ้วล๊อค แก้ไขยังไง มีใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 15:10:50 »
ใครที่เป็นนิ้วล็อค หรือ ป้องกันนิ้วล็อค
วิธีทางสมุนไพรใกล้ตัวนะคะ

ให้กินน้ำกระเจี๊ยบ ต้มกะพุทราจีนคะ

แนะนำให้ต้มเองนะคะ

วิธีการก็คือ

ต้นน้ำ ให้เดือด (หม้อเบอร์ประมาณ 24 คะ  แล้วใส่กระเจี๊ยบลงไปต้ม (กระเจี๊ยบแห้งหรือสดก็ได้ประมาณ 3 กำคะ)
แล้วใส่พุทราจีนลงไปด้วย (ประมาณ 1 กำหลม ๆ ) ต้มไฟอ่อนพอเดือดน้อย ๆ ไปเรื่อย ๆ  จนน้ำเป็นแดงเข้ม หรือ ให้ดอกกระเจี๊ยบเริ่มซีดนะคะ

ถ้ามันเข้มไป สามารถเติมน้ำเพิ่มได้คะ  หรือถ้ามันอ่อนไปก็เติมกระเจี๊ยบเพิ่มได้คะ 

หลังจากดอกเริ่มซีด ก็กรองกากออก เอาแต่น้ำ ใส่เกลือเล็กน้อยเพื่อตัดเปรี้ยว

และผสมน้ำตาล ตามชอบเลยคะ ใครชอบหวานมากก็เติมมากใครชอบหวานน้อย ก็เติมน้อยคะ

แช่ตู้เย็น หรือใส่น้ำแข็งเพื่อความอร่อยได้

สูตรนี้กินแก้นิ้วล็อคได้นะคะ  แม่ทานอยู่

ใครที่เป็นแล้ว หรือยังไม่เป็นก็ลองต้มกินดูนะคะ

กินเป็นประจำ จะทำให้อาการดีขึ้นคะ

ขอย้ำนะคะ กินเป็นประจำคะ  ไม่สามารถกินให้หายได้ในแก้วเดียวนะคะ

ปล. แนะนำให้ต้มเองนะคะ เพราะน้ำกระเจี๊ยบที่ขายทั่วไป เป็นน้ำตาลใส่กลิ่นกระเจี๊ยบซะมากกว่า

กระเจี๊ยบ กับพุทราจีน หาซื้อได้แถวเยาวราชคะ เวลาไปช็อปสำเพ็งก็เดินแวะไปซื้อได้ไม่ยากคะ

vintageeeee

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 15:12:25 »
ใครที่เป็นนิ้วล็อค หรือ ป้องกันนิ้วล็อค
วิธีทางสมุนไพรใกล้ตัวนะคะ

ให้กินน้ำกระเจี๊ยบ ต้มกะพุทราจีนคะ

แนะนำให้ต้มเองนะคะ

วิธีการก็คือ

ต้นน้ำ ให้เดือด (หม้อเบอร์ประมาณ 24 คะ  แล้วใส่กระเจี๊ยบลงไปต้ม (กระเจี๊ยบแห้งหรือสดก็ได้ประมาณ 3 กำคะ)
แล้วใส่พุทราจีนลงไปด้วย (ประมาณ 1 กำหลม ๆ ) ต้มไฟอ่อนพอเดือดน้อย ๆ ไปเรื่อย ๆ  จนน้ำเป็นแดงเข้ม หรือ ให้ดอกกระเจี๊ยบเริ่มซีดนะคะ

ถ้ามันเข้มไป สามารถเติมน้ำเพิ่มได้คะ  หรือถ้ามันอ่อนไปก็เติมกระเจี๊ยบเพิ่มได้คะ 

หลังจากดอกเริ่มซีด ก็กรองกากออก เอาแต่น้ำ ใส่เกลือเล็กน้อยเพื่อตัดเปรี้ยว

และผสมน้ำตาล ตามชอบเลยคะ ใครชอบหวานมากก็เติมมากใครชอบหวานน้อย ก็เติมน้อยคะ

แช่ตู้เย็น หรือใส่น้ำแข็งเพื่อความอร่อยได้

สูตรนี้กินแก้นิ้วล็อคได้นะคะ  แม่ทานอยู่

ใครที่เป็นแล้ว หรือยังไม่เป็นก็ลองต้มกินดูนะคะ

กินเป็นประจำ จะทำให้อาการดีขึ้นคะ

ขอย้ำนะคะ กินเป็นประจำคะ  ไม่สามารถกินให้หายได้ในแก้วเดียวนะคะ

ปล. แนะนำให้ต้มเองนะคะ เพราะน้ำกระเจี๊ยบที่ขายทั่วไป เป็นน้ำตาลใส่กลิ่นกระเจี๊ยบซะมากกว่า

กระเจี๊ยบ กับพุทราจีน หาซื้อได้แถวเยาวราชคะ เวลาไปช็อปสำเพ็งก็เดินแวะไปซื้อได้ไม่ยากคะ

สุดยอดครับ

nong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 15:38:59 »
แล้วสาเหตุมันเกิดจากอะไรหนอ...

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 15:49:14 »
หยุดเล่นทันที แล้วก็นวดนิ้วครับ อย่าฝืนเล่นต่อ  มีรุ่นพี่คนนึง ก็เป็นอย่างนี้แล้วฝืนเล่นต่อ พักแล้วเล่นอีก จนพังผืดขึ้นจับที่เอ็น ต้องผ่าตัดรักษาครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 16:02:20 »
นิ้วก้อยขวาล๊อก ครับ ดีหน่อยที่ไม่เป็นนิ้วอื่น มีวิธีแก้ไขยังไงครับไม่อยากไปหาหมอ กลัวได้ผ่าตัด
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่ทราบเรียกว่านิ้วล็อกหรือเปล่า อยู่ๆ ข้อสุดท้ายของนิ้วก้อยก็งอลงคือเหยียดไม่ตรง อาจเป็นเพราะอายุของผมก็ได้ครับ

50cent

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 16:06:00 »
ผ่าตัดง่ายนิดเดียวเขาไม่ได้แหกหมดนิ เด๋วนี้เขามีวิธีการทำที่ปลอดภัยแผลไม่ใหญ่เกินหัวไม้ขีด จำได้ลางๆว่าช์่อนายแพทย์อำพล นี่แหละลองใช้อากู๋ดู

redtopup

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 16:08:28 »
นิ้ก้อย ชี้ โด่งชี่เด่  หงิก ๆ งอ ๆ  เวลาดีดไม่ขนานกับนิ้ว นาง
เรียกว่า ก้อย มันโด่เด่ อยู่นิ้วเดียว
เกิด จากการที่นิ้วยังไม่ ปรับสภาพครับ  เพราะ มือขวาเกร๊ง  
เกิดจากการดีด สายที่ คนดีด ดันเกร๊งนิ้วเกร๊งแขน  ตอนดีดสาย เล่น
เกิด ได้ 2 แบบคือ ฝึกผิดวิธี กับ ฝึก ถูกวิธีแต่นิ้ว ยังไม่อยู่ตัว  
ถ้า นิ้วยังไม่อยู่ตัวก็ฝึกไปเรื่อยๆ เดี่ยว นิ้วมันก็เป็นระเบียบเอง
แต่ ที่เป็น พวก เกร๊งนิ้วเกร๊งแขนเวลาดีด สาย เนี่ย  จะต้องแก้ใหม่หมดเลย  
ตั้งแต่การ  ออกแรงดีด  
การออกแรงดีด ต้อง ไม่เกร๊งนิ้ว เกร๊งแขนเล่น  ต้องปล่อยไปตามสบาย  ดีดไปก่อนถึง เกร๊งนิ้วนิดๆ ไม่ใช่เกร๊งนิ้วก่อนที่จะดีด  สาย
ถ้าเราเกร๊งนิ้วก่อนที่จะดีดสาย มันจะทำให้ แขนเกร๊งตามไปด้วย  แล้วสุดท้าย ติดเป็นนิสัย  จน  แก้ยากแล้ว กว่าจะรู้ตัว ก็ไม่อยากที่จะแก้แล้ว เพราะ ต้องเกือบจะมาเนริ่ม นับ 1 ใหม่
การวางมือ ขวาที่ถูกต้องเท่านั้นที่จะช่วยได้  
ไหล่ต้องตรง  ไม่เอา แขนมาดันไหล่ให้ สูงขึ้น หรือ ต่ำลง  ครับ ดังนั้น
เราต้องปรับ การวางกีต้าร์  ใหม่ ถ้ารู้สึกว่า นิ้วและแขนเกิด อาการเกร๊ง
ต้องหาตำแหน่ง  คือ  
วาวกีต้าร์ให้ต่ำลง เอียง แหงน คอ กีต้าร์ให้ เชิดขึ้น  
การเล่นกีต้าร์  นิ้ว ฟรี แบบ เกร๊ง กับ นิ้ว ฟรีแบบ ไม่เกร๊งนั้น  ต่างกันมาก ในการบังคับนิ้ว  
แนะนำได้ เท่านี้ก่อนครับ
การฝึกที่ถูกวิธีเท่านั้น จะทำให้  นิ้วเราเป็นไปตามธรรมชาติ
ในเครื่องดนตรีที่ฝืนธรรมชาติชองร่างกาย  การฝึกที่ถูกวิธีเท่านั้น จะทำให้ ร่างกายของเราฝืนน้อยที่สุด
จนเราเกิด ความเคยชิน  มันเลยกลายเป็น ธรรมชาติที่ถูกต้อง ในสิ่งที่ฝืนธรรมชาติของร่างกาย

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

beatlmeii2541

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 21:23:32 »
เป็นอาการที่คนเล่นบาสไม่เก่งจะเป็นบนมากๆๆอย่่างๆผม
แต่ผมแก้โดยดึงข้อที่นิ้วล็อคอะ ต้องทำตอนล็อคๆๆใหม่ๆๆนะๆ (คิดเองครับๆ)
My Guitar :  Veelah V-1DCE
Next Target : พอแว้วๆๆ
Skill : งู ปลาๆๆ

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:20:42 »
ลืมกุญแจไว้ที่ไหนรึเปล่าครับ.. อิอิ แซวเล่นนะ  เป็นห่วง เห็นหลายคนเป็นเหมือนกันครับ บางทีจะมีอาการเป็นผังผืดในกล้ามเนื้อ เรื่องผังผืดนี่ผมพอรู้สาเหตุคือ บางคนเนี่ยเวลาแกะเพลงแกะโซโล่ข้างในคอกีตาร์เฟลตลึก ๆ แล้วก็จะซ้อม ๆ ๆ ๆ อยู่รูปเดิมแบบนั้นตลอดจนเกร็งไม่ทั้งมือ .. ไม่ดีนะครับ เวลาซ้อมอย่าซ้อมแบบเอาแต่แบบนี้แบบเดียว(หมายถึงแบบที่ทำให้ก้ามเนื้อเกร็งผิดปกตินะครับ) ควรเปลี่ยนแปลงเล่น ผ่อนคลายบ้าง พักบ้างครับผม "เรื่องอยากเก่งใคร ๆ ก็อยาก แต่ถ้าฝืนธรรมชาติ ถึงจะเก่งแต่ร่างกายลำบาก ก็เก่งได้ยากหรืออาจเก่งไม่ได้"

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:46:12 »
ต้องระวังนะครับ มันมาจากหลายสาเหต เช่นคนสูงอายุ หรือคนที่ทำงานรูปแบบเดิมซ้ำเช่นช่างตัดเสื้อ
ถ้าเปนเนินควรป้องกันไว้ก่อเช่นหลีกเลี้ยงการใช้งานซ้ำๆหรือ หากจำเปนต้องมีการคลายกล้ามเนื้อบ้าง เปลียนอิริยาบถน่ะครับ ถ้าเปนหนักเข้าก้อจะมียาฉีดครับ แล้วถ้าหนักไปเลยถึงขั้นเปนผังผืดก้อต้องผ่าตัดเท่านั้น แต่ จะกลับมาใช้งานแบบเคยไม่ได้อีก care u selfนะครับ^^
Norman b18/cedar

baitorys

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 12:29:47 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ สงสัยต้องไปหาหมอแล้วหล่ะ

took19

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 12:45:42 »
คนแถวบ้านผมเคยเป็น มี 2 เคสครับ เคสแรก ไปหาหมอ ผ่าตัด สกิด มันจ้า เคสสอง อันนี้ต้องเฉพราะทางนะครับ ให้หมอนวดกดจุดคลายเส้น ครับ บ้านผมมีป้ามาให้พ่อนวดทุกเสาร์ เดียวผมถามให้ครับ ผมปวดคอเวลาขับรถนาน ๆ ก็ให้แกนวด เลยถามแกว่าเล่นกีต้าร์นานๆๆนี่เกี่ยวไหม แกบอกเกี่ยวนะทั้งการสพายกีต้าร์และให้นิ้วมือ เพราะเส้นมันถึงกัน แกบอกว่าเล่นเสร็จให้นวดมือตามข้อนิ้ว แล้วก็มีท่า ยืดและคลายเส้นแขนด้วยครับ เดี่ยวผมถ่ายรุปมาลงให้ดู จ้า ^ ^

baitorys

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:23:22 »
คนแถวบ้านผมเคยเป็น มี 2 เคสครับ เคสแรก ไปหาหมอ ผ่าตัด สกิด มันจ้า เคสสอง อันนี้ต้องเฉพราะทางนะครับ ให้หมอนวดกดจุดคลายเส้น ครับ บ้านผมมีป้ามาให้พ่อนวดทุกเสาร์ เดียวผมถามให้ครับ ผมปวดคอเวลาขับรถนาน ๆ ก็ให้แกนวด เลยถามแกว่าเล่นกีต้าร์นานๆๆนี่เกี่ยวไหม แกบอกเกี่ยวนะทั้งการสพายกีต้าร์และให้นิ้วมือ เพราะเส้นมันถึงกัน แกบอกว่าเล่นเสร็จให้นวดมือตามข้อนิ้ว แล้วก็มีท่า ยืดและคลายเส้นแขนด้วยครับ เดี่ยวผมถ่ายรุปมาลงให้ดู จ้า ^ ^
น่าสนใจครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:10:40 »
น่าสนใจครับ

รอดูครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:19:47 »
สาระล้วนๆ เลยนะครับ....

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:25:15 »
เป็นที่นิ้วก้อยเหมือนกัน

nong

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 14:52:02 »
เล่นจนนิ้วล๊อกนี่ไม่ธรรมดาครับ....สงสัยเล่นหนักมากๆ  เอาจริงเอาจัง....ยังไงก็รีบแก้ไขตั้งแต่เนิ่นๆนะครับ

gtt

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 16:23:36 »
 ผมใช้วิธีนวดตามแบบแพทย์แผนไทย ก็ดีขึ้นครับลองหาดูในเว็บแพทย์แผนไทยนะครับ