Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมี Guild D-150 อยากติด pickup ครับ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 7481 ครั้ง)

tongloso

• member
ผมมี Guild D-150 อยากติด pickup ครับ แนะนำด้วยรุ่นไหนเสียงดี พอฟังคุ้มกับเงินที่เสียไป แบบไม่ต้องเจาะกีตาร์น่ะครับ  8) 8) ;D

Rut_pro

• member
Re: ผมมี Guild D-150 อยากติด pickup ครับ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:51:25 »
ผมก็ศึกษาอยู่ ไม่รู้จะติดรุ่นไหนดี แต่สงสัยคงจะจบที่ Lr baggs M1 เผื่อถอดใช้กับกีต้าร์ตัวอื่นๆ ด้วย

tongloso

• member
Re: ผมมี Guild D-150 อยากติด pickup ครับ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:08:44 »
ผมเห็น Guild รุ่น D-150 CE ที่เป็นภาคไฟฟ้า pickup จะอยู่ด้านใน ไม่ได้เจาะตัวโปร่งกีตาร์ แต่จะเจาะแค่รู้แจ็คตรงตูดกีตาร์พอให้สายเข้าไปแค่นั้นน่ะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:43:14 »
LR.Baggs ครับ เสียงเป็นธรรมชาติมาก ถ้าคุณเป็นแนว วันแมนโชว์ แจ่มสุด ถ้าไม่ชอบแบบ M1 ก็เลือก Ibeam active ได้ เจาะที่ตูดนิดเดียว

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:02:38 »

น้าต้องลองบอกงบประมาณคล่าวๆกับรูปแบบที่จะใช้งานก่อนครับถึงจะแนะนำใด้ราคามีตั้งแต่หลักพันถึงหลักหมื่นครับ ;D ;D ;D
noomxman

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 08:54:16 »
แต่  Guild รุ่นล่าสุด D 150 เขาให้  Fishman Sonitone ใช่ไหมครับ เห็นที่ร้านน้าตะวันขาย ประมาณ 2000 ถูกดี
แล้วเสียงมันดีไหมละครับ เสียงธรรมชาติ ดีไหม กีต้าร์ Acoustic ผมว่าหลักๆ ต้องเสียงเป็นธรรมชาติที่สุด จะแจ่ม จะได้ไม่รู้่สึกว่า ดีดกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่

skyblue777

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 09:26:11 »
แล้ว Walden D2040 จะติดตัวไหนดีครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 14:11:31 »
LR.Bagg M1.A ....

skyblue777

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 18:36:21 »
active มันต่างกับ passive ยังไงอ่ะครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 08:34:11 »
active มันต่างกับ passive ยังไงอ่ะครับ

active ใช้ แบตเตอรี่
passive ไม่ใช้เแบตเตอรี่

แบบ active จึงให้สัญญาณมี่แรงกว่า passive ครับ............

tongloso

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 17:35:01 »
LR.Bagg M1.A ....

ขอบคุณสำหรับรูปครับ เอ่อ ไม่ทราบว่าตอนนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

tongloso

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 17:41:06 »

น้าต้องลองบอกงบประมาณคล่าวๆกับรูปแบบที่จะใช้งานก่อนครับถึงจะแนะนำใด้ราคามีตั้งแต่หลักพันถึงหลักหมื่นครับ ;D ;D ;D

ไม่เกิน 10000 ครับ เล่นง่ายเสียงธรรมชาติ ไม่เจาะกีตาร์เหมือนรุ่นที่เป็นภาคไฟฟ้าที่ขายทั่วไป ผมชอบออกแนว ๆ แบบ Guild GAD-50CE หรือ Guild D-150CE ประมาณนี้ครับ... ขอบคุณครับ

หมอก

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 18:13:52 »
ตอนนี้ผมใช้ fishman matrix infinity คับ ราคา 5พันกว่า เจาะตรูดนิดหน่อย ไม่กระเทือนต่อกีต้าร์คับ ที่ไม่เอาคาดเพราะเกรงว่าจะมือไปโดน 555 เพื่อเป็นข้อมูลคับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 18:42:32 »
น้าtonglosoครับM1ราคา6,000บาท M1.Aก็เพิ่มขึ้นไปอ๊ก....

tongloso

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 20:04:29 »
น้าtonglosoครับM1ราคา6,000บาท M1.Aก็เพิ่มขึ้นไปอ๊ก....

ขอบคุณครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 20:17:25 »
M1 เสียง OK ติดตั้งไม่ยาก แต่..ถ้าท่านชอบเล่นตบสาย (ประมาณ more than words) ระวังเสียงแป๊กๆ จะรำคาญถ้าเล่น ตีคอร์ด/เกากีตาร์ ธรรมดา ok ครับ

I-Beam เสียงธรรมชาติดี แต่..ระวังอาการหอนถ้าเร่งเสียงดัง ถ้าเล่นกับวง กลอง เบส  เสียงจะจม ถ้าเล่นเดี่ยว ok

ถ้ากลางๆก็ piezo มีหลายยี่ห้ตามสะดวกครับ

แล้วแต่ถนัด+แนวที่เล่น ครับ

tongloso

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 14:44:00 »
M1 เสียง OK ติดตั้งไม่ยาก แต่..ถ้าท่านชอบเล่นตบสาย (ประมาณ more than words) ระวังเสียงแป๊กๆ จะรำคาญถ้าเล่น ตีคอร์ด/เกากีตาร์ ธรรมดา ok ครับ

I-Beam เสียงธรรมชาติดี แต่..ระวังอาการหอนถ้าเร่งเสียงดัง ถ้าเล่นกับวง กลอง เบส  เสียงจะจม ถ้าเล่นเดี่ยว ok

ถ้ากลางๆก็ piezo มีหลายยี่ห้ตามสะดวกครับ

คือถ้าแบบครอบคลุม เกา ตีคอร์ด ตบ คือได้ทุกแนวแนะนำด้วยครับ ...ยี่ห้อไหนดี ติดตั้งกะกีตาร์แบบไหน ?... เพราะเล่นเฮฮากับเพื่อน ๆที่ทำงาน เย็น ๆก็ตั้งวงครับ งบไม่เกินหมื่น...แล้ว fishman ที่ไม่เจาะกีตาร์นี่รุ่นไหนที่ซ่อนตรงโปร่งนะครับ ขอบคุณครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 17:13:40 »

I-Beam เสียงธรรมชาติดี แต่..ระวังอาการหอนถ้าเร่งเสียงดัง ถ้าเล่นกับวง กลอง เบส  เสียงจะจม ถ้าเล่นเดี่ยว ok

คือถ้าแบบครอบคลุม เกา ตีคอร์ด ตบ คือได้ทุกแนวแนะนำด้วยครับ ...ยี่ห้อไหนดี ติดตั้งกะกีตาร์แบบไหน ?... เพราะเล่นเฮฮากับเพื่อน ๆที่ทำงาน เย็น ๆก็ตั้งวงครับ งบไม่เกินหมื่น...แล้ว fishman ที่ไม่เจาะกีตาร์นี่รุ่นไหนที่ซ่อนตรงโปร่งนะครับ ขอบคุณครับ

อย่างนั้นผมว่าแบบ piezo น่าจะ ok ครับถ้าไม่ซีเรียสมากไม่ต้องมี mic จะปรับง่ายกว่าหอนยากกว่า แบบมี mic มันจะหอนครับถ้าเราเร่ง mic มากๆแตุ่ถ้าอยากได้ก็ไม่เป็นไรเวลาเล่นก็เปิด mic น้อยๆหน่อย

fishman ที่ไม่เจาะรุุ่น fishman ellipse ครับมีทั้งแบบมี mic และไม่มี
ถ้างบหมื่นนี่มีตัวเลือกอีกเยอะนะครับ D-TAR multi-source ก็ไม่ต้องเจาะกีตาร์ราคานี่น่าจะ 7000+  ถูกว่า fishman นะ
ไม่งั้นถูกสุด AER เป็น piezo+mic เหมือนกันแต่ mic จะ gain ต่ำไม่ค่้อยหอนแต่ทำให้เสียงจาก mic ไม่มากเหมือนตัวอื่นและกินถ่านพอสมควร 4000+ ครับ

tongloso

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 17:56:45 »

อย่างนั้นผมว่าแบบ piezo น่าจะ ok ครับถ้าไม่ซีเรียสมากไม่ต้องมี mic จะปรับง่ายกว่าหอนยากกว่า แบบมี mic มันจะหอนครับถ้าเราเร่ง mic มากๆแตุ่ถ้าอยากได้ก็ไม่เป็นไรเวลาเล่นก็เปิด mic น้อยๆหน่อย

fishman ที่ไม่เจาะรุุ่น fishman ellipse ครับมีทั้งแบบมี mic และไม่มี
ถ้างบหมื่นนี่มีตัวเลือกอีกเยอะนะครับ D-TAR multi-source ก็ไม่ต้องเจาะกีตาร์ราคานี่น่าจะ 7000+  ถูกว่า fishman นะ
ไม่งั้นถูกสุด AER เป็น piezo+mic เหมือนกันแต่ mic จะ gain ต่ำไม่ค่้อยหอนแต่ทำให้เสียงจาก mic ไม่มากเหมือนตัวอื่นและกินถ่านพอสมควร 4000+ ครับ

ขอบคุณครับ ขอนำไปศึกษาต่อครับ .... ^___^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 18:21:03 »

เล่นตบสายด้วย M1 ไม่ผ่าน มันจะเสียงไม่พึงประสงค์ออกมาเวลา เล็บไปถูก แต่ให้เสียงธรรมชาติมากครับ

กีต้าร์ที่ไม่มี ภาคไฟฟ้า จากโรงงานมาผมติดแค่ Piezo ใต้ saddle  เวลาพัง มีปัญหาก็เปลี่ยนแค่ Piezo เท่านั้น แล้วหา External Pu มาขยายออกอีกทีครับ  ตัวต่อไปก็ซื้อแค่ Piezo เท่านั้นประมาณ 3000 บาท ครับ
Line id: 081-8718003