Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เกี่ยวกับไม้หน้า Spruce จากผู้เชี่ยวชาญครับ  (อ่าน 3875 ครั้ง)

mai_911

• member
บังเอิญไปเจอมานะครับ ข้อมูลเกี่ยวกับไม้ Spruce จาก Bruce VanWart ผู้เชี่ยวชาญแห่ง Collings guitar
แบรนด์บูติกกีต้าร์ระดับต้นๆของโลก

อธิบายไว้ละเอียด ชัดเจน ในแง่การเลือกไม้ คุณสมบัติของ spruce ชนิดต่างๆ
ความหนาความบางของไม้หน้า รวมถึงชนิดของสปรูซที่แกชอบที่สุด (ความเห็นส่วนตัวของลุงเค้า)

เป็นภาษาอังกฤษนะครับ แต่ผมว่าฟังไม่ยาก เพียงแต่ไม่เข้าใจบางคำ เช่น Yield

ลองดูกันครับ เป็นความรู้ จากผู้เชี่ยวชาญ

Inside Collings Guitars: Acoustic Top Woods

yokybear

• member
ขอบคุณเอาแชร์กันครับพี่ mai

nhoy

• member
ขอบคุณครับน้า mai_911 สำหรับข้อมูลดีๆ ที่กรุณานำมาให้ชมกัน น่าสนใจมากครับ

Cinderella

• member
yield แปลว่า ได้ผลออกมา ให้ ทำให้เกิด เกิดผลลัพธ์  อะไรทำนองนี้ครับ

เช่นถ้าบอกว่า Spruce yield a wonderful range of sound

ก็คือ ไม้สรูซ ให้/สร้าง/ทำให้เกิด เรนจ์ของเสียงที่มหัศจรรย์ เป็นต้นครับ

การแปลคำต่อคำ จากไทยไปอังกฤษ หรืออังกฤษไปไทย ทำให้ได้ความรู้สึกทั้งหมดโดยตรงทำได้ยากครับ

ผมอยู่เมืองนอกมา ก็ไม่แปลเป็นไทยครับ ถามอังกิด ผมคิดอังกิด ตอบอังกิด  ถ้าแปลงเป็นไทยก่อน 1 ไม่ทัน 2 คือความหมายเปลี่ยน

หรือในวิดีโอที่ยอกว่า the yield is very high ก็คือ ผลลัพทธ์ได้นั้นมีมาก

ต้นไม้ใหญ่ เช่น Sitka spruce ให้ yield มากกว่า ต้นพันธู์อื่นที่ลำเล็กเช่น Adirondack spruce ต่อการตัดหนึ่งครั้ง หวังว่าจะเข้าใจที่ผมอธิบายนะคับน้า TT

mai_911

• member
เท่าที่ผมลองสรุปนะครับ

1.Sitka เริ่มใช้กันหลัง world war 2 หลังจากอเมริกาเปิดอลาสก้า ที่นั่นมีไม้ Sitka มากมาย ต้นใหญ่ๆทั้งนั้น เค้าใช้คำว่า yield เยอะ นั่นน่าจะหมายถึง ต้นมันใหญ่ ตัดมาที ใช้ได้เยอะ เทียบกับสปรูสสายพันธ์อื่นๆ และราคามันไม่แพง บริษัททั่วไปจึงนิยมใช้ทำกีต้าร์
2.Engelman มีน้ำหนักเบากว่าสปรูสชนิดอื่นๆ เหมาะกับกีต้าร์ลำตัวเล็ก หรือเหมาะกับกีต้าร์ Finger style ให้เสียงที่ซับซ้อน คล้าย Cedar และไม่เหมาะสำหรับกีต้าร์ทรงเดรธนอท
3.Europian (German) มีความแข็งแรงมาก เหมาะสำหรับทำกีต้าร์ทุกๆทรง
4.Red spruce (Adirondack) ใช้กันมากตั้งแต่สมัย Pre war อันนี้ลุงเค้าชอบที่สุด เพราะมันมี "Acoustic property" ดีที่สุด
 แต่มันหาดียากกว่าสายพันธุ์อื่นๆ เพราะลำต้นมันไม่ใหญ่ ในไม้ 100 ชิ้น เอามาทำยาได้เพียง 5 ชิ้นเท่านั้น ที่ทาง Collings ยอมรับได้

ลายของไม้ ไม่มีผลต่อ Acoustic property และความแข็งแรงไม่ต่างกัน
เพียงแต่กีต้าร์ที่ลายไม้ถี่ๆ จะเพิ่มน้ำหนักให้กับไม้หน้ามากกว่าลายไม้ที่ลายห่างๆกันแค่นั้นเอง

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณครับผม  :)

J.taka

• member
ลายไม้หน้าถี่นี่ไม้มีผลเลยนอกจากจะมีน้ำหนักมากกว่า เเล้วกีต้าร์ที่หนักกว่ามันดีกว่าเบากว่ายังไงเหรอครับ เพราะมันไม่เกี่ยวกะความเเข็งเเรง เเละลายที่ห่างกะถี่นั้นไม่ทราบว่าเกี่ยวกะอายุของไม้หรือปล่าวครับเเละที่อายุมากมันไม่ได้เเกร่งหรือทน เเข็งเเรงกว่าไม้ที่ิอายุอ่อนกว่าเหรอครับ 
ปล.ขอบคุณน้า mai ที่เเปลมาให้อิอิ ครับก็เป็นความเห็นอีกอันนึงซึ่งอาจจะไม่เหมือนกะความเห็นของคนอื่นก็ได้ครับ

gttle

• member
ขอบคุณครับ collings ผมชอบที่เค้าทำกีตาร์สาย vintage แต่มีการปรับอะไรที่มัน modern เข้ามาด้วยอย่างการต่อคอแบบใช้น๊อต...คือทำกีตาร์แนว vintage แต่ไม่ได้ยึดติดกับความเชื่อแบบเก่าๆ ... เรื่องไม้นี้ clip นี้ก็พูดแบบค่อนข้างตรงไปตรงมาเหมือนช่างกีตาร์หลายๆท่านเรื่องไม้เรื่องลายไม้ความถี่ขอลายมีผลต่อเสียงไหม..จริงๆผมคิดว่าช่างส่วนใหญ่รู้นะแต่ไม่ได้พูดช่างไทยบ้านเราหลายคนถ้าถามเค้าก็ตอบนะ

TOM1869

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
ลายไม้หน้าถี่นี่ไม้มีผลเลยนอกจากจะมีน้ำหนักมากกว่า เเล้วกีต้าร์ที่หนักกว่ามันดีกว่าเบากว่ายังไงเหรอครับ เพราะมันไม่เกี่ยวกะความเเข็งเเรง เเละลายที่ห่างกะถี่นั้นไม่ทราบว่าเกี่ยวกะอายุของไม้หรือปล่าวครับเเละที่อายุมากมันไม่ได้เเกร่งหรือทน เเข็งเเรงกว่าไม้ที่ิอายุอ่อนกว่าเหรอครับ 
ปล.ขอบคุณน้า mai ที่เเปลมาให้อิอิ ครับก็เป็นความเห็นอีกอันนึงซึ่งอาจจะไม่เหมือนกะความเห็นของคนอื่นก็ได้ครับ

มีน้ำหนัก หมายถึง มันหนักกกว่าครับ ไม่ได้แปลว่าเสียงมีน้ำหนักแต่อย่างใด
ไม่ได้ดีกว่าครับ แต่บางคนเค้าอาจเชื่อว่ากีต้าร์หนักๆๆๆ คือดี เหมือนผมสมัยก่อน 5555
ถี่กับห่าง ผมเดาว่ามันเกี่ยวกับขนาดของต้น สิ่งแวดล้อมที่มันเติบโตมามากกว่าอายุครับ
เหมือนกันต้นยางพารา ขึ้นที่ภาคใต้ กับขึ้นที่อีสาน อายุเท่ากัน ขนาดลำต้นอาจไม่เท่ากันครับ แบบนี้ต้นที่เล็กน่าจะมีลายถี่กว่าต้นใหญ่ที่อายุเท่ากันนะครับ เงื่อนไขคือต้องอายุเท่ากัน

gttle

• member
Re: ความรู้เกี่ยวกับไม้หน้า Spruce จากผู้เชี่ยวชาญครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 12:35:39 »

มีน้ำหนัก หมายถึง มันหนักกกว่าครับ ไม่ได้แปลว่าเสียงมีน้ำหนักแต่อย่างใด
ไม่ได้ดีกว่าครับ แต่บางคนเค้าอาจเชื่อว่ากีต้าร์หนักๆๆๆ คือดี เหมือนผมสมัยก่อน 5555
ถี่กับห่าง ผมเดาว่ามันเกี่ยวกับขนาดของต้น สิ่งแวดล้อมที่มันเติบโตมามากกว่าอายุครับ
เหมือนกันต้นยางพารา ขึ้นที่ภาคใต้ กับขึ้นที่อีสาน อายุเท่ากัน ขนาดลำต้นอาจไม่เท่ากันครับ แบบนี้ต้นที่เล็กน่าจะมีลายถี่กว่าต้นใหญ่ที่อายุเท่ากันนะครับ เงื่อนไขคือต้องอายุเท่ากัน

ถ้าผมจำไม่ผิดถ้าในอายุเท่ากันต้นที่ลายถี่คือมันโตช้ากว่าต้นนี่ลายห่างคือโตเร็วกว่า..โตนี่หมายถึงขนาดในอายุเท่ากันครับ ....

ส่วนเรื่องเสียงถ้าจะต่างน่าจะเป็นพื้นที่ๆเติบโตมากกว่าเช่น sitka adirondack german คือขึ้นคนละพื้นที่..อย่าง adirondack นี่มีอยู่ช่วงหนึ่งที่เล่น capartian แทนกันเพราะว่าบอว่าเป็น adirondack ที่เอาไปปลูกหรือขึ้นในยุโรป ... สุดท้ายเสียงก็ไม่เหมือนกันซะทีเดียว

** edit เพิ่ม "adirondack ที่เอาไปปลูกหรือขึ้นในยุโรป"... นี่จริงหรือเรื่องเล่าขายของผมก็ไม่รู้นะครับผมไม่ได้หาข้อมูล...ตอนเอามาขายใหม่ๆนี่โชว์จุดขายว่าโทนเสียงเหมือน adirondack ผมเกือบได้สั่งมาลองแล้วพอดีช่างที่ผมสั่งทำกีตาร์ว่ายังไงมันก็ไม่เหมือนกันเป๊ะๆหรอกผมเลยไม่ได้สั่ง

guitar_import

• member
Re: ความรู้เกี่ยวกับไม้หน้า Spruce จากผู้เชี่ยวชาญครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 14:12:11 »
ผมชอบแบบลายถี่ๆอ่ะ หนักเบาผมไม่สน ขอลายถี่ยิบไว้ก่อนถ้าเลือกได้
ผมเชื่อของผมว่าลายถี่=อายุมากกว่า=แข็งแรงกว่า=stiffหรือว่าเด้งกว่า และยังสวยกว่าอีกด้วย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 18:21:01 »
ผมว่า "ไม้" ถ้าได้รับการผึ่งอบไล่ความชื้นได้ดีก็จะมีน้ำหนักที่เบาขึ้นครับ
ในกรณีลายวงปี ถ้าเลือกได้ ผมเองก็ชอบลายถี่ตรงเป็นระเบียบเช่นกันครับ

gahala

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 15:53:10 »
ผมคิดเหมือนน้าguitar_import และน้าnhoyเลยครับ ยิ่งถี่ๆยิ่งสวย

gttle

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 16:47:39 »
ถ้าเลือกได้ผมว่าทุกคนเลือกลายถี่ๆหมดล่ะครับผมก็เอา 555 เพราะมันสวยเป็นสำคัญคือตามันเห็นก่อนเลยว่ามันสวยมันเลยทำราคาได้บ.กีตาร์ก็เอาไปผลิตรุ่นแพงๆ...ทีนี้พอนานๆไปมันเลยมาพร้อมความเชื่อที่ว่าลายถี่เสียงดีกว่าเพิ่มมาอีก

aa

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 17:29:01 »
ผมมี adirondack ลายห่างตัว และลายถี่ตัว เห็นเค้าบอกว่าต้องห่างๆยิ่งดีใช่ไหมครับ ไม่เหมือน sitka

gttle

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 17:35:37 »
ผมมี adirondack ลายห่างตัว และลายถี่ตัว เห็นเค้าบอกว่าต้องห่างๆยิ่งดีใช่ไหมครับ ไม่เหมือน sitka

ผมคิดว่าถ้าเสียงไม่ต่างกันนะครับ..นอกจากว่าตัวห่างเป็น adirondack เก่าแต่ตัวถี่เป็นตัวปลูกแทนหรือปลูกที่อื่นที่ไม่ใช่เขา adirondack อันนี้อาจจะทำให้ตัวถี่กว่าด้อยกว่าได้...

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com

...................
ลายถี่แสดงว่า โตช้ากว่า ส่วนใหญ่เป็นต้นไม้ที่มีอายุมากแล้วจะโตช้าลงเรื่อยๆครับ
สภาพอากาศเย็นๆทำให้จ้นไม้โตช้าครับ
ในยุคก่อน 90 เชื่อกันว่า ลายยิ่งถี่ยิ่งดี เพราะได้มาจากต้นไม้แก่ๆ เท่านั้น มันหายาก

บางครั้งลายไม้ถี่ๆ ก็จะมีน้ำหนักมากกว่า แต่ไม่ได้แข็งแรงกว่าแต่อย่างใดครับ
เมื่อผลิตกีต้าร์เหมือนกัน ส่วนใหญ่ไม้น้ำหนักมากกว่า ไม้ถี่กว่าจะตอบสนองเสียงสูงได้ดีกว่า

ที่หน่วยงานรัฐในอเมริกาศึกษาไม้สนต่างๆ พบว่าตัวเลข 16 วงปีต่อนิ้ว ได้ผลความแข็งต่อน้ำหนักดีที่สุด
การออกแบบกีต้าร์นิยมออกแบบให้ กีต้าร์ใช้ผลความแข็งต่อน้ำหนัก เช่นกันครับ
(1เส้นต้องห่างเท่ากับ 1.58 มิลลิเมตร)

แต่อยู่ที่การออกการทำ+สูตรการทำกีต้าร์อีกมากมายครับ
สรุปว่าเลือกลายค่อนข้างถี่ไม่มากครับ ลองวัดดูนะครับ
(1เส้นต้องห่างเท่ากับ 1.58 มิลลิเมตร)
...