Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาสายกีต้าร์ สนิมขึ้นเร็วมากอะครับ (เป็นคนเหงื่อเยอะ) พี่ๆน้าๆ ชี้แนะทีครับ  (อ่าน 12400 ครั้ง)

JaDeRanGeRs

• member
D'addario / Elixir    น้าตะวันมีขายแยกมั้งครับ ลองถามดูครับ

สนิมมันขึ้นเร็วมากอะครับ เป็นคนเหงื่อเยอะมาก บางครั้งเหงื่อท่วม (เหงื่อเค็มมาก)  ;D

หลังเล่นก็เช็ดที่ร้านบ้าง กลับมาเช็ดที่บ้านบ้าง ใช้ผ้าสะอาดเช็ดครับ (เคยใช้ 'ฟาตเฟด'Dunlop) แต่มันยิ่งช่วยให้สายดำ :-\

ล่าสุดใช้ elixir เบอร์ 10 เล่นได้ 1 อาทิตย์ครึ่ง สนิมมาเป็นข้อๆ พอยกสาย 1 ขึ้นขาดกลางเพลง T_T  (ไปไวแท้)

โดยเฉลี่ย             D'addario     Elixir          Ernie Ball      อื่นๆ

อายุการใช้งาน       1-2อาทิตย์    2-4อาทิตย์    1-2อาทิตย์     ไม่เกิน2อาทิตย์

พอขาดสายนึงมันก็ต้องเปลืยนยกชุด ตอนนี้รู้สึกอยากลดค่าใช้จ่ายส่วนนี้บ้างไรบ้าง พี่ๆน้าๆ มีทิป+ประสบการณ์ ช่วยแชร์ ชี้แนะด้วยครับ
เรียนว่า คงต้องล้างมือก่อนที่จะเล่นทุกครั้ง  กับหาผ้าสะอาดคอยเช็ดสายไว้ด้วยในขณะที่เล่น  นอกเหนือไปจากการเช็ดเมื่อเล่นเสร็จหรือกลับไปเช็ดที่บ้าน อย่างนี้คงจะพอช่วยได้บ้างครับ
ส่วนสายไหนขาด ก็ลองติดต่อน้าตะวันดู เห็นว่ามีแยกขายนะครับ
และในกรณีที่ใช้สายเปลืองแบบน้า JaDeRunGeRs เช่นนี้ การใช้สาย Elixir ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดแล้วครับ

ได้ครับ ขอบคุณครับ Elixir nano ผมใช้บ่อยมาก

JaDeRanGeRs

• member
เหงื่อแยอะต้อง

1. ล้างมือ ก่อนเล่น
2. เล่นไปสักพัก พอเหงื่อออก ไปล้างมือ เช็ดมือใหม่
3. พ่นน้ำยากันสนิม หลังเล่น
4. ใช้สายเคลือบ
5. เช็ดทำความสะอาดสายทุกครั้งหลังเล่น

ไม่ต้องทำตามทุกข้อก็ได้จ้า

ครับผม

JaDeRanGeRs

• member
สายที่ขึ้นสนิมแล้วลองเอาเทียนไขถูดูแล้วเอาผ้าเช็ดออก สนิมมันก็ออกไปด้วย ยืดอายุของสายกีตาร์ไปได้อีกหน่อยครับ

แล้วเสียงมันจะ ทึบ ไหมครับ

bird_phetch

• member
  • กีต้าร์ไม่ใช่เฟอร์นิเจอร์
หาสายที่เป็น stanless ก็ได้นะครับ สำหรับไว้ซ้อมสะดวกเวลาหยิบจับวางไม่ต้องดูแลมากทำให้เราไม่เสียอารมณ์การซ้อมไป
แต่เสียงไม่ดี  สู้ทองเหลืองไม่ได้ มันอุ่นๆแข็งๆ  เหมาะกับพวก jazz มากกว่า ที่เจอส่วนใหญ่เป็น flatwound

>>> แต่ถ้าเล่นสดไม่แนะนำ

ถ้าเล่นสดแนะนำเปลี่ยนสายบ่อยๆ ดีกว่า เสียงที่ได้และความรู้สึกดีกว่าเยอะ ครับ

เช็ด ทาน้ำยา เก็บ ช่วยถนอมได้ครับ

took19

• member
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=5396.0

ถ้าไม่มั่นใจไม่ต้องทไก็ได้นะครับ แต่ผมลองแล้วครับน้า กี่ต้าร์ผมใช้หมดจ้าทุกตัว