Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเกี่ยวกับการอัดลง youtube ครับ ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี ????  (อ่าน 2327 ครั้ง)

YoDaKaaRa

• member
คือ ตอนนี้ มี audio interface อยู่ครับ m-audio fast track usb ก็เลยคิดว่า อยากจะ ลอง อัด ลง youtube ดู
อย่างได้ภาพ + เสียงโอเคหน่อย ก็เลย มีการคิด project ว่าจะ

1. ซื้อ Zoom Q3 HD ตัวเดียวจบไปเลย ดีมั๊ยครับ ?? หรือ
2. ซื้อ mic condenser ดีๆมาซักตัว แล้วก็ ซื้อ กล้อง VDO HD มาต่อ mic เข้าไป ซึ่งวิธีนี้ไม่เคย ทำเลยครับ เลยไม่ทราบว่า มันมี fix มั๊ยครับว่าต้องเป็นรุ่นไหน อย่างไรถึงจะต่อเข้ากันได้
3. ซื้อ mic condenser มาอย่างเดียวพอ อัดเข้า audio interface พร้อมกีต้าร์ (หรืออัดแยก 2 line เป็น line in XLR จาก mic condenser แล้ว รู้ jack กับ guitar เลย แล้ว ก็ ใช้กล้องถ่ายรูปที่มีอยู่อัด VDO ..... ซึ่งวิธีนี้ก็ ไม่รู้ว่า จะ sync ภาพจากกล้อง กับเสียงจาก mp3 ที่ทำโดย Sonar ให้ตรงกัน ได้อย่างไรอะครับ

ท่านใดมีประสบการณ์ หรือ เคยลอง วิธี ไหนแล้ว เวิร์ค ขอคำแนะนำด้วยครับผม
ช่วงนี้อยู่บ้านเบื่อมาก เลยอยากหาอะไรทำที่มันสนุกแล้วก็ไม่เบื่อครับผม

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เห็นด้วยกับข้อ 1 และข้อ 3 ครับ
วิธีซิงค์ภาพ ใช้โปรแกรม Sony Vegas ง่ายๆครับ
วิธีการใช้โปรแกรม Sony Vegas #1
:)

YoDaKaaRa

• member
ขอบคุนครับ
แล้ว อยากรู้ว่า วิธีไหน เสียงออกมา จะเป็นธรรมชาติ มากที่สุดอะครับ

ถ้าเป็น วิธีที่ 3 นี่ จะธรรมชาติมั๊ยครับ ถ้าเราไม่ ปรับแต่งอะไรเลย ใน sonar แค่ record แล้วก็ export ออกมาเป็น wav. เลย

Mubintmin

• member
แนะนำข้อ 3 ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ทดลองข้อ 3 ได้เลยครับ น้ามีอุปกรณ์ครบแล้ว
:)

YoDaKaaRa

• member
ขอบคุน น้าๆ มากครับผม ^^ จะลองดูครับ ได้ผลยังไงจะนำมาฝากให้ติชมครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ตอนนี้ผมใช้ กล้อง compaq ธรรมดาๆ อัดเลยครับ แล้วเอาวีดีโอมาแยกเสียงออก แล้วเอาเสียงไปใส่รีเวิร์ฟปรับ EQ แล้วเอาภาพกับเสียง มา mix กัน
ผลที่ได้คือ รีเวิร์ฟมา และเสียง ซ่าๆ ของไมค์กล้อง กาก มากๆครับ 55555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
สำหรับผมทุกวันนี้ที่อัดก็ใช้แค่กล้องถ่ายรูปดิจิตอลธรรมดานี่ล่ะครับ วางอัดกันดื้อ ๆ เลย แล้วเอาไฟล์มาเข้าคอมฯลดขนาดไฟล์แล้วอับโหลดเลย

แต่ก่อนที่ผมยังไม่มีกล้องดิจิตอล ผมต่อกีตาร์เข้า line in ของ soundcard แล้วอัดผ่าน Cakewalk Pro Audio (ตอนนั้นยังไม่เป็น Sonar) แล้วก็มาแต่งเสียงนิดหน่อย ผมว่าเสียงดีมาก ๆ เลย มีเอฟเฟ็คให้ใช้มากด้วย แต่ไม่มีภาพแค่นั้นเองครับ

ตัวอย่างเพลงที่ผมเคยอัดผ่านคอมฯครับ   "Cavatina" (ลองคลิ๊กฟังดูครับ)

แต่เพลงนี้ใช้กีตาร์คลาสสิกอัด มันไม่มี preamp เลยเอาไมค์ที่แถมมากับคอมฯนั่นแหละครับใส่เข้าไปใน soundhole ต่อเข้า mic in แล้วอัดเลย

เพลงที่อัดด้วยกีตาร์ที่มี preamp ก็เพลงนี้ครับต่อสายจากกีตาร์เข้า line in แล้วอัดด้วย Cakewalk แล้วมาแต่งเสียงนิดหน่อยส่วนใหญ่จะเน้นเรื่อง reverb เท่านั้นครับ "ต้นชบากับคนตาบอด" (ลองคลิ๊กฟังดูครับ) :D

staryu

• member
จิงๆแล้วข้อ1อย่างเดียวก็พอนะครับ  ของผมเป็นzoom q3อย่างเดียวเอง แล้วก็ใช่ sony vasgas นิดหน่อย
(Kyu sakamoto) Sukiyaki - Staryu
" Always learning new song  song will be your teacher"

YoDaKaaRa

• member
โอ ขอบคุนน้าๆ ทุกท่านมากครับ ได้ความรู้เพียบ ช่วยตัดสินใจ

Nightbarons

• member
ใช้ zoom ก็สะดวกดีครับ ไม้ต้องมาตัดต่อภาพกับเสียง