Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: GAD50 VS FL1 ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4307 ครั้ง)

amusic

• member
GAD50 VS FL1 ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:42:48 »
เห็นเวทีข้างๆ เข้า Cole Clark vs Seagull  อยากถามน้าๆที่เคยหวดมาทั้งสองหน่อยคับ
รุ่นคงจะอ้างอิงที่ gad50 VS FL1 (ราคาพอกัน) แต่ถ้าน้าๆคิดว่าเอารุ่นอื่นมาอิงด้วยก็ดีครับ
ถ้าต้องเลือกแค่ สองตัวนี้ น้าๆจะให้ใครชนะ เพราะอะไร

Saniday

• member
Re: guild VS cole clark ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 02:09:25 »
สนใจครับๆ รอฟังๆ

ส่วนตัวจากโมเดลความสวยผมชอบ FL1 นะครับ
ชอบ Head สวยดี

joe neck solid

• member
Re: guild VS cole clark ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 04:42:52 »
ส่วนตัว ชอบ Guild นะ ผมว่ามันมีตำนาน เสียง งาน ถือว่าดีเลย แม้จะทำที่จีนก็ตาม (บางรุ่นยังผลิตที่ USA..อยู่มั้ง)
แถมซื้อง่าย ขายคล่องอีก  ;D ;D   อันนี้สำคัญ   ;D ;D
ส่วนเจ้า โค๊ก คล๊าก เสียงดีใช้ได้เลยนะเคยลองรุ่น FL1 เสียงแนวดิบๆเบสแน่น แบรนด์นี้
เค้าว่ามีการทำ Topไม่เหมือนใคร  เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ ;D ;D ;D

amusic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 14:14:30 »
คือส่วนตัวผมก็ลองแล้วทั้ง 2 ตัวนะครับแต่ที่ต้องมาถามเพราะตอบใจตัวเองยากมาก
ประมานว่าคิดมากคิดเล็กคิดน้อย แบบว่า ฝั่ง CC ก็ไม่มีตัวรุ่นตรงให้ลอง(banya/blackwood/not cutaway)
แล้วพอไปลอง guild ก็ที่ร้านไม่มีห้องเงียบๆให้ลองดีดไปฟังเสียงกลองเสียงกีต้าร์ไฟฟ้าไป -*- เนื้องานงานหมัดมวยพอๆกัน
satin สวยบาดใจ HiGross รักษาง่าย ติดที่ CC ได้สัญชาติดีกว่า ส่วนตัวคิดว่าชอบCASEของGuildกว่าเท่ดี
--แล้วคอชิ้นเดียวนี่ดีไงคับ 
ยังรอฟังจากน้าๆอยู่นะคับ ออกอาการรักพี่เสียดายน้อง

pinman

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 21:28:59 »
ปัจจุบันผมใช้ fl1a และพึ่งถอย gad50e มาเพิ่มเมื่อวาน(ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด) ถ้าเทียบเรื่องออกแอมป์ cold clark ดีกว่ามากมาย แต่ราคาก็แพงกว่าประมาณ 3-4พันบาท (ถ้าเทียบกับ fl1a ) แต่ถ้าตีคอร์ทหรือเล่นไม่ออกแอมป์ผมว่า guild กระหึ่มกว่า ดั่งที่หลายๆท่านว่าจริงๆ โดยความเห็นส่วนตัวถ้าให้เลือกเพียงตัวใดตัวหนึ่ง ผมเลือก cold clark fl1a แนะนำรุ่นหน้าไม้สปรูส ข้างและหลังเป็นไม้ blackwood ผมว่าเสียงจะดีกว่าหน้าไม้ bunya ซึ่งเสียงจะใสเกินไป

amusic

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:40:06 »
ขอบคุณ น้า pinman คับ
ฟังแล้ว เหวอ (ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือคิดผิด)
แต่จริงคับอันนี้ทราบด้วยตัวเองอยู่แล้วว่า ระบบไฟฟ้า CC ดีกว่าหลายขุม
ถ้าต้องเลือก ไฟฟ้าคงตัดใจได้ทันทีครับ ติดตรงที่ว่าผมต้องการ อคูสติกเพียวๆ
ผมเองคงคิดมากไปในความหลงไหล อคูสติก ไม่ว่าจะเป็น เจาะ body มีวงจรเบ่อเล่อ อยู่ข้างใน สายระโยงระยาง
หรือแม้แต่ cutaway ผมเล่นกีต้าร์ห่วยมาก แต่ผมว่าผมได้ยินความแตกต่างของเสียง ผนวกกับผมไม่ค่อยได้ออกงานด้วย
บางเพลงที่ต้องเล่น เฟรทในๆยังแอบเครียดแต่ก็คิดว่าน้อยเพลงๆ อย่างตอนที่แกะ START ของ depapepe นี่ทำเอาอยากได้ cutaway
เลยแต่พอฟังเสียง รุ่นเดียวกัน cut กับไม่ cut - -"
สงสัยจะคิดมากไป อิอิ

pinman

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:54:30 »
ถ้าไม่ออกแอมป์ แนะนำ guild น่าจะดีกว่า fl1 ผมเองเคยวิจารณ์ fl1a ครั้งแรกๆที่ได้มา เอาเล่นยังไม่ได้ออกแอมป์ เสียงออกแนวใสแหลม หางเสียงเบสน้อยและค่อนข้างเบาเกือบขายทิ้งไปแล้ว แต่เมื่อได้มาเล่นออกแอมป์แทบอยากจะตบปากตัวเอง  จนทำให้ต้องเสียตังค์ซื้อ Roland ac33  มาเพิ่ม ตัวนี้เลยว่าเก็บไว้ และยังไงถ้ามีเวลาฝากให้ไปลอง Blueridge เห็นหลายท่านว่าดีเหมือนกัน ผมเองตอนแรกก็กะว่าจะไปลอง Blueridge เทียบกับ guild เหมือนกันแต่ไม่มีเวลา ก็เลยเลือก gad50e เอามาก่อนถ้าเบื่อจริงๆ ค่อยปล่อย  เห็นในหน้าซื้อขายรุ่นนี้ยอดนิยม ซื้อขายคล่อง....

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:26:04 »
เคยอ่านเจอนะครับ เค้าว่ากีต้าร์ Guild ที่มาจากจีนเสียงมันจะดีมากตั้งแต่แรกแล้ว เพราะไม้มันบางอ่ะครับ เสียงมันเปิดง่ายด้วย
แต่กีต้าร์บางตัวไม้มันหนา เวลาครั้งแรกที่ไปลองเสียงมันอาจจะไม่ดีเท่าตัวที่ไม้บางน่ะครับ

ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ เอามาแชร์กัน

nong

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 14:36:09 »
อยากรู้เหมือนกัน

amusic

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:08:40 »
ขอบคุณคับ ยังรอฟังอีกนะครับ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 23:14:24 »
ปัจจุบันผมใช้ fl1a และพึ่งถอย gad50e มาเพิ่มเมื่อวาน(ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด) ถ้าเทียบเรื่องออกแอมป์ cold clark ดีกว่ามากมาย แต่ราคาก็แพงกว่าประมาณ 3-4พันบาท (ถ้าเทียบกับ fl1a ) แต่ถ้าตีคอร์ทหรือเล่นไม่ออกแอมป์ผมว่า guild กระหึ่มกว่า ดั่งที่หลายๆท่านว่าจริงๆ โดยความเห็นส่วนตัวถ้าให้เลือกเพียงตัวใดตัวหนึ่ง ผมเลือก cold clark fl1a แนะนำรุ่นหน้าไม้สปรูส ข้างและหลังเป็นไม้ blackwood ผมว่าเสียงจะดีกว่าหน้าไม้ bunya ซึ่งเสียงจะใสเกินไป

อีกเสียงครับ  ColeClark ออกแบบมาให้เล่นบนเวทีจริงๆ แถมทำในออสเตรเลียด้วย งานดีมาก เป็นกีต้าร์ที่มีนวัตกรรม ผมเคยมีรุ่น FL2AC
Spuce/Blackwood   ดีจริงๆครับ  ทุกวันนี้ถ้าใครขายแล้วราคาไม่แรงผมก็จะซื้อกลับมาเล่นใหม่

amusic

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 01:18:58 »
ยังรอฟังอีกคับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 01:30:27 »
ถ้าวางคู่กันนี้ผมจับ ColeClark ก่อนเลยครับ เคยลองแล้วเสียงประทับใจมากครับ ;) ;)

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 12:46:25 »
ผมชอบ FL2AC นะครับ และคิดว่ารุ่นนี้จะคุ้มที่สุดของ Cole Clark แล้ว ถ้าเป็น Guild ต้อง US. Made ครับ ถึงจะวัดกันได้
ถ้าเทียบกับงานจีน ผมให้ FL2AC ขาดครับ แต่ถ้าวัดกับ Guild ฝั่ง US. ผมเลือก Guild

PASTRY

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 19:38:23 »
Cole Clark FL2AC อีกเสียงคะำถึงแม้ว่าไม่เคยจับแต่ก็รู้ว่ามันใช่เลยย...... ;D
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 19:54:30 »
เคยมีทั้งสองยี่ห้อและก็ขายไปทั้งสองยี่ห้อแล้วเช่นกัน หากว่ามีโอกาศอีกครั้งในเรื่องที่จะเสียเงินซื้อกลับมาผมเลือกที่จะซื้อ CC กลับมาครับ
เพราะว่าผมชอบงานดิบๆของเค้า และผมชอบเบสครับ

เบส กระแทก พุง มีให้เห็นใน CC ครับ ใสๆ เบสลึกๆ สากๆ กระแทกพุง ชอบครับต้องจัดมีภาคไฟฟ้านะครับ ทีเด็ดของเค้าเลย
ข้อเสียก็มีนะครับ เล่นไม่ออกแอมป์เสียงจะเบา และเบริ์นนานมาก

การดูแลรักษา CC ลำบากนะครับเพราะว่าเคลือบบาง เล่นออกงาน หรือว่าเอาไปเล่นนอกบ้าน ระวังมีบุบเป็นรอยง่ายครับ กระแทกปั๊บเป็นรอยเลย
It's my...

tao

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 21:30:25 »
กำลังลังเลอยู่เหมือนกันระหว่าง

seagull  mariitime sws

cole clack fl 1 a หรือ fl 2a

และ martin gpcpa 4

ชอบตัวเปล่าตีคอร์ดได้และภาคไฟฟ้าแจ่มๆ  ยังไม่กล้าฟันธงตัวไหน

southpaw

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 21:50:05 »
กำลังลังเลอยู่เหมือนกันระหว่าง

seagull  mariitime sws

cole clack fl 1 a หรือ fl 2a

และ martin gpcpa 4

ชอบตัวเปล่าตีคอร์ดได้และภาคไฟฟ้าแจ่มๆ  ยังไม่กล้าฟันธงตัวไหน
สองตัวแรกเลยครับ ไม่นางนวลก็โคลคล๊าค เลือกตัวที่เข้ามือและชอบเสียง สเปคสมราคาทั้งคู่ถือว่าสอบผ่านฉลุย

amusic

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 00:57:32 »
เท่าที่ฟังดูน้าๆจะเชียร์ FL2A ออกนอกหน้าเท่าที่ดูคงคิดได้ว่าดีจริงแน่นอน แต่เอ!!!
ผมเอา FL1 นะครับมาเปรียบกับ GAD50 (ไม่มีภาคไฟฟ้าด้วย) เพราะภาคไฟฟ้า CC เค้ากินขาด แต่ผมไม่ชอบโปร่งไฟฟ้า
หรือผมเข้าใจผิดว่า FL2A มันมวยคนล่ะชั้น ราคาน่าจะ 4++ GAD50 3- -
ยังไงก็ขอบคุณน้าๆที่ช่วยแนะนำแต่ตอนนี้ผมเลยยังไม่ทราบว่าเสียงเปล่าๆ เอาแบบจิ๊กโก๋ถอดเสื้อตีกันใครจะอยู่ใครจะไป
ยิ่งโดยเฉพาะ bossa แกติดใจเบสกระแทกพุง แต่ผมก็เคยได้ยินน้าท่านอื่นบอก CC ออกใสๆ ผมก็เลยสับสนอย่างแรง
จริงๆผมก็ตัดมาจากตัวเลือกมากมายแล้วจนมาเหลือ 2 ตัวนี้ที่ตัดใจไม่ถูก ราคา 26000.- เท่ากันเป๊ะ
งานสวยคนล่ะแบบ(ถ้าเอาแค่สวยผมก็CCแต่ก็แลกมาด้วยรักษายาก) เคสดีคนล่ะแบบ(ผมว่าGuildสวยกว่า)
ก็เลยมาเหลือเรื่องเสียงนี่แหละผมก็รู้ว่าแล้วแต่คนชอบแต่ผมฟัง2ตัวนี้แล้วเลือกไม่ถูกจริงๆ เลยอยากถามน้าๆนี่แหละคร๊าบ

guitarhaha

• member
Re: GAD50 VS FL1 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 16:24:07 »
ไม่เอา ภาคไฟฟ้า งั้นชี้ชัดๆ กันไปเลยว่า Guild แน่นอน เบสหนักแน่นมาเป็นลูกๆ กันเลย ไม่ดีจริง พี่โอมไม่เอาขึ้นเวทีคอนเสิร์ต
หรือหอบหิ้วไปเล่นที่ญี่ปุ่นหรอกครับ ลองดูหน้าซื้อขายก็ได้ว่า ถ้าวางขายพร้อมกันตัวไหนจะไปก่อน