Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เขื่อนสิริกิติ์ จังหวัดอุตรดิตถ์ มีระดับการรับน้ำในเขื่อนฯ เต็มความจุ 100 % แล้ว โปรดระวัง !  (อ่าน 5081 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขณะนี้  วันที่  5  ตุลาคม  2554  เวลา  01.00  น.  เขื่อนสิริกิติ์  จังหวัดอุตรดิตถ์  มีระดับการรับน้ำในเขื่อนฯ  เต็มความจุ  100 % แล้ว

ทางจังหวัดอุตรดิตถ์  ได้แจ้งเตือนให้ประชาชน  ริมตลิ่ง  เตรียมอพยพ ขนย้ายสิ่งของ กันแล้ว  เพราะเขื่อนฯ จำเป็นต้องปล่อยน้ำ เพื่อป้องกันความเสียหายของตัวเขื่อนสิริกิติ์

ดังนั้น  จังหวัดที่อยู่ใต้เขื่อนสิริกิติ์  

ตั้งแต่จังหวัดพิษณุโลก  พิจิตร  นครสวรรค์  ชัยนาท  อุทัยธานี  สิงห์บุรี  อ่างทอง  อยุูธยา  ลพบุรี  สุพรรณบุรี  ปทุมธานี  นนทบุรี  และกรุงเทพมหานคร

โปรดระวัง และเตรียมตัว  รับมวลน้ำก้อนมหึมา  

ที่ระบายออกจาก  ทั้งเขื่อนสิริกิติ์ (ที่กำลังจะ เปิดสปิลเวย์ เพิ่ม)  + เขื่อนภูมิพล  (ที่เปิดสปิลเวย์ ไปแล้ว)  ด้วยนะครับ....  งวดนี้ท่าจะหนัก...  กทม. น่าจะถึงคราวจม กันบ้างแล้วล่ะ..

อย่าลืม  อย่าประมาท  อย่าชะล่าใจ  ในการเก้บรักษาชีวิต  ทรัพย์สินของมีค่า  รวมทั้งกีต้าร์ ทุกตัวที่รัก  ไว้ในที่ปลอดภัยที่สุด  ด้วยนะครับ

Finger Picking Style

nai chic

• member
    • www.facebook.com
งานเข้าล่ะครับน้ากวาง มีแนวโน้มว่าเขื่อนจะมีปัญหาบ้างใหมครับ น้ากลัวจัง

yod69

• member
ใครไม่มีที่เก็บกีต้าร์เอามาฝากผมได้นะครับ...

• member
งานเข้าล่ะครับน้ากวาง มีแนวโน้มว่าเขื่อนจะมีปัญหาบ้างใหมครับ น้ากลัวจัง

ถ้า เขื่อนสิริกิติ์ + เขื่อนภูมิพล  ปล่อยน้ำออกในปริมาณรวมกัน  กว่า  1  ล้าน ลูกบาศก์เมตร / วินาที  อย่างที่เป็นอยู่ในขณะนี้  (ตามข่าวของ สรยุทธ  เมื่อเช้าวันที่ 5 ต.ค.)

เขื่อนทั้งสอง  ก็จะปลอดภัย  แต่บ้าน + คน + ทรัพย์สิน  ของประชาชน  ที่อาศัยอยู่ใต้เขื่อน  ข้าง ๆ แม่น้ำน่าน + ปิง  +  เจ้าพระยา

ที่ผ่านมา กว่า 1 เดือน  ก็ถือว่า  หนักหนาสาหัสกันแล้ว   การปล่อยน้ำออกทั้ง 2 เขื่อน วันนี้  ต้องถือว่า  โคตรหนักหนา สาหัส ฉกาจฉกรร ทุกข์ระทม ชอกช้ำ ระกำใจ มั่กมาก..

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ผมนั่งลุ้น ที่ริมแม่น้ำ  ตรงที่กั้นน้ำตอนนี้ ที่วัดท่าหลวง เหลือ อีก ไม่ถึง 2 ฟุต ก็ท่วมที่กั้นนำ้แล้ว ถ้าท่วมจริงๆ พิจิตร ก็จะจม ไปทั้งจังหวัดครับ

น่ากลัวมาก

ปล. แล้วบ้านน้ากวางเป็นยังงัยบ้างครับ

Guitar_Joe

• member
น้ากวางท่วมหรือยังครับ

นี่น้ำหมานตอนบน ยามปรกติ ต้นน้ำที่หล่อเลี้ยงคนเมืองเลย แต่ตอนนี้ล้นแล้วครับ

ไม่ได้ไปเล่นดนตรีหลายวันละถึงน้ำจะยุบ ก็ไม่่ค่อยมีคนและเฝ้าระวังน้ำกัน

ผมไม่ค่อยชอบรูปนี้เลย มันน่ากลัวสำหรับผม (โรคจิต)

ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

Traveler

• member
ไม่รู้จะเอื้อนอย่างไร ได้แต่คอยเอาใจช่วยให้น้ำลดไวไวครับ ปีนี้น้ำเยอะจริงๆ ขณะนี้ Nalgae น่าจะวิ่งมาถึงขอนแก่นแล้ว เพราะเริ่มมีฝนตกบ้างแล้ว

• member

ปล. แล้วบ้านน้ากวางเป็นยังงัยบ้างครับ
น้ากวางท่วมหรือยังครับ

ในตลาดเทศบาลเมืองอุตรดิตุถ์  ก็ได้รับคำเตือนจากทางจังหวัด  ให้เฝ้าระวัง  เพราะระดับน้ำในแม่น้ำน่าน  กำลังเป็นช่วง น้ำกำลังขึ้น  ไล่ระดับมาเรื่อย ๆ แล้ว ครับ

ขณะนี้ ยังไม่ท่วมครับ  ยังมีระยะให้น้ำขึ้นได้อีก  ประมาณ  10  เมตร  ถ้าเกินกว่านี้  ก็ตัวใครตัวมัน  แล้วครับ.....  น้า FOTOBEER  อย่านิ่งนอนใจนะครับ  มวลน้ำคราวนี้ มากกว่าที่เคยเห็น ครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
เฮ้อ....ตอนนี้น้ำจะล้นเขื่อน อีก 3 เดือน น้ำแล้ง กลัวจะเป็นงี้สิครับ ผมว่ามันต้องยกกระบวนการจัดการน้ำกันใหม่ทั้งระบบแล้วล่ะ เพราะแนวโน้มในอนาคตน่าจะรุนแรงกว่านี้ ต่อไปคนที่ีไม่เคยเจอน้ำท่วมอาจจะเจอ ที่ท่วมแล้วอาจจะหนักขึ้น ถ้ายังไม่มีการปรับปรุงกระบวนการจัดการทั้งหมด

เอ่อ...น้ากวาง น้าเบียร์ครับ ถ้าไม่สบายใจ เอากีตาร์มาฝากบ้านผมก่อนได้นะครับ ^^

thairosewood

• member
เป็นเรื่องแล้ว ถ้าถึงกรุงเทพเนี่ย
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

☆ nAkAv@r ☆

• member
น้ากวางผมขอ mail หน่อยได้ไหมครับ พอดีมีเรื่องอยากปรึกษาน้าครับ :D :D :D :D

baitorys

• member
ภาชี น้ำไม่เคยท่วม น่ากลัวคงโดนแน่ๆครับ น้ากวาง

• member
น้ากวางผมขอ mail หน่อยได้ไหมครับ พอดีมีเรื่องอยากปรึกษาน้าครับ :D :D :D :D

[email protected]

☆ nAkAv@r ☆

• member

[email protected]

ส่ง mail ไปหาละครับ น้าเล่น msn รึป่าวเอ่ย ผม add ไปหาละครับ [email protected] นี่ของผมครับ

KULAA_101

• member
น้ากวางหนีมาอยู่ทุ่งกุลาเถอะ...ผมน้ำไม่ท่วมแต่ตอนนี้ปัญหาความชื้นรุมเร้าผม...เคสขึ้นรา ตู้แอมป์ขึ้นราง่ะ....

winnie

• บุคคลทั่วไป
เห็นข่าวแล้วสงสารคนที่โดนน้ำท่วมมาก กทม.คราวนี้คงต้องลุ้นกัน เพราะเขตที่ท่วมเป็นปกติแล้วคาดว่าคงหนัก บ้านผมใกล้กับแม่น้ำเจ้าพระยาด้วย ถ้าล้นมาก็คงจะโดนหนักเหมือนกัน...

น้ากวาง น้าเบียร์ และน้าๆอีกหลายๆท่าน ดูแลตัวเองกันด้วยนะครับ

Traveler

• member
เจอปัญหาเดียวกันกับป๋ากุลาเลย  ตอนนี้ในบ้านเป็นที่เพาะเลี้ยงพืชชั้นต่ำ เมื่อวานแดดออกเลยได้ขนออกมาเช็ดและเอามาผึ่งแดด ไม่ว่าจะเป็นกระเป๋า แม้กระทั่งลำโพง ส่วนเจ้าพวกกีต้าร์ตอนนี้เสด็จไปอยู่ในห้องนอนหมดแล้ว ส่วนคนผมไล่ไปนอนที่อื่นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ทำไงได้ไอ้ของพวกนี้มันพูดไม่เป็นเราต้องใส่ใจหน่อย ส่วนอะไรบางอย่างเนี่ยนิดๆหน่อยๆเดี๋ยวก็พูดๆ เลยไม่ค่อยน่าห่วง เป็นไรไปเดี๋ยวมันบอกเองแหละ  จริงไม๊ป๋า

เอ๊า ลุ้นกันรอบนี้น่าจะสุดท้ายแล้วล่ะ ใครที่อยู่ในเส้นทางที่คาดว่าน้ำจะไหลผ่านหรือเข้าถึงก็เตรียมขนของกันไว้ก่อนเป็นดีที่สุดครับ

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
ขอบคุณคุณกวางที่เตือนนะครับ กำลังลุ้นกับระดับน้ำในแม่น้ำปิงที่นครสวรรค์อยู่เหมือนกัน :-\

baitorys

• member
เริ่มหนาวหรือยังครับ น้ากวาง

thezerot

• member
เฮ้อ....ตอนนี้น้ำจะล้นเขื่อน อีก 3 เดือน น้ำแล้ง กลัวจะเป็นงี้สิครับ ผมว่ามันต้องยกกระบวนการจัดการน้ำกันใหม่ทั้งระบบแล้วล่ะ เพราะแนวโน้มในอนาคตน่าจะรุนแรงกว่านี้ ต่อไปคนที่ีไม่เคยเจอน้ำท่วมอาจจะเจอ ที่ท่วมแล้วอาจจะหนักขึ้น ถ้ายังไม่มีการปรับปรุงกระบวนการจัดการทั้งหมด

เอ่อ...น้ากวาง น้าเบียร์ครับ ถ้าไม่สบายใจ เอากีตาร์มาฝากบ้านผมก่อนได้นะครับ ^^

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  ประเทศอื่นเค้าพัฒนากันไปถึงไหนต่อไหน

แต่ทำไมผมรู็้สึกว่าเรายังย่ำอยู่กับที่
++กระบี่อยู่ที่ใจ++