Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการพัฒนาตนเองหน่อยครับ  (อ่าน 939 ครั้ง)

yanman

• member
  • อยากได้ของสูงต้องขเย่ง อยากเก่งต้องขยัน
    • Infaman
ผมเริ่มเล่นกีต้าโปร่งมา 6 เดือนแล้วครับ แต่ยังทำได้แค่ตีคอร์ดตามหนังสืออยู่เลย เลยรู้สึกว่ามันไม่พัฒนาอ่ะครับ ลองแกะเพลงก็ทำได้นิดเดียวแล้วก็ตันไปไม่ถูก ลองหัดเพลงที่คิดว่าเหมาะ แต่ตายตอนมีนิ้วเยอะๆ เลยได้แต่ตีคอร์ดไปวันๆ นานๆมันก็เบื่ออ่ะครับ อยากขอคำแนะนำในการหาแบบฝึกต่อ หรือการซ้อมหน่อยครับ เพราะผมเล่นมาหลายเครื่องแล้ว คิดจะหยุดแค่กีต้านี่แหละครับ ไม่ไปไหนแล้ว  :)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ขอคำแนะนำในการพัฒนาตนเองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 21:14:02 »
หาแนวที่ชอบให้เจอครับ แล้วมันจะทำให้มีจุดมุ่งหมาย ผมเล่นใหม่ ๆ ก็แค่ชอบเสียงกีตาร์ จนได้ฟังเพลงโฟล์คพวกที่เกากีตาร์ไป ร้องไปด้วย ก็รู้สึกชอบมาก คือชอบทั้งเพลงและการเล่นกีตาร์ เลยพยายามดิ้นรนหาทางที่จะเล่นให้ได้แบบนั้น เช่นหาตามตำราต่าง ๆ เป็นหลัก เพราะตอนนั้นยังไม่มีอินเตอร์เน็ท TAB ก็ไม่รู้จัก บางเพลงก็ต้องแกะเองเอา กว่าจะเล่นได้แต่ละเพลงยากเย็นแสนเข็ญ

จนกระทั่งมารู้จักฟิงเกอร์สไตล์ก็รู็สึกว่าชอบมากและต้องเล่นให้ได้ ก็พยายามหาตำรา หา TAB หา vdo สอนต่าง ๆ เท่าที่จะหาได้มาฝึกฝน เพื่อให้เล่นได้อย่างที่เราต้องการ

ดังนั้นต้องรู้ก่อนครับเราจะไปทางไหนดี แต่ถ้ายังไม่ชัดเจนก็หาเพลงที่ชอบ ๆ ทั่วไปมาฝึกก็ได้ครับฝึกตีคอร์ด ฝึกเกาแบบง่าย ๆ เทคนิคต่าง ๆ ลูกเล่นต่าง ๆ ในการเล่นกีตาร์ ฝึกการโซโลกีตาร์ ศึกษาเรื่องทฤษฎีดนตรีเบื้องต้น แค่นี้ก็ศึกษากันไม่ไหวแล้วครับ

ถ้าจะให้ดีหา guideline ซักหน่อยจะดีครับ เช่น ตำรา แผ่นสอน อะไรทำนองนี้ ยุคนี้ดีครับมีสื่อให้เลือกศึกษามากมายเหลือเกิน ยุคที่ผมฝึกหัดมานั้น แทบไม่มีทางเลือกเลือก อยากเล่นเพลงไหนก็แกะเอาเองครับ ดังนั้นใช้สื่อต่าง ๆ ให้เป็นประโยชน์เต็มที่เลยครับ ^^

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
Re: ขอคำแนะนำในการพัฒนาตนเองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 21:20:30 »
หาแนวที่ชอบให้เจอครับ แล้วมันจะทำให้มีจุดมุ่งหมาย ผมเล่นใหม่ ๆ ก็แค่ชอบเสียงกีตาร์ จนได้ฟังเพลงโฟล์คพวกที่เกากีตาร์ไป ร้องไปด้วย ก็รู้สึกชอบมาก คือชอบทั้งเพลงและการเล่นกีตาร์ เลยพยายามดิ้นรนหาทางที่จะเล่นให้ได้แบบนั้น เช่นหาตามตำราต่าง ๆ เป็นหลัก เพราะตอนนั้นยังไม่มีอินเตอร์เน็ท TAB ก็ไม่รู้จัก บางเพลงก็ต้องแกะเองเอา กว่าจะเล่นได้แต่ละเพลงยากเย็นแสนเข็ญ

จนกระทั่งมารู้จักฟิงเกอร์สไตล์ก็รู็สึกว่าชอบมากและต้องเล่นให้ได้ ก็พยายามหาตำรา หา TAB หา vdo สอนต่าง ๆ เท่าที่จะหาได้มาฝึกฝน เพื่อให้เล่นได้อย่างที่เราต้องการ

ดังนั้นต้องรู้ก่อนครับเราจะไปทางไหนดี แต่ถ้ายังไม่ชัดเจนก็หาเพลงที่ชอบ ๆ ทั่วไปมาฝึกก็ได้ครับฝึกตีคอร์ด ฝึกเกาแบบง่าย ๆ เทคนิคต่าง ๆ ลูกเล่นต่าง ๆ ในการเล่นกีตาร์ ฝึกการโซโลกีตาร์ ศึกษาเรื่องทฤษฎีดนตรีเบื้องต้น แค่นี้ก็ศึกษากันไม่ไหวแล้วครับ

ถ้าจะให้ดีหา guideline ซักหน่อยจะดีครับ เช่น ตำรา แผ่นสอน อะไรทำนองนี้ ยุคนี้ดีครับมีสื่อให้เลือกศึกษามากมายเหลือเกิน ยุคที่ผมฝึกหัดมานั้น แทบไม่มีทางเลือกเลือก อยากเล่นเพลงไหนก็แกะเอาเองครับ ดังนั้นใช้สื่อต่าง ๆ ให้เป็นประโยชน์เต็มที่เลยครับ ^^
+1 ครับ ผมเห็นด้วยเลยครับ เพราะผมก็ฝึกเอง ตอนนี้กำลังฝึกใกล้รุ่งจาก Tab ที่น้าสนแบ่งปันมาให้ (ไว้เล่นให้พ่อฟัง) พยายามเข้าครับ สู้ ๆ

yanman

• member
  • อยากได้ของสูงต้องขเย่ง อยากเก่งต้องขยัน
    • Infaman
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 21:38:09 »
อ่า ขอบคุณมากครับ ผมได้สติแล้ว ว่าผมชอบริทึ่ม ชอบแบบ arpeggio เลยเริ่มเล่นกีต้าครับ หลังๆมาดูแต่คอนเสริต bodyslam ครับ เลยอยากเล่นบ้าง แต่ผมว่าคงไม่เข้ากะตัวเองแน่ๆครับ เพราะคงไม่มีเวลาฝึกขนาดนั้น เอาแค่พอไม่อายคนก็พอแล้ว  ;D :D :D :) :) :)