Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ค่อยเห็นใคร พูดถึง แนว อคูสติก คันทรี่ บ้างเลยครับ  (อ่าน 6665 ครั้ง)

screamotam99

• member
โอ้ว เริ่ม มีคน มา แชร์ แล้ว ขอบคุณมากๆ ครับ ที่ แนะนำ
โลกนี้อยู่ได้ด้วยความรัก ผู้ใดที่ไร้รักก็เปรียบเสมือนคนที่ตายไปแล้ว

redtopup

• member
อ.อานัติ Encyclopedia มาเองขนาดนี้ต้องขอร่วมสังฆกรรมด้วยแล้ว
ขอฝากหญิงแกร่งอีกคนครับ รายนี้ก็เล่นได้หลากหลายสไตล์ แต่เอาตามกระทู้ก่อนแล้วกัน
www.youtube.com/watch?v=ok4SRFbxALQ

มีใครรู้จักเพลงนี้บ้างไหม
www.youtube.com/watch?v=NDiu57xxTrc

เพลงนี้ใช่มั้ยครับ

The Everly Brothers - Let It Be Me (1964)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Traveler

• member
แม่นแล้วครับน้า Red เพลงนี้เก๋ามากๆ ตอนละอ่อนหัดเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ เล่นให้สาวน้อยแถวบ้านฟังทุกวันเลย แต่แห้วครับ  :P

ถ้าอยากฟัง Acoustic Country เพราะๆ ฟังสบายๆ ไปหาชุด Borrow Tales ของป๋าคนนี้มาฟังนะครับ
www.youtube.com/watch?v=OdnLnO_wUcA

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
แหม...เห็น alison krauss ก็ต้องพูดถึงมือ dobro นาม Jerry Douglas อย่างเทพจริง ๆ คนนี้

St Anne's Reel -- Aly Bain with Jerry Douglas, Russ Barenberg

ว่าแต่ผมก็ยังสับสนนะครับว่าเพลง Country, Folk, Bluegrass มันต่างกันยังไงบ้าง ใครเป็น subset ใครก็ไม่รู้ เดี๋ยวนี้ดูมันกลืน ๆ กันไปหมดแล้วอ่ะครับ ดู ๆ ถ้าจะไล่จากดีกรีความบ้านนอกที่สุดขึ้นไปน่าจะประมาณ Bluegrass --> Folk --> Country หรือเปล่าไม่รู้ -*-

Anat

• บุคคลทั่วไป
ป๋า Don นี่ เค้าเรียกว่า Giant Gentleman  ยักษ์ใหญ่ใจดี  สุดสมถะ
ฟังเพลงของแกก็รู้แล้วว่า แกเป็นคนยังไง
ซักหน่อยละกัน  เราว่าคล้ายเพลง..ชายทะเลภูเก็ต เลย
Don Williams - Senorita

Jamaica farewell - Don Williams

Jerry Douglas นี่ แกเป็นเทพแห่ง Dobro ไปแระ
เคยออกอัลบั้มเดี่ยวมากมาย ตั้งก๊ะ Master series ของ MCA
20 กว่าปีก่อน ได้เทปของแก นึกว่าแกเล่นกีต้าร์  ทำไมเสียงมันแปลกๆ  จะว่า Slide guitar ก็ไม่ใช่
ตอนนั้นยังไม่รู้จัก Dobro ไง  เห็นในวีดีโอครั้งแรก เกือบช๊อก  เล่นยังกะจะเข้แน่ะ

Anat

เราว่า วงที่เป็น Acoustic country ที่ชัดๆนะ  ต้องวง The nitty grity dirt band
เพลงนี้ ลูกของพวกเค้าร้อง  แล้วรุ่นพ่อมาเล่น back-up ให้
Nitty Gritty Dirt Band - The Lowlands

ข้อสังเกตส่วนตัวนะ
เราพบว่า วงการ Counyrt มักจะใช้ Gibson เยอะสุด
แต่ในวงการ Bluegrass กลับนิยม Martin มากกว่า โดยเฉพาะทรง D  พวกนี้มักจเป็น Flat picking
ส่วนวงการ Acoustic พวก finger style นิยมใช้ Taylor มากกว่า

Anat

นึกถึงเวปบ้านไม้ก่อนล่มเน๊อะ
ตอนนั้นโพสเพลงกันอย่างเมามัน  ทั้งน้า Traveler   น้า sontaya   และน้าอื่นๆ
เล่นกันซะเวปล่มไปเลย เสียดายกระทู้ดี ๆ นะ

Traveler

• member
ข้อสังเกตส่วนตัวนะ
เราพบว่า วงการ Counyrt มักจะใช้ Gibson เยอะสุด
แต่ในวงการ Bluegrass กลับนิยม Martin มากกว่า โดยเฉพาะทรง D  พวกนี้มักจเป็น Flat picking
ส่วนวงการ Acoustic พวก finger style นิยมใช้ Taylor มากกว่า
เห็นด้วยกับข้อสังเกตนี้ครับ
ลองสับคอร์ดกับ Taylor แล้ว มันไม่สะใจซาดิตส์เลยครับ เสียงมวลรวมไม่โดดเด่น แต่ถ้าแยกทีละเม็ดนี่ สุดสะเด่า
แต่ Martin กับ Gibson นี่ผมว่า Martin เสียงน่าจะ General purpose มากกว่า ส่วน Gibson นี่ผมว่าเรื่องการแต่งองค์ทรงเครื่องมันเหมาะสำหรับอยู่หน้าเวทีครับ

เรื่อง คลิป โพสต์กันอีกหน่อยเดี๋ยวได้เวบล่มกันอีกรอบแหงเลย  ;D

มือกระโปก

• member
    • www.cue-byord.com
Kevin Skinner - How his career started (HD)

คนนี้มาด้วยฝีมือล่วงๆ

มือกระโปก

• member
    • www.cue-byord.com
<a href="http://youtu.be/Us-TVg40ExM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Us-TVg40ExM</a>
  ดูแล้วรู้สึกดีครับ ดนตรีไม่มีอะไรมาขวางกั้นไม่มีขอบเขตไม่มีถูกผิด ^-^

taylor814aura

• member
แบบนี้ก็น่าจะพอได้นะครับ Peaceful Easy Feeling

yootapong

• member
ขอเป็นสมาชิก Acoustic Country ด้วยคนครับ ชอบมากเลยครับ แนวนี้ ในบ้าน DVD ส่วนใหญ่ก็ แนวนี้ทั้งนั้นเลย

ผมว่า น้าๆที่ชอบแนวนี้ก็คงจะ ชอบหนัง COWBOY ไม่มากก็น้อยน่าๆ ผมเก็บสะสม หนัง Cowboy เป็น ร้อยๆเรื่องแล้วหละครับ

แล้วมีน้าๆท่านใดชอบและมี ปืน Cowboy [Single Action] ผมว่า ไอ้ 3 อย่างนี้มันไปด้วยกันอย่างดีเลย ฮิๆๆ

ไม่ทราบว่ามี น้าๆท่านใดเป็นแบบผมบ้างเนี่ย

clapton_slow

• member
มัน ก็ คือ ลูกทุ่ง เพื่อชีวิตบ้านเรานี่เเหล่ะครับ เเห๊ะ...
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

Anat

ขอเป็นสมาชิก Acoustic Country ด้วยคนครับ ชอบมากเลยครับ แนวนี้ ในบ้าน DVD ส่วนใหญ่ก็ แนวนี้ทั้งนั้นเลย

ผมว่า น้าๆที่ชอบแนวนี้ก็คงจะ ชอบหนัง COWBOY ไม่มากก็น้อยน่าๆ ผมเก็บสะสม หนัง Cowboy เป็น ร้อยๆเรื่องแล้วหละครับ

แล้วมีน้าๆท่านใดชอบและมี ปืน Cowboy [Single Action] ผมว่า ไอ้ 3 อย่างนี้มันไปด้วยกันอย่างดีเลย ฮิๆๆ

ไม่ทราบว่ามี น้าๆท่านใดเป็นแบบผมบ้างเนี่ย

ชอบดูอยู่ครับ  แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีโอกาสได้ดู  เรื่องล่าสุด เพิ่งกลับไปดู unforgiven
ว่าจะกลับไปดู Pale rider อีกซักที  ปู่คลิ้นท์เหมือนกัน

แต่ดาราที่เราชอบนะ  ไม่ค่อยมีใครพูดถึง ชื่อ sam Elliot   หนวดงามเชียวแหละ
ในเรื่อง Tomb stone เป็น Virgil นายอำเภอ
ในเรื่อง Ghost Rider เป้น ผี Cowboy Rider ไงครับ

yootapong

• member

ชอบดูอยู่ครับ  แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีโอกาสได้ดู  เรื่องล่าสุด เพิ่งกลับไปดู unforgiven
ว่าจะกลับไปดู Pale rider อีกซักที  ปู่คลิ้นท์เหมือนกัน

แต่ดาราที่เราชอบนะ  ไม่ค่อยมีใครพูดถึง ชื่อ sam Elliot   หนวดงามเชียวแหละ
ในเรื่อง Tomb stone เป็น Virgil นายอำเภอ
ในเรื่อง Ghost Rider เป้น ผี Cowboy Rider ไงครับ

อ. Anat พูดถึง Tomb stone ทำให้ผมคิดถึงอีกเรื่องครับ อ. คือ wiatt earb ซึ่งเป็นหนังเรื่องราวเดียวกัน
ผมมีความรู้สึก มีความสุขมากๆเลยครับถ้าได้ดูหนังประเภทนี้  หรือคงเป็นเพราะ พระเอกแต่ละเรื่องแสดง

ความเป็นลูกผู้ชายเต็มตัว ไม่เอาเปรียบคนที่ด้อยกว่า ช่วยเหลือคนที่ต้องการความช่วยเหลือได้ในทันที
ผมรู้สึกเป็นอย่างนั้นครับ

อีกเรื่องครับ อ. หนัง ''ฟอร์มยักษ์'' ''ขุมทอง เมคเคนนา'' ดูไม่เคยเบื่อเลยครับ อิๆๆๆ

Anat

ระหว่าง Wyatt Earp ของ Kevin Costner   กับ Tombstone ของ Kirk Russell
เราชอบ Tombstone มากกว่า  ดูแล้วรู้สึกว่า Wyatt Earp มันบู๊ล้างผลาญดีครับ
ถล่มภูเขา เผากระท่อม สะใจดีครับ

สมัยก่อน ช่อง 7 สี เค้ามีรายการ Holiday Movies
มักจะนำเอาหนังพวกคาวบอยเก่าๆ มาฉายครับ   รวมทั้งหนังขาวดำ Hollywoodเก่าๆ ยุค 40-50 มาฉายด้วย  มีความสุขมาก   ชอบดู
บางทีก็ทำเป็นรายการพิเศษ เช่น จอห์น เวนย์ โชว์  ซัก เดือน 2 เดือน   พวกเราเด็กๆมักเรียก   ...จองเวรโชว์...

ขุมทองแมคเคนน่า นี่ตั้งแต่ โอมาร์ ชารีฟ ยังหล่อเฟี้ยวเลย
ล่าสุดดูในเรื่อง Hidago  แก่ไปจมเลย  แต่ฟันยังห่างอยู่ครับ
เพลงเค้าก็ดัง  Old Turkey... ร้องโดย Jose Feliseno...เก่าแระ   แต่ยังอมตะอยู่จร้า

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
มีอีกเรื่องหนึ่งคือเรื่อง "Shane" ครับ เก่าเข้าไปอีกนิดนึง  ;D
Acoustic Thai

guitar_skl

ชอบครับ + 1

thanakit2511

• member

หนังแนวนี้หาซื้อที่ไหนครับ  ผมหามาตั้งนานแล้วในเน็ทเนี่ย ไม่เห็นมีมาขายเลย  อ่านแต่หนังสือ โดยเฉพาะของหลุยส์ ลามูร์ ผมมีอยู่ประมาณ 60 เรื่อง

yootapong

• member

หนังแนวนี้หาซื้อที่ไหนครับ  ผมหามาตั้งนานแล้วในเน็ทเนี่ย ไม่เห็นมีมาขายเลย  อ่านแต่หนังสือ โดยเฉพาะของหลุยส์ ลามูร์ ผมมีอยู่ประมาณ 60 เรื่อง

ส่วนใหญ่ก็หาซื้อตามร้าน จำหน่าย DVD ทั่วๆไปนั่นแหละครับ บางร้านพอมีบ้าง บางร้านอาจจะไม่มีเลย
ผมเห็น ถ้าจำไม่ผิดชั้น 1 central wold เห็นมีเยอะครับ หรือจะให้ชัวร์ ถ้าได้ไปเที่ยวที่แม่สาย ข้ามไป
ฝั่งพม่า เพียบเลยครับ