Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ค่อยเห็นใคร พูดถึง แนว อคูสติก คันทรี่ บ้างเลยครับ  (อ่าน 6664 ครั้ง)

screamotam99

• member
ไม่ค่อยเห็นใคร พูดถึง แนว อคูสติก คันทรี่ บ้างเลยครับ

มีคน เล่น หรือ ฟัง แนวนี้ อยู่บ้าง ปะครับ  ผมว่า เพลง เพราะๆ เยอะ นะครับ  ผม คน หนึ่งละครับ ที่ ชอบ
โลกนี้อยู่ได้ด้วยความรัก ผู้ใดที่ไร้รักก็เปรียบเสมือนคนที่ตายไปแล้ว

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
หาแนวร่วมอยู่ครับ...(หายากหลายๆ)
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

furch1975

• member
ผมคิดว่ามีคนฟังนะ  แต่ไม่ค่อยเห็นใครโพสต์ลงกัน ผมก็ฟังบ้างเหมือนกันครับ
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

• member
ครับ ปม ก็ ชอบ หัง ครับไม่ รู้ จะ คุย กะ ใคร ดี เลย ลอง โพส ถาม ดู ผม ว่า เรื่องราว ใน เพลง มัน ดี มากๆ เลย นะครับ
โลกนี้อยู่ได้ด้วยความรัก ผู้ใดที่ไร้รักก็เปรียบเสมือนคนที่ตายไปแล้ว

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ส่วนตัว  ก็เิริ่มเล่นกีต้้าร์  จากแนวนี้้แหละครับ   แต่ด้วยข้อจำกัดที่สำคัญ และยากลำบาก สำหรับผม  คือ  ร้องเพลง พอได้  แต่หาความไพเราะ ไม่ได้เลย

ซึ่งส่วนใหญ่ ในการเล่น  แนวอคูสติค คันทรี่  เสียงร้องที่ไพเราะ  และถูกต้องตามอักขระ  เป็นสิ่งที่สำคัญมาก  ไม่น้อยไปกว่าการเล่นได้เก่ง  เช่นกัน ครับ

Finger Picking Style

tumtengu

• member
อยากลองเล่นเลยแหล่ะ แต่ยังไม่มีใครสอนเลยไปไม่ค่อยถูกครับ
รู้สึกว่าง่ายกว่าบรรเลงแบบฟิงเกอร์ก็เลยอยากลองอันนี้ด้วยน่ะ

• member

ส่วนตัว  ก็เิริ่มเล่นกีต้้าร์  จากแนวนี้้แหละครับ   แต่ด้วยข้อจำกัดที่สำคัญ และยากลำบาก สำหรับผม  คือ  ร้องเพลง พอได้  แต่หาความไพเราะ ไม่ได้เลย

ซึ่งส่วนใหญ่ ในการเล่น  แนวอคูสติค คันทรี่  เสียงร้องที่ไพเราะ  และถูกต้องตามอักขระ  เป็นสิ่งที่สำคัญมาก  ไม่น้อยไปกว่าการเล่นได้เก่ง  เช่นกัน ครับ

เช่นกัน ครับ  เสียงผมไม่ดีเลย ได้ แต่ฟังอย่างเดียวครับ

TOM1869

• member
ผมก็เล่นแนวนี้ แหละ ครับ เล่น พอได้ ร้องไม่ได้เรื่อง แต่อาศัย หน้าด้าน  พอร้องๆ ไป ลูกๆ บอก หนวกหู ..........
Line id: 081-8718003

redtopup

• member
ไม่ค่อยเห็นใคร พูดถึง แนว อคูสติก คันทรี่ บ้างเลยครับ

มีคน เล่น หรือ ฟัง แนวนี้ อยู่บ้าง ปะครับ  ผมว่า เพลง เพราะๆ เยอะ นะครับ  ผม คน หนึ่งละครับ ที่ ชอบ

ฟังอย่างเดียวเลยครับสำหรับผม
นำเสนอ 2 บทเพลง

Dan Fogelberg - Sutter's Mill

GLEN CAMPBELL RHINESTONE COWBOY

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

npas

• member
ผมก็เล่นแนวนี้ แหละ ครับ เล่น พอได้ ร้องไม่ได้เรื่อง แต่อาศัย หน้าด้าน  พอร้องๆ ไป ลูกๆ บอก หนวกหู ..........
ถ้างั้น ต้องไป คาราโอเกะ บ่อยๆ ..อิอิ

• member
ถ้างั้น ต้องไป คาราโอเกะ บ่อยๆ ..อิอิ

สงสัย จะยาว ครับ ถ้า ไป หัด ร้อง กันที่ คาราโอเกะ

• member
เอาลิ้ง ไปละกันครับ ผม แปะคริป ไม่เป็น
Dolly Parton - The Grass is Blue
ชอบเพลงนี่ มากๆเลยครับ

peels

• member
ชอบและเล่นแนวๆนี้อยู่บ้างครับ

คนนี้หละแรงบันไดจานเลยครับ....รักจริงๆ ครับ  ;D

Alison Krauss & Union Station Looking In The Eyes Of Love (with Lyrics)

Anat

• บุคคลทั่วไป
Acoustic Country เป็นยังไงหว่า
ส่วนใหญ่เพลง Country ก็จะมีความเป็น Acoustic อยู่แล้น   แต่ว่า จะมาก หรือจะน้อย
ถ้าเอาแบบ Acoustic เพียว ๆ ไม่มีไฟฟ้าเลย  ก็มีหลายอัลบั้มอยู่
เช่น Dan Seals ...In a quiet room..ส่วนใหญ่เค้าจะชอบเพลง one friend กัน
แต่เราชอบเพลงนี้   Alison krauss มาช่วยร้องด้วย

Dan Seals - The Healing Kind (1995)

อย่างเพลงนี้ จัดเป็น Country  ซึ่งคล้ายกับ Bluegrass   ยังก๊ะฝาแฝดแน่ะ
แต่ Bluegrass จะฟังบ้านนอกกว่าหน่อย แต่โชว์ฝีมือกว่า อธิบายไม่ถูกครับ
อย่าง Alison Krauss & Union Station นี่ เป็น Bluegrass ชัดเจน
Dan Seals ยังเป็น Country อยู่

Anat

อย่าง Dan Fogelberg นี่  จริงๆ เป็น Westcoast  แต่ อัลบั้ม high country snows นี่  แกมาเป็น country เชียว  เป็นอัลบั้มดีชุดนึง
อีกเพลงที่ดัง นอกจาก longer แล้ว  ก็เพลงนี้แหละ  พูดถึงพ่อตัวเอง
ลองฟังเวอร์ชั่นนี้ครับ  แตกต่างกว่าที่ฟังๆกันมา
คอนเสริ์ทนี้เล่นได้ไนน  แกไปเฝ้า เง๊กเซียน บนสวรรค์ครับ

Dan Fogelberg - Leader of the Band (Live 2003)

Anat

Alison Krauss นี่ คนโปรดด้วยเหมือนกัน
เราจับลูกสาวฟังตั้งแต่มันยังเด็กๆ  เดี๋ยวนี้เทรนด์ต้องฟังคลาสสิก  พวกโมสาดดด
เราไม่ล่ะ...Bluegrass แม่มเลย  ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่  ลูกสาวเรามันอย่างชอบเลย
นี่ เพลงโปรดของมันเลย  lucky one  โซโล่กลางเพลง ดดย Ron block เพราะมากจ๊ะ
Alison Krauss The Lucky One A Krauss & Union Station

alison krauss เป้นคนน่ารักมาก  ใครๆก็อยากร่วมงานด้วย   
เวลาแกเชิญใครมาร้องด้วย  แกจะให้เกียรติด้วยการให้แขกขึ้นร้องท่อนแรกก่อน  แล้วแกจะร้องท่อนหลัง
"Lay Down Beside Me" - Alison Krauss with John Waite

แล้วแกยังรู้หน้าที่ รู้กาละเทศะ  เวลาไปช่วยร้องประสาน back-up แกจะไม่ทำตัวเด่น
ดูแกร้องคู่กับ Shania twain
Shania Twain & Alison Krauss - Forever And For Always

อีกซักเพลง The Boxer  สไตล์ country
Alison Krauss The Boxer

• member
ขอบคุณ ครับ สำหรับ น้าๆหลาย ท่าน สนุกดี ครับ ที่ ได้ คุย กันเรื่อง ดนตรี คันทรี่

Guitar_Joe

• member
The Boxer จัดว่าใช่ไม๊ครับ น่าฝึกมาก แต่ร้องยากจัง

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-hqdZ4AWSaI&amp;feature=player_detailpage" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=-hqdZ4AWSaI&amp;feature=player_detailpage</a>

อันนี้แถม สมัยก่อนใช้เล่นเปิดวง ไม่ใช่อคูสติกแต่คนอายุสี่สิบขึ้นต้องรู้จักโดยเฉพาคนเล่นดนตรีแบบวง สำเนียงแบบขี่ม้ามาเลย ใช้ลองซาวด์ เพลง Pipeline ของ The Ventures

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=z7AnvVRUH64&amp;feature=player_detailpage" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=z7AnvVRUH64&amp;feature=player_detailpage</a>

ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

joe neck solid

• member
ชอบครับ แนวนี้เลย

Traveler

• member
อ.อานัติ Encyclopedia มาเองขนาดนี้ต้องขอร่วมสังฆกรรมด้วยแล้ว
ขอฝากหญิงแกร่งอีกคนครับ รายนี้ก็เล่นได้หลากหลายสไตล์ แต่เอาตามกระทู้ก่อนแล้วกัน
www.youtube.com/watch?v=ok4SRFbxALQ (Embedding disabled, limit reached)

มีใครรู้จักเพลงนี้บ้างไหม
www.youtube.com/watch?v=NDiu57xxTrc (Embedding disabled, limit reached)