Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามสัญญาครับ TAB เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น  (อ่าน 39394 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ตามสัญญาครับ จากเมื่อวานได้นำ TAB เพลงพระราชนิพนธ์ ใกล้รุ่ง มาฝากกัน วันนี้ได้ทำ TAB เพลงพระราชนิพนธ์อีกเพลงที่ผมได้เคยเรียบเรียงไว้ในแบบฉบับของผม มาให้ลองเล่นกันดูครับ ท่านใดจะเอาไปต่อยอดดัดแปลงอะไรก็ตามสะดวกเลยครับ

ไฟล์ TAB เป็น pdf : http://www.4shared.com/document/h8vMWeoa/love_at_sun_down.html?
ไฟล์ TAB เป็น Tabledit : http://www.4shared.com/file/aZ89o9Jh/love_at_sun_down.html?

สำหรับไฟล์ที่เป็น Tabledit สามารถนำไปเปิดด้วยโปรแกรม Tabledit หรือลองหาโปรแกรม TefViwer มาเปิดก็ได้นะครับ

TAB ส่วนใหญ่แต่ละเพลงผมจะทำตามหลังที่ผมเรียบเรียงเพลงไว้ บางทีอาจจะไม่ตรง 100% กับที่เห็นในคลิปนะครับ เพราะบางที่พอทำ TAB มันเห็นจุดที่น่าจะปรับแก้ ให้มันดีขึ้นบ้าง ก็อาจจะไม่เหมือนกับที่เล่นในคลิปทั้งหมด

และอีกอย่างคือบางเพลงที่ผมเรียบเรียงไว้มันทำ TAB ยากครับ ผมไม่มีทักษะทางด้านโน็ตดนตรีมากนักทำให้การใส่ค่าตัวโน็ตไม่ค่อยถูก บางทีก็ไม่รู้จะแบ่งโน๊ตยังไงเหมือนกันเพื่อให้ได้เสียงตามที่เราต้องการ TAB ที่ออกมาเวลาใช้โปรแกรมเปิดเล่นก็อาจจะผิดเพี้ยนไปบ้างครับ ก็ถือว่าดูเป็น guide ก็แล้วกันครับ ^^

แล้วจะไล่ทำเพลงที่เหลือ ๆ มาให้อีกครับ  :D :D :D

Love at Sundown (ยามเย็น) Music by The King of Thailand arrange and play by Sontaya

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ตามสัญญาครับ TAB เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:02:00 »
เช่นเคยกับไฟล์ TAB แบบรูปภาพ มี 4 หน้าครับ

ขอบคุณทุกท่านด้วยครับ  ;D ;D ;D

welovely007

• member
  • นัทนว
Re: ตามสัญญาครับ TAB เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:06:02 »
ขอบคุณมากครับๆๆๆๆ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:49:07 »
ขอบคุณน้าสนทยามากๆครับ
เล่นไม่ได้จะมาขอรับคำชี้แนะนะครับ ^^
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:18:52 »
น้าสนใจดีมาก ๆๆๆๆๆ เลยครับ ขอบคุณมากครับ ผมกำลังหาเพลงฝึกเลย

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:06:46 »
ขอบคุณครับ น้าสน ที่นำมาแบ่งปัน  ขอให้ รวยๆ มีกีตาร์ดีดี มีแฟนสวย ซัก 7 คน ไปเลยครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:48:17 »
ขอบคุณครับ น้าสน ที่นำมาแบ่งปัน  ขอให้ รวยๆ มีกีตาร์ดีดี มีแฟนสวย ซัก 7 คน ไปเลยครับ

555 มีกีตาร์ดี ๆ นี่ ok ครับ แต่มีแฟน 7 คน นี่ผมแย่แน่เลยครับ คนเดียวก็แย่แล้ว อายุอานามมันมากครับเดี๋ยวนี้ เตะปี๊ปไม่ค่อยไกลแล้ว เตะกระป๋องนมพอไหวอยู่ครับ หรือพี่เบียร์มียาดีแนะนำครับ 5555

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:10:31 »
ขอถามน้าสนหน่อยครับ
ผมจะใช้โปรแกรมอะไรเขียน ทั้งแท๊ปและโน๊ต ครับ 
มันใช้งาน ยากรึเปล่าครับ พอดีมีอแกะเพลงเอา ไว้  ใช้โปรแกรมไม่เป็นไม่รู้ไปโหลดที่ไหน
ช่วยหน่อยครับ  ได้แกะหลายเพลงเอาไว้ จะได้ มีเก็บเอาไว้กันลืม
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kengg

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:57:22 »
ขอบคุณด้วยคนคับน้าสน

panupong

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:49:17 »
ขอบคุณครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 14:34:19 »
ขอถามน้าสนหน่อยครับ
ผมจะใช้โปรแกรมอะไรเขียน ทั้งแท๊ปและโน๊ต ครับ  
มันใช้งาน ยากรึเปล่าครับ พอดีมีอแกะเพลงเอา ไว้  ใช้โปรแกรมไม่เป็นไม่รู้ไปโหลดที่ไหน
ช่วยหน่อยครับ  ได้แกะหลายเพลงเอาไว้ จะได้ มีเก็บเอาไว้กันลืม

ผมใช้โปรแกรม Tabledit ครับ ใช้มานานมากแล้ว ลองมาหลายโปรแกรม ถูกใจตัวนี้มากที่สุด โดยส่วนตัวผมว่าเหมาะกับแนวเพลงที่ต้องการอิสระของตัวโน๊ตมาก ๆ เช่นเพลงคลาสสิก หรือฟิงเกอร์สไตล์ ปรับแต่งได้เยอะ ใส่ลูกเล่นเทคนิคต่าง ๆ ได้ครบถ้วน หรืออย่างน้อยก็เพียงพอที่จะทำเพลงได้ครับ ที่สำคัญ edit ได้ทั้งในรูปของ notation และ tablature ครับ และเลือกพิมพ์ได้ ทั้ง 2 แบบพร้อมกันหรือเลือกแบบใดแบบหนึ่ง เลยติดใจตัวนี้มากครับ

ตัวอย่างพิมพ์ระบบ notation + tablature ครับ

ผมเคยสอนวิธีใช้เบื้องต้นไว้ แต่เป็นของเวอร์ชั่นเก่า (แต่ก็หลักการเหมือนกันครับ) ลองไปดูก่อนก็ได้ครับ http://easyguitar.kwanruean.com/tabledit.html

ลองเทียบกับอีก 2 โปรแกรมก็คือ Guitar Pro (เวอร์ชั่นเก่าเช่นกัน) http://easyguitar.kwanruean.com/guitarpro.htm

และ PowerTab (ตัวนี้้ดีตรงที่เป็น freeware และ print out สวยด้วยครับ แต่ไม่มีการอับเดทมานานมากแล้ว) http://easyguitar.kwanruean.com/powertab.html

หลังจากลองเล่นมา ถูกใจ Tabledit ที่สุดครับ  ;D

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:25:05 »
ขอบคุณน้าสนมาก 
ยากจริงๆครับ  ต้องมีเวลาศึกษา
ออฟชั่น เยอะจริงๆ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sontaya

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 15:59:28 »
ขอบคุณน้าสนมาก 
ยากจริงๆครับ  ต้องมีเวลาศึกษา
ออฟชั่น เยอะจริงๆ 

ถ้าน้า redtopup มีความรู้เรื่องโน็ตดนตรีสากลอยู่แล้วง่ายมากครับ มันแค่คลิ๊ก ๆวาง ๆ เอง แต่ถ้าคนไม่รู้โน๊ตจะยากหน่อยเพราะถ้าให้ค่าตัวโน็ตไม่ถูกมันจะเล่นเพลงออกมาไม่ได้ครับ ลองไปหามาเล่นได้ ...แนะนิดนะครับ ลองใช้คีย์เวิร์ด portable tabledit หรือจะ guitar pro ก็ได้ เอามาทีเดียวใช้ยาวครับ ไม่ต้องแก้องแก้ไอ อะไรให้วุ่นวาย แถมเอาใส่ thumb drive ไปใช้กับเครื่องไหนก็ได้ครับ ^^

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 17:00:40 »
ขอบคุณครับ
ลองโหลดมาเล่นดูแล้ว  ผมว่าผมเอามือเขียนเร็วกว่าอีก 
ยังใช้งานไม่ค่อยคล่อง  เลย 
จะพยายามศึกษาครับ ดีที่  น้าสนบอกว่าถ้าใส่ค่าไม่ถูกมันจะไม่เล่น 
สามารถเอามาฝึกทักษะในการเขียนโน๊ตเพื่อบัณทึกได้เป็นอย่างดีเลย 
ผมไปโหลดโปรแกรม portable tabledit  มาลองเล่นดูก่อน  ยังไม่คล่องเลย
ต้องเอากีต้าร์มานั่งจับแล้ว ก็  ลอง คลิกเม้าลากไปวาง 
มึนตืบ เลย  ไม่คล่อง  ผมว่ากว่าจะเสร๊จเพลงนึงมีเป็น วันแหงๆเลย 
โอ้วไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆ เลย  เหมือนเล่นกีต้าร์ไม่มีผิดเลย 
ขอบคุณอีกครั้งครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 17:09:51 »
ขอบคุณครับ
ลองโหลดมาเล่นดูแล้ว  ผมว่าผมเอามือเขียนเร็วกว่าอีก  
ยังใช้งานไม่ค่อยคล่อง  เลย  
จะพยายามศึกษาครับ ดีที่  น้าสนบอกว่าถ้าใส่ค่าไม่ถูกมันจะไม่เล่น  
สามารถเอามาฝึกทักษะในการเขียนโน๊ตเพื่อบัณทึกได้เป็นอย่างดีเลย  
ผมไปโหลดโปรแกรม portable tabledit  มาลองเล่นดูก่อน  ยังไม่คล่องเลย
ต้องเอากีต้าร์มานั่งจับแล้ว ก็  ลอง คลิกเม้าลากไปวาง  
มึนตืบ เลย  ไม่คล่อง  ผมว่ากว่าจะเสร๊จเพลงนึงมีเป็น วันแหงๆเลย  
โอ้วไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆ เลย  เหมือนเล่นกีต้าร์ไม่มีผิดเลย  
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอโทษทีครับสื่อผิดไปนิดนึง ใส่ค่าผิดมันก็เล่นครับ เพียงแต่มันจะฟังผิดจังหวะไปหมด และถ้าใส่ค่าโน๊ตไม่ถูกตาม time signature แล้ว bar หรือห้องนั้นมันจะเป็นสีแดง โชว์ว่าห้องนี้มีความผิดพลาด ประมาณนี้อ่ะครับ บางทีอาจจะใส่ค่าโน๊ตถูกแล้ว แต่ยังไม่ครบจังหวะ มันจะใส่ตัวหยุดให้เอง ผมเลยชอบตัวนี้มากครับ มันยืดหยุ่นในการใส่ค่าโน๊ตมาก ๆ เลย