Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Finger Picking Style ที่ฟังไพเราะ น่าเล่น และเล่นง่าย ๆ ช่วยค้นหานำมาฝากกันนะครับ  (อ่าน 49355 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

นำเพลงที่เล่นเร็ว ๆ ไพเราะ อมตะ นิรันดร์กาล  มาให้รับชม  รับฟัง  ในแบบ  Finger Picking Style  แบบ ช้า ๆ  ครับ

Take Me Home, Country Roads.

Annie's Song - guitar solo

Finger Picking Style

• member

เอากีต้าร์ คลาสสิค  มาเล่น  Finger Picking Style  ก็ได้สำเนียงนุ่มนวลไพเราะ  ชวนฝัน ได้เหมือนกัน แฮะ...

Unbreak My Heart for solo guitar

Sorry Seems To Be The Hardest Word

• member

เป็นเพลง  Folk Song  อีกเพลงหนึ่งที่ไพเราะ อมตะ  ที่นักกีต้าร์ ที่ชอบฟัง ขอบเล่นกีต้าร์ แบบ Folk Song  ต้องเล่น และควรเล่นให้ได้

แต่ Clip นี้  เป็น Version  สำหรับ  Finger Picking Style  ที่น่าฝึก เก็บเป็นทักษะ ความชำนาญ และประสบการณ์  อีกเพลงหนึ่ง ครับ

"Time in a Bottle": Jim Croce (fingerstyle guitar cover)

• member

Clip นี้ นำมาให้รับชม เฉย ๆ  ว่า ในประเทศญี่ปุ่น ที่เมืองโยโกฮามา 

มีการจัดการแข่งขัน  A National Finger Style Guitar Contest In Japan 2011  Finger Picking Day.

ไม่รู้ว่าเมืองไทย  มีการจัดหรือไม่ ?  ผมอยู่ต่างจังหวัด  ยิ่งไม่รู้ใหญ่...  มีบ้างก็ดี จะได้ไปดู

2011 Japan Finger Picking Day -- RainSong Winner

totti_wt

• member
  • ^_^

กระทู้นี้ ขอนอกเรื่องนิดนึง  (อีก แระ..)  อยากให้น้า ๆ ได้รับทราบ ถึง  สัดส่วน  รูปทรง  ของ คอกีต้าร์  หลาย ๆ แบบ  

เผื่อวันข้างหน้า อาจมีน้า ๆ ท่านใด  สนใจอยากไปทำ  Custom Guitar  เป็นของตัวเอง  จะได้บอก รูปแบบที่ตัวเองชอบ หรือถนัด ในรูปทรงของคอกีต้าร์  ให้ช่างทำกีต้าร์ ได้ทราบ ครับ

Guitar Neck Shapes

ขอบคุณครับน้ากวาง... ^_^

redtopup

• member

Clip นี้ นำมาให้รับชม เฉย ๆ  ว่า ในประเทศญี่ปุ่น ที่เมืองโยโกฮามา 

มีการจัดการแข่งขัน  A National Finger Style Guitar Contest In Japan 2011  Finger Picking Day.

ไม่รู้ว่าเมืองไทย  มีการจัดหรือไม่ ?  ผมอยู่ต่างจังหวัด  ยิ่งไม่รู้ใหญ่...  มีบ้างก็ดี จะได้ไปดู

2011 Japan Finger Picking Day -- RainSong Winner

ผมว่า เมืองไทยน่าจะมีจัดแบบ  รุ่นอายุ อวุโส ล๊ะ จะจ๊าบเลยครับน้ากวาง 
แบบว่า รุ่น อายุ  40 ปีขึ้นไป  รุ่น อายุ 50 ปีขึ้นไป แล้วก็อายุ 60 ปีขึ้นไป 
จัดแบบว่า  ร้องเพลง  แล้ว ดีดกีต้าร์ 
แบบนี้ผมว่าคนดูมากด้วย  จะมีลูกหลานมาดูเต็มเลย
ผมว่า น่าจะสนุกดี 
รายการทีวีน่าจะมีจัด  ผมว่าจะฮามากเลย แล้วให้ ผู้เข้าประกวดปล่อยมุขกันกลางเวที
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

• member

เอามาฝาก  กลุ่มที่เล่นกีต้าร์ แบบ Duo  กันบ้าง  เล่นแบบเบา ๆ สะอาด ๆ  ก็ไพเราะ  ไม่ต้องร้องเพลงให้ เจ็บคอ กันครับ

Something

nhoy

• member

เอามาฝาก  กลุ่มที่เล่นกีต้าร์ แบบ Duo  กันบ้าง  เล่นแบบเบา ๆ สะอาด ๆ  ก็ไพเราะ  ไม่ต้องร้องเพลงให้ เจ็บคอ กันครับ

Something

เพราะมากๆ ดูเพลินเลยครับน้ากวาง ขอบคุณนะครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
เนียนมากๆ เลยครับ ลูกประสาน
รักเธอนะ....กีต้าร์

lekhaew

• member
หัวข้อบอก เพลงเล่นง่ายๆ

นี่ง่ายแล้วใช่ไหมครับ ^^''
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

• member

นอกเรื่องอีก แระ.....   โดยได้นำเทคนิค การเล่น Harp Harmonics  มาให้ลองฝึกทักษะ ความชำนาญ เพื่อนำไปสอดแทรกในเพลงที่เราเล่น  

ที่จะทำให้เรา ดูเหมือน มีฝีไม้ฝีมือ ในการเล่นกีต้าร์ เป็นมืออาชีพมากขึ้น  และทำให้เพลงที่เล่น แพรวพราว ไพเราะขึ้นอีกมาก ครับ

Thomas Leeb - Asha / Harp Harmonics Tutorial Free Preview

ลองชมการเล่น Harp Harmonics  แบบเต็ม ๆ กันดู ครับ

Thomas Leeb - Asha - harp harmonics

• member

เพลงไพเราะ ในอดีต  Perfidia  (เล่นใน Key G)  ลองฝึกเล่นกันครับ

Perfidia - for solo acoustic guitar (Embedding disabled, limit reached)

nhoy

• member

Thomas Leeb - Asha / Harp Harmonics Tutorial Free Preview (Embedding disabled, limit reached)

ขอบคุณน้ากวางที่กรุณานำมาแบ่งปันกันนะครับ

nhoy

• member

เพลงไพเราะ ในอดีต  Perfidia  (เล่นใน Key G)  ลองฝึกเล่นกันครับ

Perfidia - for solo acoustic guitar (Embedding disabled, limit reached)

เพราะมากครับ  Perfidia ทำให้นึกถึงสมัยหนุ่มๆ เลยครับน้ากวาง

PengBegin

• member
ผมว่ามันเริ่มออกทะเลไปนิดแล้วนะครับ concept เล่นง่ายๆ เริ่มหลุดละ

เอาง่ายๆไปซักเพลงครับ

Connie Talbot singing "Somewhere over the rainbow" (Embedding disabled, limit reached)

นี่ไฟล์ midi ครับ
http://neatone.coolhaus.de/over-the-rainbow.mid
พร้อม tab
http://neatone.coolhaus.de/over-the-rainbow.zip

;D ;D ;D
เป็นเด็กที่ร้องเพลงทำให้ผมขนลุกเลยจริงๆ

• member

แก่ แต่ เก๋า  เล่นได้ไพเราะ  นิ่ง กริ๊ป  เป็นวัยที่มีความสุข  กับสิ่งที่รัก  ที่ชอบ ดี จริง ๆ

Brothers In Arms - Dire Straits - Fingerstyle Guitar (Embedding disabled, limit reached)

• member

ขอคั่นรายการ  มานั่งพักฟังเพลง  (ฟังอย่างเดียว)  กับบทเพลงที่ไพเราะ สักเพลงหนึ่ง นะครับ

"Tears in Heaven" - Cover (Eric Clapton) (Embedding disabled, limit reached)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Sungmin Lee: Guns N' Roses - 'Sweet Child O' Mine - Acoustic Fingerstyle Guitar Cover (Embedding disabled, limit reached)
น่าเล่นกะ Loop ของ AC33 มากครับ
:)

• member

หายไปซะนาน...  มัวแต่ไปลองเทส กีต้าร์ ไม้ชิงชัน  ต้องขออภัย ที่ไม่ได้มา update เพลงไพเราะ น่าเล่น น่าฟัง ให้กัน

วันนี้ ก็นำเพลง ในจังหวะ Quick Waltz  ที่เล่นใน Key  C  มาลองให้รับชม รับฟัง  และน่าฝึกเล่นตาม กัน ครับ

オリジナル曲『ミニギターのための3拍子小曲』(acoustic guitar solo) (Embedding disabled, limit reached)

• member

กลับมาแระ...   มัวแต่ไปเบิร์น กีต้าร์ชิงชัน  วันนี้ นำเพลงที่ไพเราะในอดีต ที่เล่นไม่ยากเกินไปนัก  มาฝาก

ก่อนลองเล่นตาม  อยาลืมปรับตั้ง สายกีต้าร์ เส้นที่ 6  เป็นเสียง D  ก่อนนะครับ  เพื่อความกลมกล่อม

Let it be (Beatles) - Cover by Roberto Colombo (Embedding disabled, limit reached)