Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Finger Picking Style ที่ฟังไพเราะ น่าเล่น และเล่นง่าย ๆ ช่วยค้นหานำมาฝากกันนะครับ  (อ่าน 49406 ครั้ง)

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
ผมเห็นว่า เพราะมาก ๆ แล้วก็ น่าจะเล่นไม่ยากนัก ส่วนเรื่องแกะ หรือ tab ผมไม่มีนะครับ (เล่นก็ยังไม่ได้ด้วย) แต่อยากนำเสนอบ้างครับ

แล้วอยากถามน้า ๆครับว่า ใน คลิปนี้ กีต้า มันเป็นของอะไรอะครับ ผมไม่เคยเห็นมาก่อน

岸部眞明(Masaaki Kishibe)奇跡の山(Miracle Mountain)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ผมเห็นว่า เพราะมาก ๆ แล้วก็ น่าจะเล่นไม่ยากนัก ส่วนเรื่องแกะ หรือ tab ผมไม่มีนะครับ (เล่นก็ยังไม่ได้ด้วย) แต่อยากนำเสนอบ้างครับ

แล้วอยากถามน้า ๆครับว่า ใน คลิปนี้ กีต้า มันเป็นของอะไรอะครับ ผมไม่เคยเห็นมาก่อน

岸部眞明(Masaaki Kishibe)奇跡の山(Miracle Mountain)

http://www.dolphin-gt.co.jp/stock/4407/
:)

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
http://www.dolphin-gt.co.jp/stock/4407/
ขอบคุณมากครับน้อยินยอมครับ เสียงโดนใจผมมากเลย สงสัยราคาคงหนักหน่วงมากนะครับเนี่ย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

สำหรับ Clip นี้  เพียงแค่อยากให้ได้รับชม รับฟัง  เสียงกีต้าร์ ที่มีการ Set Intonation  ที่ให้เสียงตรงเป๊ะ แทบทุกบาร์  ไม่มีผิดเพี้ยน

เราจึงเห็นวิธีการจัดเรียง Fret, Bridge, Nut และ Saddle  ที่ดูแปลกตาไป  และคงต้องฝึกความชำนาญในการเล่นกีต้าร์ แบบนี้ เช่นกัน

Andy McKee - Stairway To Heaven

Finger Picking Style

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ขอบคุณมากครับน้อยินยอมครับ เสียงโดนใจผมมากเลย สงสัยราคาคงหนักหน่วงมากนะครับเนี่ย

น่าจะครับ ^^
:)

nhoy

• member

เพลงนี้  ดูแล้วอาจเล่นยาก  แต่เราไม่จำเป็นที่จะต้องเล่นตามให้ได้  แต่อยากให้ดู ให้เก็บเฉพาะเทคนิคจุดเด่นในเพลงนี้ไว้  แล้วนำไป Apply ใช้กับเพลงที่เราคิดเอง เล่นเอง

ซึ่งจุดเด่นในเพลงนี้  คือการใช้  คู่ประสานเสียง  ของคอร์ด  คู่ประสานเสียงของเมโลดี้  และคู่ประสานเสียงของคอร์ด + เบส  หรืออาจเก็บเทคนิค ดี ๆ ในเพลงนี้ไว้ใช้กับเพลงของเราในอนาคต ครับ

Andrea Valeri: Afrisong

เยี่ยมมากครับ เพราะมาก
ขอบคุณน้ากวาง ที่นำมาให้ชมกันด้วยครับ

nhoy

• member
ผมเองก็ชอบเสียงของกีต้าร์ตัวนี้มากเช่นกันครับ

• member

Good health, wealth and happiness throughout 2012 and forever

Happy New Year 2012 ครับ

Josie (12-year-old) - Sunshine (An Original Song) - Tyler Ward's Featured Artist

• member

PER-OLOV KINDGREN  คือ  คนที่เล่นกีต้าร์  Finger Picking Style  ที่เป็นต้นแบบ  (ของผม)  ที่ดีที่สุด อีกท่านหนึ่ง  ที่น่าฝึกทักษะเทคนิคการเล่น เก็บเอาไว้

Beatles: Here, There and Everywhere

• member

อีกสักเพลง เป็นไง ?  กับเพลงดัง  หวาน ๆ ในอดีต  ที่คงความไพเราะ  ฟังสักกี่ครั้ง ก็ไม่รู้เบื่อ  และหากเล่นเพลงนี้ได้  รับรองว่า  มีความสุขทุกครั้งที่เล่น เช่นกัน

Desperadoデスペラード/Arranged by Ayumu Nishimura 西村歩

Desperado/丸山ももたろう(cover)

• member

กับบทเพลง ในอดีต  ที่แสนไพเราะ ตลอดกาล  ในแบบจังหวะการเล่น ที่สนุกสนาน

Here Comes the Sun (acoustic guitar solo)

Top of the World (acoustic guitar solo)

nhoy

• member
เพราะมากครับน้ากวาง ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันนะครับ

• member

Clip นี้  ขอให้ ตัดมุมมอง เรื่องกีต้าร์  สวย เสียงดี แบรนด์ดัง ราคาแพง ? ต่าง ๆ เหล่านี้ ออกไปให้หมด ก่อน

แต่สิ่งที่อยากให้ดู และนำไปฝึกฝนทักษะ และเทคนิค  ความชำนาญ  เพื่อสร้างความเป็นคนที่เล่นกีต้าร์ ไพเราะ ต่อไปในวันข้างหน้า  ใน  2  รูปแบบ คือ

รูปแบบ และเทคนิค  การวางน้ำหนักมือขวา  ในการ strum chord  ที่วางน้ำหนักเบส คุมจังหวะได้ชัดเจน  และเสียงการ strum ที่ผิวแผ่วเบา ใส ชัดเจน  ได้ยินเสียง strum ออกมาเป็นเม็ด ๆ ทุกสายกีต้าร์  และ

รูปแบบ และเทคนิค  การวางรูปแบบมือขวา  ในการ Picking  ที่จังหวะการ ใช้นิ้ว เกาสายกีต้าร์ ในจังหวะนี้  จะสามารถนำไปเล่นเพลง หรือสร้างเพลง แนวสนุก ๆ ได้หลากหลายเพลงมาก ๆ ครับ

Dana Bourgeois Vintage Dreadnought Guitar Demo @ House of Musical Traditions

• member

เอาเพลงที่คิดว่า  น่าจะ (หนาว)  เล่นง่าย ๆ  มาฝาก  เพราะดูแล้ว เห็นว่า  ขนาดเด็ก ๆ ยังเล่นได้  แล้วพวกเราเป็นผู้ใหญ่  น่าจะเล่นแบบ กินหมู  (เขี้ยวตัน)

Pink Panther Theme Song - (Henry Mancini) - Fingerstyle Guitar-60's jazz

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
โอ้... มาลองเล่นเพลง ครูตอนเล่นฟิงเกอร์สไตล์เพลงแรกๆของผมดูไหมครับ
ตั้งสายปกติเลยครับไม่ต้องดรอปสายแถมเล่นไม่ยากแล้วยังเพราะอีกนะครับ
wind song kotaro oshio ครับ โหลดแทปได้ตามลิ้งนี้เลยครับ http://www.mediafire.com/?7tcinj0bn04lui7
เอ่อ...เป็นไฟล์ภาพนะครับอาจจะดูลำบากหน่อยแต่ปริ๊นมาดูก้ยังได้นะครับ ;D ;D ;D
Kotaro Oshio - Wind Song (風の詩) (Embedding disabled, limit reached)

• member

กระทู้นี้ ขอนอกเรื่องนิดนึง  (อีก แระ..)  อยากให้น้า ๆ ได้รับทราบ ถึง  สัดส่วน  รูปทรง  ของ คอกีต้าร์  หลาย ๆ แบบ 

เผื่อวันข้างหน้า อาจมีน้า ๆ ท่านใด  สนใจอยากไปทำ  Custom Guitar  เป็นของตัวเอง  จะได้บอก รูปแบบที่ตัวเองชอบ หรือถนัด ในรูปทรงของคอกีต้าร์  ให้ช่างทำกีต้าร์ ได้ทราบ ครับ

Guitar Neck Shapes (Embedding disabled, limit reached)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
Dana Bourgeois  D  
ทำไมเสียงมันอลังการณ์ จังครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

dho

• member
ชิงชันน้ากวางคออะไรครับ..มันแจ๋วสำหรับผมมากเลยนะครับ.

• member

ช่วงนี้ พาออกนอกเรื่อง อีกแระ  (ถ้า่เบื่อ ก็บอกกันนะครับ) 

เพราะเห็นว่า เวลาจะซื้อกีต้าร์ ตัวใหม่กันทีไร  ก็ให้ความสำคัญกับ แบรนด์ หรือยี่ห้อ หรือ Series ต่าง ๆ  กันมากเกินไป

แต่นึกถึง เรื่อง คุณภาพเสียง  น้อยกว่า ที่จะได้รับ  ซึ่งกีต้าร์ แต่ละตัว จะมีเอกลักษณ์ ด้านเสียงเฉพาะ แตกต่างกันออกไป

ก็เลยนำ การ Tap Tuning  หน้าไม้ส่วนที่เป็น Top  มาให้ชม  ซึ่งเป็นสูตรลับเฉพาะ ของช่างแต่ละคน  หรือของแต่ละแบรนด์ ที่ทำกัน

หากเรามีโอกาสรู้ หรือได้ศึกษา ไว้บ้าง  อาจทำให้เราได้กีต้าร์เสียงดี ราคาไม่แพง  แทนกีต้าร์แบรนด์ดัง ที่เอื้อมไม่ค่อยถึง  ก็ได้

Vid 17 - Tap Tuning - Building an Acoustic Guitar (Embedding disabled, limit reached)

winnie

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณน้ากวางครับ ตอนนี้เริ่มคิดถึงเรื่อง Custom อยู่เหมือนกัน สำหรับ Taylor คอเป็นแบบ C Shape หรือเปล่าครับ เพราะรู้สึกเข้ามือมากๆ