Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Finger Picking Style ที่ฟังไพเราะ น่าเล่น และเล่นง่าย ๆ ช่วยค้นหานำมาฝากกันนะครับ  (อ่าน 49368 ครั้ง)

สมาน08

• member
สุดยอดเรยน้าๆ ผมกำลังหากระทู้ฝึกเพลงเพราะๆอยู่พอดีเรย  ;D

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
Loving You

Kotaro Oshio - LOVIN YOU

Kotaro Oshio - LOVIN YOU

(Minnie Riperton) Loving You - Sungha Jung

(Minnie Riperton) Loving You - Sungha Jung

อยากเล่นเลยเอามาหัด ใครอยากเล่นมาเอา TAB ไปเลยครับ
หวังว่าคงชอบ แล้วจะหามาให้อีกครับ

http://www.mediafire.com/?wnt9xp73twpgc77
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

น่ารักจัง  อยากเล่้นได้....

(2NE1) Lonely - Gabriella Quevedo

(Paddy Sun) Sunflower - Gabriella Quevedo

Finger Picking Style

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เจ๋งเลยครับน้องคนนี้ สวยด้วย
:)

• member

เพลงเล่นช้า ๆ  หวาน ๆ  ใส ๆ  ดูชัด ๆ  จังหวะ ยก ๆ ขัด ๆ  ที่ไพเราะ  และน่าลองฝึกฝน  อีกสไตล์ หนึ่งครับ  (ลองฟังให้จบก่อนนะครับ

Adam Rafferty - "Just a City Boy" - Fingerstyle Blues Guitar

Gunso

• member
ผมอยากเล่นเพลงนี้ได้ครับ แต่ท่าจะอีกนานมาก

Kotaro Oshio plays FIRST LOVE

รักครั้งแรก ของฮิการุ  เล่นโดย โคทาโร่

• member

นำรูปแบบการเล่น  เทคนิคการวางนิ้วใน Key G  สำหรับการเล่นแบบ Finger Picking  ซึ่งหากฝึกให้ชำนาญ  สามารถนำไป Cover เพลงอื่น ๆ ให้ไพเราะ ได้อีกหลายเพลง ทีเดียว

December Song - Easy Guitar - Frederic Mesnier

winnie

• บุคคลทั่วไป
เพลง Loving you แกะครบแล้วแต่เล่นให้เสียงสวยเนียนนิ ยากมากครับ...แต่ชอบหลายๆเพลงเอาไปหัดเล่นฝึกฝีมือได้เยอะเลย...

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)

นำรูปแบบการเล่น  เทคนิคการวางนิ้วใน Key G  สำหรับการเล่นแบบ Finger Picking  ซึ่งหากฝึกให้ชำนาญ  สามารถนำไป Cover เพลงอื่น ๆ ให้ไพเราะ ได้อีกหลายเพลง ทีเดียว

December Song - Easy Guitar - Frederic Mesnier

ขอบคุณมากครับสำหรับเพลงดี ๆ ซักวันหนึ่งถ้าได้พบน้ากวาง ผมคงมีคำถามมากมาย ขอมาเพิ่มความรู้อีกเพียบเลยครับ ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

• member
  ขอบคุณมากครับสำหรับเพลงดี ๆ ซักวันหนึ่งถ้าได้พบน้ากวาง ผมคงมีคำถามมากมาย ขอมาเพิ่มความรู้อีกเพียบเลยครับ ^ ^

ขอบคุณที่คิดถึงกัน และยินดีครับ หากมีโอกาสเจอะเจอกัน หรือนั่งเล่นกีต้าร์ ไปด้วยกัน

สิ่งต่าง ๆ ที่พยายามนำมาให้รับชมกัน  ไม่ได้มีจุดประสงค์อยากจะสร้างความท้อแท้ในการเล่น แต่อย่างใด นะครับ

และไม่จำเป็นจะต้องพยายามลอกเลียนการเล่นกีต้าร์ เพื่อที่จะเล่นให้เหมือนเค้า  แล้วคิดว่าคงจะเก่ง

จุดประสงค์จริง ๆ คืออยากให้ เก็บรายละเอียด หรือเทคนิคต่าง ๆ ในการเล่นที่โดดเด่น ของศิลปิน ต่าง ๆ  เหล่านี้ นำไปฝึกฝนให้คล่อง หรือชำนาญ

แล้วนำเทคนิคต่าง ๆ เหล่านั้น  มาเลือกใช้ในการสร้างรูปแบบการเล่น ให้เป็น Style และความนิยมชมชอบ ของตัวเอง  ที่ไม่เหมือนใคร และไม่มีใครเหมือน

เพราะศิลปิน ต่าง ๆที่นำมาให้รับชม  เค้าก็ได้นำบทเพลงของศิลปินคนอื่น ๆ มาทำ มาเรียบเรียงใหม่ ให้เป็น Style ของตนเองเช่นกัน

ดังนั้น อย่าพยายาม Copy การเล่นทั้งเพลง  แต่ให้เลือก Copy ในส่วนที่เราชอบ มาฝึกเก็บไว้เป็นประสบการณ์

แล้วค่อยนำเทคนิค ต่าง ๆ เหล่านั้น  ลองนำมา Cover เพลงของคนอื่น ๆ  ให้กลับมาให้เป็น บทเพลงที่เราเรียบเรียง เป็น Style ของเราเอง 

อย่างนี้ ถึงจะเรียกว่า เก่งจริง ๆ ครับ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้ากวาง คำแนะนำที่ให้มา ผมจะเก็บไปฝึกฝนและพัฒนาตนเองครับ ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

• member

เพลง Hana ของ Masaaki Kishibe  ที่ไพเราะ  และเล่นให้ดู แบบช้า ๆ ชัด ๆ  ที่เหมาะแก่การฝึกเล่น ครับ

Hana ~ Masaaki Kishibe (cover)

• member

น่ารักจัง  อยากเล่้นได้....

(2NE1) Lonely - Gabriella Quevedo

(Paddy Sun) Sunflower - Gabriella Quevedo

<a href="http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&amp;v=c8Es098KJgM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&amp;v=c8Es098KJgM</a>
!

• member

เพลง Miracle Mountain เป็นอีกเพลงหนึ่ง ของ Masaaki Kishibe  ที่ไพเราะ  และเล่นให้ดู แบบช้า ๆ ชัด ๆ  ที่เหมาะแก่การฝึกเล่น ครับ

岸部眞明(Masaaki Kishibe)奇跡の山(Miracle Mountain) (Embedding disabled, limit reached)

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
-ขอบคุณน้าขวัญสำหรับเพลงmiracle mountain นะkrab ผมเพิ่งกลับมาเล่นกีต้าร์ได้2อาทิตย์ กำลังนั่งต่อเพลงhana เกือบคล่องแล้วครับ ตอนนี้เริ่มจัดวางนิ้วต่อสำหรับเพลงนี้ ช่วงนี้มาอยู่คอนโดอีก3เดือนบ้านถึงซ่อมเสร็จกลับมา5ทุ่ม เคยนั่งเล่นถึงตี3ตี4 ที่บ้านดอนเมือง  แต่ที่นี่ เล่นดังไม่ได้ กลัวเสียงมันออกไป แต่ไม่เล่นก็ไม่ได้ มันเริ่มอยากจะเล่น  ผมว่า เวลามันผ่านไปเร็วเหลือเกินตอนนี้ 42 แล้ว ผมอยากสะสมเพลงเพราะแบบนี้ ไว้วันหนึ่งในอนาคตเมื่อได้พักผ่อนจากงานประจำ ก็จะได้นำเพลงเหล่านี้มาขับกล่อมตัวเองให้มีความสุขต่อไป ขอบคุญkrab

• member
-ขอบคุณน้าขวัญสำหรับเพลงmiracle mountain นะkrab ผมเพิ่งกลับมาเล่นกีต้าร์ได้2อาทิตย์ กำลังนั่งต่อเพลงhana เกือบคล่องแล้วครับ ตอนนี้เริ่มจัดวางนิ้วต่อสำหรับเพลงนี้ ช่วงนี้มาอยู่คอนโดอีก3เดือนบ้านถึงซ่อมเสร็จกลับมา5ทุ่ม เคยนั่งเล่นถึงตี3ตี4 ที่บ้านดอนเมือง  แต่ที่นี่ เล่นดังไม่ได้ กลัวเสียงมันออกไป แต่ไม่เล่นก็ไม่ได้ มันเริ่มอยากจะเล่น  ผมว่า เวลามันผ่านไปเร็วเหลือเกินตอนนี้ 42 แล้ว ผมอยากสะสมเพลงเพราะแบบนี้ ไว้วันหนึ่งในอนาคตเมื่อได้พักผ่อนจากงานประจำ ก็จะได้นำเพลงเหล่านี้มาขับกล่อมตัวเองให้มีความสุขต่อไป ขอบคุญkrab

น่าอิจฉา และน่าภูมิใจ  ที่น้า WILSON SPYDECO เป็นคนที่พยายามแบ่งเวลา  มาให้กับสิ่งที่รักอย่างเต็มเปี่ยม

และมีสิ่งที่คิด และพยายามทำเหมือนกัน คือ  " ...  เวลามันผ่านไปเร็วเหลือเกิน ผมอยากสะสมเพลงเพราะแบบนี้ ไว้วันหนึ่งในอนาคตเมื่อได้พักผ่อนจากงานประจำ

ก็จะได้นำเพลงเหล่านี้มาขับกล่อมตัวเองให้มีความสุขต่อไป "

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
แวะเอามาฝากกันครับ เพลงนี้ปู่ Chet เล่นได้หวานมาก ที่สำคัญเป็นเพลงที่เล่นไม่ยากเลยครับ จังหวะวอลซ์หวาน ๆ ในแบบของปู่ Chet Atkins ชื่อเพลง Waltz For The Lonely ฟังแล้วเพลินมากเลยครับ

Waltz for the Lonely...CHET (Embedding disabled, limit reached)

ลองดู TAB ที่นี่ครับ รับรองว่าไม่ยากจนเกินไปครับ ^^  http://www.911tabs.com/link/?4669345

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
ฝากเพลงนึงแล้วกันครับ เก่ามากแล้วเป็นเพลงแรก ๆที่ผมฝึกครับ คิดว่าไม่ยากเลยนะครับ

Romance Classical Guitar (Embedding disabled, limit reached)

• member

เพลงนี้เล่นอยู่ใน  Scale  D  ครับ

Clip นี้  อาจเพิ่มระดับขึ้นเล็กน้อย  เพราะเป็นการเล่นแบบ สายเปิด  ( Open String )  และมีการเล่นแบบ แทปปิ้ง  เพิ่มกลิ่นอายแบบง่่าย ๆ มาให้เล็กน้อย

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=6uNHP7m18iM# (Embedding disabled, limit reached)!

• member

เพลงนี้  ดูแล้วอาจเล่นยาก  แต่เราไม่จำเป็นที่จะต้องเล่นตามให้ได้  แต่อยากให้ดู ให้เก็บเฉพาะเทคนิคจุดเด่นในเพลงนี้ไว้  แล้วนำไป Apply ใช้กับเพลงที่เราคิดเอง เล่นเอง

ซึ่งจุดเด่นในเพลงนี้  คือการใช้  คู่ประสานเสียง  ของคอร์ด  คู่ประสานเสียงของเมโลดี้  และคู่ประสานเสียงของคอร์ด + เบส  หรืออาจเก็บเทคนิค ดี ๆ ในเพลงนี้ไว้ใช้กับเพลงของเราในอนาคต ครับ

Andrea Valeri: Afrisong (Embedding disabled, limit reached)