Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Finger Picking Style ที่ฟังไพเราะ น่าเล่น และเล่นง่าย ๆ ช่วยค้นหานำมาฝากกันนะครับ  (อ่าน 49361 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

น้า ๆ ท่านใด  มี คลิป  ที่เล่นโดยศิลปินต่าง ๆ หรือด้วยตัวน้า ๆ เอง  ในแบบ  Finger Picking   ที่ฟังไพเราะ  น่าฝึกเล่น  และเล่นง่าย ๆ  ( แบบเล่นดนตรี  ให้เป็นดนตรี )

หากเจอะเจอ ที่ไหน ?  หรืออยากให้เป็นตัวอย่าง  ให้ฝีกฝีไม้ ฝีมือ...    ก็ช่วยกัน นำขึ้นมาให้ รับชม รับฟัง  หรือแนะแนวทางการเล่น  การ Set ค่า กีต้าร์ ต่าง ๆ ให้ด้วย  ( จะได้ไม่ต้อง งม )

พอดีไปเจอมาคลิป หนึ่ง  มาใหม่ ๆ ก็เลย  ขออนุญาต นำมาฝากให้ัรับชม  รับฟัง  กันก่อน........  (อย่าลืม  ช่วยค้น  ช่วยหา  ช่วยแนะนำ  กันต่อไป  นะครับ)

Stephanie (original - solo finger style)

Finger Picking Style

Misery

• member
Masaaki Kishibe performs Hana(Flower)

Guitarpro Download http://www.mediafire.com/?u6rt3vgom2sbra7
PDF Download http://www.mediafire.com/?46f6ivei6dim135

ตั้งสายแบบ Open D ครับ
1 D
2 A
3 F#
4 D
5 A
6 D

ตามคลิปคาดคาโป้ไว้เฟรตที่ 3 และเล่นช้ากว่าใน tab ครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

panupong

• member
เพราะสุดๆ ไปเลยอะ

furch1975

• member
ตามน้ำไปกับพี่กวางซักเพลงจากคนบ้านเดียวกัน... เพลงนี้ไม่ยากและก็ไม่ง่าย กำลังดีครับ เมโลดี้เพราะด้วย...
จูนสาย Open Dsus4 ครับ  คือ D A D G A D จากสาย 6 ไป 1 แล้วคาดคาโป้ที่ เฟร็ต 3 เรื่องTab อย่าได้ถาม+5555 ผมออกจะเป็นคนโบราณและโลเทคซักหน่อย...ใช้ตาดูแล้วหูฟังและแกะออกมาเอาครับ

Hajimari (The Beginning) by Masaaki Kishibe

แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

gapmaze

• member
ในคลิปแรกใช้กีตาร์ยี่ห้อไรครับ

tumtengu

• member
คลิปแรกใช่ Martin ป่ะครับ
รู้สึกได้เลยว่าเสียงนุ่ม อบอุ่นมาก ชอบๆ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

coolclub

• member
เพลง Western ของ Alex de grassi
อาจเล่นไม่ง่ายนัก แต่ความไพเราะคุ้มกับการฝึกแน่
เพลงนี้ตั้งสาย
1=Eb
2=C
3=G
4=D
5=A
6=D
tab หาได้ไม่ยาก (โปรแกรม powertab)
http://www.911tabs.com/tabs/a/alex_de_grassi/

Alex De Grassi-"Western"

น้องเกาหลีเล่น cover
The 4th Heartstring 15 - Western (Alex De Grassi)
Return To A=432hz

• member

ไม่เสียแรง  กลับดีใจ..  ล้ายยย... หลาย...

แค่  3  คลิป แรก  ที่ตามมา  ของน้า  Misery,  น้า  furch1975,  น้า  ยินยอม, น้า  coolclub  บอกได้คำเดียวว่า สุดแสนไพเราะ  หวาน  นุ่มนวล  อบอุ่น  ฟังแล้วมีความสุขมากครับ

แถมยังช่วยแนะนำเทคนิคเฉพาะ การเล่นในแต่ละเพลง ให้รู้ ๆ กันแบบละเอียดไปเลย  ไม่ว่าจะเป็นการ  จูนสาย แบบเปิด,  การคาด Capo,  เหมือนจะสอนกัน ตัวต่อตัว เพลงต่อเพลง

และที่เยี่ยมยอดที่สุด  คือการค้นหา และ แนบ File  สำหรับการดาวน์โหลด  Tab  หรือ  Note  ในการเล่น เฉพาะเพลงนั้น ๆ มาให้ฝึกฝน  เรียนรู้ กันอีก

อะไรมันจะเป็นสิ่งที่ครบถ้วนสมบูรณ์ แบบ  One Stop Service  ทีเดียวเชียว  

ต้องขอบอกว่า  น้า ๆ ที่ใจดี อุตส่าห์หาสิ่งดี ๆ มาป้อน ให้ถึงปาก แล้ว   เหลือแค่เคี้ยว แล้วกลืน  ถ้าทำฝีไม้ ฝีมือ  ให้ดีกว่าเดิม ไม่ได้  ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว

ขอขอบคุณน้า ๆ ที่ช่วยเป็นหน่วยคอมมานโด  นำร่องหาสิ่งดี ๆ มีประโยชน์  ในการสร้างคุณค่าดี ๆ มาต่อยอด ให้  และหวังว่า คงจะต้องมี ตามมาอย่างกระชั้นชิด อีกนะครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
ขอบคุณทุกๆๆๆท่านครับ........................
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

guitaroa47

• member
ขอบคุณๆ มากคร้าบบบบ

achawa

• member
ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้กำลังหาเพลงเพราะเล่นอยู่พอดีเลย ^_^

มือกระโปก

• member
    • www.cue-byord.com
ขอบคุณมากๆครับเป็นประโยชน์มากสำหรับผมที่กำลังฝึกใหม่ๆ ^_^

coolclub

• member
เพลง Turning
by Alex De Grassi
TAB http://www.911tabs.com/tabs/a/alex_de_grassi/
Tuning E B E F# B E ( E แรกคือสาย 6)
ซึ่งจริง ๆ แล้วคือตั้งสาย D A D E A D แล้วคาด Capo ที่เฟรต 2

จากคลิปเพลง Turning, Turning Back
ท่อน Turning จะอยู่ระหว่าง 00-2:20 เรียบง่ายไพเราะ มี TAB ให้ download
ส่วนท่อน Turning Back ตั้งแต่นาที 2:20 ไปจะเป็นขั้น Advance ไม่มี TAB

Alex De Grassi Turning, Turning Back
Return To A=432hz

dho

• member
เพราะจนอยากฟังน้ากวางเล่น..ฮื้ม..

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
ชอบเพลง 2 ครับ ฟังเพาะจริงๆๆ
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

tumtengu

• member
Masa Sumide - Tears in Heaven (Live)

จัดมาพร้อมแท็บครับ
http://tabs.ultimate-guitar.com/m/masa_sumide/tears_in_heaven_guitar_pro.htm

ต้องใช้โปรแกรมอะไรเปิดมั้ยครับ ของผมโหลดมาแล้วเปิดไม่ได้อ่ะครับ

ต้องโหลดโปรแกรมชื่ออะไรหรอครับ ถึงจะเปิดไฟล์ได้น่ะครับ
แล้ว Guitar pro tab กับ Guitar Tab มันต่างกันยังไง
ขออภัยด้วย มือใหม่จริงๆครับ

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
desperado ( Fingerstyle Arrangement By Guitargt )

น้า Guitargt  สุดยอดในใจของผมตอนนี้แล้วครับ

telecomoo

• member
อยากได้แท็ป Desperado งะ ใครมีขอหน่อยคับ

• member

ต้องโหลดโปรแกรมชื่ออะไรหรอครับ ถึงจะเปิดไฟล์ได้น่ะครับ

ลองใช้โปรแำกรม  keepvid.com  โหลดดูนะครับ  และลอง Save  เป็นนามสกุล  .mp4  แล้วไปเปิดใน  GOM  หรือ  KMPlayer  ดูก็ได้...  ลองดูนะครับ

สำหรับ  KMPlayer  เหมาะสำหรับ ดู + ฟัง + แกะเพลง ตามคลิป  มาก ๆ  

เพราะมันสามารถหน่วง หรือลดสปีด การเล่นให้ช้าลง อย่างที่เราต้องการ  โดยที่ Key ในเพลงนั้น  เสียงไม่เปลี่ยนเป็น Key อื่น

เพียงแค่กดแป้น  Ctrl -   ในขณะที่ฟัง ตอนที่เราแกะเพลง ท่อนที่เล่นยาก ๆ ดูไม่ชัด  ดูไม่ทัน  เล่นไม่ทัน  มันก็จะลดสปีดลง  หากมันช้าเกินไป ก็เพิ่มสปีด  กดแป้น Ctrl +  เพลงมันก็จะเร็วขึ้น

แล้วทุกเพลง  ที่เล่นยาก ๆ  ฟังไม่ทัน  ดูนิ้วมือคนเล่นในคลิป  ไม่ทัน   มันก็จะทำให้ง่าย  และมีกำลังใจ ในการแกะเพลง ที่เราชอบ  หากเล่นได้เมื่อไร  ก็มีความสุข ครับ...  รับรอง