Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Finger Picking Style ที่ฟังไพเราะ น่าเล่น และเล่นง่าย ๆ ช่วยค้นหานำมาฝากกันนะครับ  (อ่าน 49357 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ต้องโหลดโปรแกรมชื่ออะไรหรอครับ ถึงจะเปิดไฟล์ได้น่ะครับ

ลองใช้โปรแำกรม  keepvid.com  โหลดดูนะครับ  และลอง Save  เป็นนามสกุล  .mp4  แล้วไปเปิดใน  GOM  หรือ  KMPlayer  ดูก็ได้...  ลองดูนะครับ

สำหรับ  KMPlayer  เหมาะสำหรับ ดู + ฟัง + แกะเพลง ตามคลิป  มาก ๆ 

เพราะมันสามารถหน่วง หรือลดสปีด การเล่นให้ช้าลง อย่างที่เราต้องการ  โดยที่ Key ในเพลงนั้น  เสียงไม่เปลี่ยนเป็น Key อื่น

เพียงแค่กดแป้น  Ctrl -   ในขณะที่ฟัง ตอนที่เราแกะเพลง ท่อนที่เล่นยาก ๆ ดูไม่ชัด  ดูไม่ทัน  เล่นไม่ทัน  มันก็จะลดสปีดลง  หากมันช้าเกินไป ก็เพิ่มสปีด  กดแป้น Ctrl +  เพลงมันก็จะเร็วขึ้น

แล้วทุกเพลง  ที่เล่นยาก ๆ  ฟังไม่ทัน  ดูนิ้วมือคนเล่นในคลิป  ไม่ทัน   มันก็จะทำให้ง่าย  และมีกำลังใจ ในการแกะเพลง ที่เราชอบ  หากเล่นได้เมื่อไร  ก็มีความสุข ครับ...  รับรอง

ขอบคุณครับน้ากวาง
noomxman

tumtengu

• member
โปรแกรมที่น้ากวางบอกนี่เอาไว้เซฟ VDO จากพวกเว็บ youtube ใช่มั้ยครับ

แต่ที่ผมเปิดไม่ได้ คือเปิด Tab ที่โหลดมาไม่ได้น่ะครับ
ลองโหลดไฟล์ที่น้ากวางให้มาแล้ว แต่ขึ้นโหลดน๊านนาน ก็ไม่มาซะที -*-

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
โปรแกรมที่น้ากวางบอกนี่เอาไว้เซฟ VDO จากพวกเว็บ youtube ใช่มั้ยครับ   :   ใช่แล้ว  ครับ

แต่ที่ผมเปิดไม่ได้ คือเปิด Tab ที่โหลดมาไม่ได้น่ะครับ                              :    เรื่อง  TAB  ผมเองก็ยังอ่านไม่เป็น  ดังนั้น เรื่องเปิด File  ผมก็พลอยไม่รู้เรื่อง ไปด้วย ครับ
ลองโหลดไฟล์ที่น้ากวางให้มาแล้ว แต่ขึ้นโหลดน๊านนาน ก็ไม่มาซะที -*-      :    น่าจะเกี่ยวกับ  ความเร็ว  ของค่ายอินเตอร์เนท  ที่ใช้  มันน่าจะช้า  ไม่น่าเกี่ยวกับตัว โปรแกรม ครับ

Finger Picking Style

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Tab เปิดจาก Guitar Pro5 ได้เลยนะครับ
เดี๋ยวผมอัพโหลดให้ใหม่ตามนี้ครับ http://www.mediafire.com/?zeug0j89ecj0o5c
:)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

winnie

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งรู้จากน้ากวางเนี่ยแหละว่า KM Player มันทำแบบนี้ได้ ฟังแบบปกติ กดย้อนฟังเป็นร้อยรอบกว่าจะแกะได้ 555

ขอบคุณหนทางสว่างครับน้ากวาง

redtopup

• member
Forever Young (Alphaville) - fingerstyle guitar

Foggy Mountain Breakdown for guitar

Jesse James - bluegrass banjo on guitar style
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

• member
เพิ่งรู้จากน้ากวางเนี่ยแหละว่า KM Player มันทำแบบนี้ได้ ฟังแบบปกติ กดย้อนฟังเป็นร้อยรอบกว่าจะแกะได้ 555

ขอเปลี่ยนจาก คำขอบคุณ  ไปเป็น  Clip  ที่ไพเราะ  และบรรเลงฝีมือ โดย  น้า winnie  นะครับ....   อยากรับฟัง  รับชม   แทนคำของคุณ  บ้างครับ...   จัดให้หน่อยยย  อิ..อิ..

• member

Foggy Mountain Breakdown for guitar

ขอบคุณ น้า redtopup  ที่นำเพลงสุดไพเราะ มาฝาก...  ผมชอบเพลงนี้ และอยากเล่น 

แต่พอดูตอนจบ  ขนาดคนเล่น ยังถอนหายใจ ดังเฮือกใหญ่    แล้วอย่างผม หากลองแกะเล่นตาม  ไม่รู้ว่าชาตินี้  แค่  30  วินาที แรก  อีกกี่ปี จะเล่นได้ ก็ไม่รู้อนาคต

tumtengu

• member
ขอบคุณน้าๆมากครับ ^___^

redtopup

• member

ขอบคุณ น้า redtopup  ที่นำเพลงสุดไพเราะ มาฝาก...  ผมชอบเพลงนี้ และอยากเล่น  

แต่พอดูตอนจบ  ขนาดคนเล่น ยังถอนหายใจ ดังเฮือกใหญ่    แล้วอย่างผม หากลองแกะเล่นตาม  ไม่รู้ว่าชาตินี้  แค่  30  วินาที แรก  อีกกี่ปี จะเล่นได้ ก็ไม่รู้อนาคต

ผมว่าน้ากวางเล่นได้สบายเลยครับ  อยู่ที่ว่าน้ากวางจะมีเวลาซ้อมรึเปล่า   เวลาซ้อมสำหรับพวกเรา ไม่เหมือนพวกเด็กๆ  ที่ซ้อมได้ทั้งวัน  อย่างเราไหนจะต้องทำงาน ทำงานก็เหนื่อยแล้ว  
เทคนิคปั่น แค่ 3 นิ้วผมว่าไม่ยากครับ   ปั่นแบบเบนโจ  
ใช้ปิคนิ้วด้วยเข้าทางปั่นเลย  วางมือขวาถูกๆล๊ะปั่นสบายเลย  
ผมว่าเพลงพวกปั่นเร็วๆ   มันทำให้เราโย่นระยะเวลาซ้อมได้  ถ้าเราปั่นเร็วๆได้แล้ว  ทีนี้ หยิบกีต้าร์ขึ้นมาก็ปั่นเลย  ทำให้นิ้วเราฟรีขึ้นเร็ว  
เดี่ยวผมไปหาเเท๊บ ก่อนไม่รู้จะหาได้รึเปล่า เดี่ยว ตามเข้าไปในเว็บเขา  ถ้าได้แท็บมา  ก็ เอามาปั่นกันดีกว่าครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

apinan14

• member
นี่มัน เทพ ชัดๆ เห็นแล้วต้อแต้

redtopup

• member

winnie

• บุคคลทั่วไป

ขอเปลี่ยนจาก คำขอบคุณ  ไปเป็น  Clip  ที่ไพเราะ  และบรรเลงฝีมือ โดย  น้า winnie  นะครับ....   อยากรับฟัง  รับชม   แทนคำของคุณ  บ้างครับ...   จัดให้หน่อยยย  อิ..อิ..

ทุกวันนี้เพลงเดิมๆ ซ้อมเล่นทุกวันยังเล่นผิดๆถูกๆอยู่เลยครับน้ากวาง แต่เห็นหลายๆเพลงแล้วน่าเล่นพอสมควร ตอนนี้งานยุ่ง กับไม่สบายเป็นไข้ด้วย เลยไม่มีเวลาหัดเล่นเพลงใหม่ๆเลยครับ แค๊กๆ..

furch1975

• member
เห็นเพลง Foggy Mountian Breakdown นึกถึงเพลง Jerry's Breakdown ของ Jerry Reed เลยอ่ะ
Matin Tallstorm เป็นอีกหนึ่งคนที่ผมชอบครับ เพลงช้าแต่ละเพลงของเค้าเค้าเล่นได้ฟิวมาก น้ำหนักมือและไดนามิคนี่กิ๊กเลย..
มีอีกเพลงที่ผมอยากแนะนำและก็ไม่ยากด้วย มีหลายศิลปินเอามา Arrange กันใหม่หลายเวอร์ชั่นรวมทั้งเวอร์ชั้นของsunghaด้วยแต่ผมชอบเวอร์ชั่นของ Matin มากกว่า ตั้งสาย Standard คาโป้ เฟร็ต2 ลองแกะดูครับไม่ยากTabอย่าได้ถามอีกเช่นเคย555 ผมใช้ตาดูหูฟังเอาครับ

A Whiter Shade of Pale - Arr. for acoustic guitar
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ฉลองกระทู้ที่ 1000 ของผมหน่อยครับ อิอิ

ขอนำเสนอนักกีตาร์สาย Easy Listening คนนี้ครับ Earl Klugh เพลงเค้าดูเล่นไม่ซับซ้อนอะไร ฟังสบาย ๆ (แต่เล่นตามยาก - -") เลือกเพลง This Time ลองดูการวางนิ้วมือเขาดูไม่ได้ซับซ้อนอะไรมากมาย แต่เล่นออกมาได้ไพเราะนุ่มนวลดีจริงๆ ครับ

Earl Klugh - This Time

• member

ขอบคุณน้า sontaya มากครับ  ผมลองเล่นไล่ตามดูแล้ว  เห็นว่ามันเล่นไม่ยาก   แต่พอเล่นตามจริง  มันยากเหมือนกันนะครับ

furch1975

• member
อย่าพึ่งประมาทกับสิ่งที่ดูเหมือนว่ามันจะง่าย ถ้ายังไม่ได้ลองเล่น... และการเล่นให้มันได้ฟิว สมูท และมีมิติ นี่แหละคือสิ่งที่ยากกว่า

furch1975

• member
ต้องอย่างพี่กวางเลยเล่นเมโลดี้ไม่ซับซ้อน..แต่ฟังแล้วได้ฟิวนี่แหละ..ใช่  อิอิ..

BlackCello

• member
อันนี้เพลงโปรดผมเลยครับ John Mayer - Neon

ตั้งสายบนสุดเป็น C ต่ำ

John Mayer - Neon
positivity