Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Finger Picking Style ที่ฟังไพเราะ น่าเล่น และเล่นง่าย ๆ ช่วยค้นหานำมาฝากกันนะครับ  (อ่าน 49360 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

คั่นเวลา  ด้วยการ  นำบทเพลงไพเราะในอดีตมาให้ชมกัน  แต่ใครสนใจจะลองนำไปฝึกเล่น  รับรองได้ว่า เทพตัวน้อย ๆ ละกัน ครับ

岡崎倫典のAcoustic Wind~番外編 "ホテル・カリフォルニア/Hotel California" (The video's owner prevents external embedding)

Finger Picking Style

indypendent

• member
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=F0os0idFYTU&amp;feature=related" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=F0os0idFYTU&amp;feature=related</a>

ไอดอลผมเลยคนนี้ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

• member

หายไปนาน  ต้องขออภัย เพราะมีีภาระกิจ ก่อนสงกรานต์ ค่อนข้างเยอะ

เนื่องในวันปีใหม่ ที่ผ่านมา  ก็ขอให้น้า ๆ ทุกท่าน มีความสุขกาย สุขใจ  ทั้งชีวิต และครอบครัว ทุกท่าน

ขอให้เล่นกีต้าร์ เก่ง ๆ  มีกีต้าร์ ที่รัก และโดนใจ หลาย ๆ ตัว  ครับ

ในโอกาสนี้  ขอส่งเพลง เกี่ยวกับความรัก  ที่ไพเราะ  มาให้รับฟัง  หรือจะหัดเล่นตามไป ก็จะเป็นการเสริมสร้างทักษะ ฝีมือ ได้อย่างดียิ่ง ครับ

Love Story Theme played on classical guitar

smallwave

• member
ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน

coolclub

• member
Return To A=432hz

• member

ไม่รู้ว่าจะเล่นยาก หรือง่าย  แต่รู้ว่า  Finger Picking Style  เพลงนี้  ไพเราะ  อย่างกริ๊ป  มั่ก..  มาก...

<a href="http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&amp;v=EAy01UQ_iJE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&amp;v=EAy01UQ_iJE</a>
!

nhoy

• member
ผมเองก็ชอบและเล่นเพลงนี้อยู่เช่นเดียวกันกับน้ากวางครับ :)

• member

กลับมาแล้ว กว่าจะหากระทู้เก่า เจอ

ปกติเป็นเพลง Strum Chord ที่ไพเราะมาก
                        และไม่นึกว่า จะ Cover เป็น Finger Picking Style ได้

Morning Has Broken (Bunessan) arr. by Rob Lunn

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ขออนุญาติแนะนำเพลงไทย บ้างนะครับ เพลงอยากได้ยินว่ารักกัน fingerstyle อ.เด่น วิจักษณ์โยธิน

อยากได้ยินว่ารักกัน-Pretty Guitar Vol.1

ผมว่าเพลงนี้สำหรับผู้เล่นใหม่ๆเป็นแนวทางได้เลยครับ อ.เด่น ท่านทำคลิปสอนไว้ในเว็บด้วยครับ
เล่นจบเพลงแรกรู้สึกภูมิใจมาก ถึงจะไม่ได้แกะเอง แต่ก็ภูมิใจที่เล่นจนจบ  ;D

และมีแทปอีกหลายเพลงครับตามนี้ http://www.denfingerstyle.com/ ;) ;)
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

• member

เพลงไพเราะ วันอาทิตย์ ยามเช้า
       กับดอกไม้สวย และสายลมเย็น
       จิบกาแฟอุ่น ๆ จับกีต้าร์ มาฝึกตามด้วย มีความสุขมาก

Flowers from Ayako (Franco Morone cover)

pong

• member

solamazon

• member
น้าๆ ลองฟังดูครับ เพลงนี้เพราะมากครับ แล้วก็เล่นไม่ยากด้วยครับ
// กำลังนั่งงมอยู่ 

『ハナミズキ』(acoustic guitar solo)

coolclub

• member
The Water Garden by Alex de Grassi
เพลงนี้ตั้งสาย CGDGAD
ในคลิปใช้กีตาร์ Martin ไม่ทราบรุ่น (ใครรู้วานบอก)
เพลงช้า จะว่าง่ายก็ไม่ง่าย จะว่าจะยากก็ไม่ยาก
แต่ต้องเล่นให้สะอาด คุมเสียงให้ดี เพราะหลุดบางลูกบางเม็ด จะเห็นชัดฟังชัดเลย
tab หาได้ทั่วไปจาก google

"The Water Garden" by Alex de Grassi
Return To A=432hz

rg4700

• member
เรียนน้า solamazon
นี่ลายแทงเพลง pray for japan ของ yuki matsui ครับน้า เป็น file Guitar Pro นะครับ
http://forum.guitarpro.vn/attachment.php?s=ad74a24fa3cf7a6f101215725e7fd613&attachmentid=3850&d=1317246629

เผื่อชีวิตจะง่ายขึ้น tune double drop D นะครับ

ฟังแล้วเพราะจับใจ ถ้าเล่นเพราะแล้ว มา post ดู บ้างนะครับ เด๋วจะไปลองฝึกด้วย ^^

solamazon

• member
ขอบคุณมากๆ ครับน้า rg4700

นั่งงมหลังเลิกงานอย่างเดียว เลยยังไม่คืบหน้าเท่าไหร่ ได้ลายแทงมาอย่างนี้ ชีวิตง่ายขึ้นเยอะครับ  ;D ;D

Orpheus

• member
รบกวนน้าๆ ท่านใดมี  tab U2เพลง with or without you เวอร์ชั่นป๋า Doyle Dykes
ช่วยสงเคราะห์หรือชี้เป้าโหลดให้หน่อยครับ.. :D

U2 Medley by Doyle Dykes (If you like guitar solos you should listen to this)

• member

ช้า ๆ ชัด ๆ ไพเราะ นุ่มนวล กลมกล่อม ชวนเล่นตาม อีกแระ ...

(Yo Hitoto) ハナミズキ Hanamizuki - Kevin Nikolas

• member

เป็นบทเพลงที่ไพเราะ น่าฟัง มาก ๆ  แต่ไม่ได้เน้นให้เล่นตาม นะครับ  แต่หากอยากเล่นตามได้ ก็ยิ่งดี ครับ

แต่สิ่งที่อยากนำมา เน้น ให้เห็น เป็น สิ่งที่น่าฝึกปฏิบัติตาม ให้ได้ เป็นอย่างยิ่ง  ในบทเพลงนี้ 

ก็คือ  เทคนิคต่าง ๆ เกี่ยวกับ การวางท่าทาง  การนั่ง  การวางกีต้าร์  การวางมือ  การวางนิ้ว  การให้น้ำหนักของนิ้วมือ  ที่ดูเป็นธรรมชาติ

ที่มีส่วนสำคัญ ที่ทำให้บทเพลงที่เล่น  มีความแม่นยำ  ไพเราะ  น่าติดตาม  น่าชวนฟัง  และน่าฝึกเล่นตาม ครับ

My Heart Will Go On - Titanic on guitar - Титаник на гитаре

Orpheus

• member

เป็นบทเพลงที่ไพเราะ น่าฟัง มาก ๆ  แต่ไม่ได้เน้นให้เล่นตาม นะครับ  แต่หากอยากเล่นตามได้ ก็ยิ่งดี ครับ

แต่สิ่งที่อยากนำมา เน้น ให้เห็น เป็น สิ่งที่น่าฝึกปฏิบัติตาม ให้ได้ เป็นอย่างยิ่ง  ในบทเพลงนี้ 

ก็คือ  เทคนิคต่าง ๆ เกี่ยวกับ การวางท่าทาง  การนั่ง  การวางกีต้าร์  การวางมือ  การวางนิ้ว  การให้น้ำหนักของนิ้วมือ  ที่ดูเป็นธรรมชาติ

ที่มีส่วนสำคัญ ที่ทำให้บทเพลงที่เล่น  มีความแม่นยำ  ไพเราะ  น่าติดตาม  น่าชวนฟัง  และน่าฝึกเล่นตาม ครับ

My Heart Will Go On - Titanic on guitar - Титаник на гитаре (Embedding disabled, limit reached)

ฝีมือเมพมากๆ ความเป็นดนตรีสูงจริงๆ

• member

เพลงไพเราะในอดีต สำหรับคนชอบเพลง Country

Take Me Home, Country Roads. (Embedding disabled, limit reached)