Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ครูบ้านนอกกับหลายคำถามในชีวิตที่ยังไม่เคลียร์ แหมจั่วหัวซะน่าสงสาร  (อ่าน 8650 ครั้ง)

Traveler

• member
ปล.ซีิวิคไดเม็นชั่น ตาเหยี่ยวปีสองพันสี่ เอามาติดแก๊ส น่าเล่นไหมครับ

มาทำข้อนี้แล้วกัน เห็นไม่มีใครตอบ   ไม่ดีครับถ้าจะทำเป็นรถใช้งานใน กทม รถติดติดติด.........เครื่องจะร้อนมาก

เกียร์จะมีปัญหาต้องทำหม้อระบายความร้อนน้ำมันเกียร์เพิ่ม  แต่ถ้าใช้วิ่งต่างจังหวัดไม่ต้องกลัวรถติด จะเป็นอีกเรื่องครับ

****....  ผมว่าฮอนด้าติดแก๊ซ ปัญหาอยู่ที่ความร้อนนะน้านัท วิ่งในกรุงเทพหรือเมืองใหญ่ๆที่รถติดลำบาก....แต่เอ๊ะ...ขอโทษอาจารย์น๊อคนะครับ ผมตอบข้อไหนไปเนี๊ยะ....อิอิ....
ข้อ ปล. ผมก็ตอบแล้วจร๊า ก็บอกแล้วว่า Taka Yamaha เล่นง่ายกว่าเยอะ เสียงดี จับถนัดมือกว่า เอ๊า ! ไม่ได้คุยเรื่องกีต้าร์หรอกหรือนี่
มาเช็คชื่อตอนเช้าครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
ปล.ซีิวิคไดเม็นชั่น ตาเหยี่ยวปีสองพันสี่ เอามาติดแก๊ส น่าเล่นไหมครับ

มาทำข้อนี้แล้วกัน เห็นไม่มีใครตอบ   ไม่ดีครับถ้าจะทำเป็นรถใช้งานใน กทม รถติดติดติด.........เครื่องจะร้อนมาก

เกียร์จะมีปัญหาต้องทำหม้อระบายความร้อนน้ำมันเกียร์เพิ่ม  แต่ถ้าใช้วิ่งต่างจังหวัดไม่ต้องกลัวรถติด จะเป็นอีกเรื่องครับ

****....  ผมว่าฮอนด้าติดแก๊ซ ปัญหาอยู่ที่ความร้อนนะน้านัท วิ่งในกรุงเทพหรือเมืองใหญ่ๆที่รถติดลำบาก....แต่เอ๊ะ...ขอโทษอาจารย์น๊อคนะครับ ผมตอบข้อไหนไปเนี๊ยะ....อิอิ....
ข้อ ปล. ผมก็ตอบแล้วจร๊า ก็บอกแล้วว่า Taka Yamaha เล่นง่ายกว่าเยอะ เสียงดี จับถนัดมือกว่า เอ๊า ! ไม่ได้คุยเรื่องกีต้าร์หรอกหรือนี่
มาเช็คชื่อตอนเช้าครับ

สนับสนุนความคิดนี้ครับ ยิ่ง Yamaha CPX 800 ยิ่งเสียงดี 555555  อิอิอิอิอิอิอออิอิอิอิอ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

nco4433

• member
vintage เป็นชื่อ ผับ ในขอนแก่นจร้า....งิ...งิ...

เอาจริงก็ได้
Vintage เป็นสไตลื แบบเก่าๆ
ก่อนหน้านี้ซัก 4-5 ปี จะได้ยินคำว่า Retro..อ่านว่า เร๊ทโทร
มาจากคำว่า retrospective ซึ่งแปลว่าตรงๆตัวโง่ๆว่า กลับไปดูของเก่า
เช่น มีอัลบั้มนึงของ Will Ackerman แกสารภาพตรงๆเลยว่า ช่วงนี้ไม่ได้ทำเพลงใหม่ๆเลย  ขอรวบรวมงานเก่าเอามา (หากิน) ล่ะกัน
แกก็ตั้งชื่อว่า Retrospective

ทีนี้ คำว่า Retro กับ Vintage มีความหมายค่อนข้างใกล้เคียงกัน
ส่วนใหญ่จะอยู่ในแวดวงการออกแบบ ทั้ง Intreior และ การออกแบบสิ่งของ
Retro เอง...เอาเข้าจริงๆ ถ้าแปลว่า เก่า มันจะเอากันตอนยุคไหนล่ะหว่า  ถ้าเก่ามากก็จะเป็นยุคคลาสสิกไป
โดยส่วนใหญ่เป็นที่เข้าใจกันว่า คืออยุคประมาณ 40-50 ครับ

อย่างมอไซด์  Harley ยุดเก่าๆ  หรือ Indian ถือว่า เป็น Vintage
ถ้าเป็นกีต้าร์  ส่วนใหญ่ Gibson มักจะออกแนว Vintage
ส่วนใหญ่มันต้องดูรวมๆล่ะครับ  มันจะดูออก
หัว Slot อาจเป็นแค่ส่วนย่อยๆ  ไม่ทั้งหมด

สรุปว่า ถ้ามันดู เก่าๆ  เก๋าๆ หน่อย ล่ะก็  มีสิทธิ์อาจเรียก Vintage ได้จร้า
งั้นผมคงมี ภรรยาวินเทจ แน่ๆ ละครับ...อิอิอิอิ ;D ;D ;D ;D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
     ลูกคนบ้านนอกไม่มีความคิดแอบฟังอย่างเดียวครับ 55555+ ;D ;D ;D ;D ;D

ได้เรื่องยังงัย แล้วมาบอกผมด้วยนะน้าหนุ่ม............อิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ออกน่านน้ำสากลแล้วครับน้าๆ
:)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ออกน่านน้ำสากลแล้วครับน้าๆ

55555555555+  เห็นด้วยอย่างแรง ขอรับ ^O^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Guitar_Joe

• member
vintage เป็นชื่อ ผับ ในขอนแก่นจร้า....งิ...งิ...

เอาจริงก็ได้
Vintage เป็นสไตลื แบบเก่าๆ
ก่อนหน้านี้ซัก 4-5 ปี จะได้ยินคำว่า Retro..อ่านว่า เร๊ทโทร
มาจากคำว่า retrospective ซึ่งแปลว่าตรงๆตัวโง่ๆว่า กลับไปดูของเก่า
เช่น มีอัลบั้มนึงของ Will Ackerman แกสารภาพตรงๆเลยว่า ช่วงนี้ไม่ได้ทำเพลงใหม่ๆเลย  ขอรวบรวมงานเก่าเอามา (หากิน) ล่ะกัน
แกก็ตั้งชื่อว่า Retrospective

ทีนี้ คำว่า Retro กับ Vintage มีความหมายค่อนข้างใกล้เคียงกัน
ส่วนใหญ่จะอยู่ในแวดวงการออกแบบ ทั้ง Intreior และ การออกแบบสิ่งของ
Retro เอง...เอาเข้าจริงๆ ถ้าแปลว่า เก่า มันจะเอากันตอนยุคไหนล่ะหว่า  ถ้าเก่ามากก็จะเป็นยุคคลาสสิกไป
โดยส่วนใหญ่เป็นที่เข้าใจกันว่า คืออยุคประมาณ 40-50 ครับ

อย่างมอไซด์  Harley ยุดเก่าๆ  หรือ Indian ถือว่า เป็น Vintage
ถ้าเป็นกีต้าร์  ส่วนใหญ่ Gibson มักจะออกแนว Vintage
ส่วนใหญ่มันต้องดูรวมๆล่ะครับ  มันจะดูออก
หัว Slot อาจเป็นแค่ส่วนย่อยๆ  ไม่ทั้งหมด

สรุปว่า ถ้ามันดู เก่าๆ  เก๋าๆ หน่อย ล่ะก็  มีสิทธิ์อาจเรียก Vintage ได้จร้า
งั้นผมคงมี ภรรยาวินเทจ แน่ๆ ละครับ...อิอิอิอิ ;D ;D ;D ;D

โหภรรยาวินเทจ คิดได้ไง ถ้าเธอแปลไม่ออกก็แล้วไป ถ้าแปลได้ละก็น้าน่ะแหละ Slot head แน่นอน เซาะร่องเยย อาจจะต้องขันคอปรับแอ๊คชั่นใหม่ชัวร์ ห้าๆ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

Carboy

• member
นักเรียนบ้านนอก นั่งอมยิ้มฟังครูคุยกัน ฮามาก