Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเปลี่ยนเฟร็ตกีตาร์เองมั่งครับ  (อ่าน 2277 ครั้ง)

2111spg

• member
อยากลองเปลี่ยนเองอ่ะ เป็นกีตาร์ถูกๆตัวนึงครับ

ใครมีข้อมูลอะไรรบกวนช่วยบอกหน่อยครับ ^^ 

*เฟร็ตกีตาร์ที่ไหนมีขายมั่ง?

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: มีใครเคยเปลี่ยนเฟร็ตกีตาร์เองมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:12:12 »
เคยครับเมื่อนานมาแล้วชุดที่เปลี่ยนนี้ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่แต่ก็เริ่มมีสึกบ้างครับ

http://easyguitar.kwanruean.com/refret.html

ตอนนั้นผมเปลี่ยนแบบไม่รู้เรื่องเลย แต่เปลี่ยนเองเพราะเจ็บใจที่จะไปให้ร้านนึงเค้าเปลี่ยนเฟร็ตให้เค้าถามราคากีตาร์พอผมบอก 3000 กว่าบาท เค้าบอกไม่คุ้มอย่าเปลี่ยนเลย ผมเลยฉุนมาก คิดว่าทำเองก็ได้ (วะ) แล้วก็ลงมือตามที่เครื่องมือจะพอมีครับ ส่วนเฟร็ตผมซื้อจากหลังกระทรวงขายเป็นห่อ ๆ แต่จำราคาไม่ได้เพราะนานแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ดูมีแววต้องเปลี่ยนอีก 2 ตัว กำลังจะหาซื้อเฟร็ตดี ๆ ซักชุดอยู่ครับ ^^

ลองดูได้ครับ แต่ลองศึกษาวิธีดูก่อนจะดีครับ หาใน google กับ youtube นี่แหละ แล้วค่อยลงมือทำ

^^ลอยลม^^

• member
Re: มีใครเคยเปลี่ยนเฟร็ตกีตาร์เองมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:20:14 »
ผมกำลังเปลี่ยนเหมือนกันตอนนี้ถอดของเก่าออกหมดแล้วแต่ยังไม่ได้ใส่เฟรตใหม่ยังไปไม่ได้ซื้อเลยยังไม่ว่างไปซื้อหาดูในเนตแล้วไม่มีร้านไหนขายสงสัยต้องไปเวิ้ง ไว้จะเอามาลงให้ดูนะครับกำลังโมกีต้าสุดรักตัวแรกโมทั่งตัวตอนนี้ก็กำลังสั่งทำ หมุด นัท แซลเดิ้ล เป็นทองเหลืองอยู่ไว้จะเอามาลงให้ดูครับ

ปล. ผมก็เปลี่ยตามวิธีน้าsontaya แหละครับใช้สิ่้งที่มีในบ้าน
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^