Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานของกีตาร์มันก็เหมือนกันทุกชนิดป่ะครับ  (อ่าน 2769 ครั้ง)

kaizer123

• member
ไม่ว่าจะเป็นร๊อค แอคคูสติก ป๊อป คันทรี่ แจ๊ส ผมก็เห็นมันเป็นพื้นฐานเหมือนกันใช่ป่ะครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
พื้นฐานเดียวกันหมดครับ

kaizer123

• member
สมมติว่าผมเรียนแจ๊ศมาแล้วดันอยากไปเล่นแอคคูสติกไรแบบนี้ก้แปปเดียวใช่มั้ยครับ

gazz

• member
โน๊ต มาตราฐานเหมือนกันครับ แต่ลีลา ลูกเล่น แตกต่างกันไป

บางคนถึงแม้เล่นเพลงเดียวกัน แต่จังหวะเข้าออก ของจังหวะยังต่างเลยครับ

K@Y

• member
  • เคครับ :)
อยู่ที่การเล่นกับจังหวะครับโน้ตคอร์ดเหมือนกันหมด

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ถ้าคุณมีความรู้ ขนาด เรียน Jazz ได้แล้ว คุณ ก็จะเล่น ได้ครอบคุมหมดละครับ  เพราะ แจ๊ซ คือ ทุกสิ่ง   แต่ ทุกสิ่งก้ไม่ใช่แจ๊ซนะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ถ้าคุณมีความรู้ ขนาด เรียน Jazz ได้แล้ว คุณ ก็จะเล่น ได้ครอบคุมหมดละครับ  เพราะ แจ๊ซ คือ ทุกสิ่ง   แต่ ทุกสิ่งก้ไม่ใช่แจ๊ซนะครับ

เห็นด้วยกับท่านเบียร์เลยครับ ผมว่าแนวไหน ๆ ก็พอศึกษาเิองได้แม้แต่ บลูส์ หรือคลาสสิก แต่แจ๊สนี่เป็นอะไรที่ผมเข้าไม่ถึงเลย ยากมากครับ พยายามศึกษาอยู่บ้างแต่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าที่ควรจนตอนนี้เลิกไปแล้ว เน้นแนวที่ถนัดดีกว่า ฮิฮิ

สรุปคือพื้นฐานมันเหมือนกันหมดแหละครับ โน๊ตบนคอกีตาร์มันก็โน๊ตเดียวกันทั้งโลก (เมื่อตั้งสายเหมือนกัน) คอร์ด C มันก็มือโน๊ต C G E เหมือนกัน เพียงแต่จะเอาไปประยุกต์ใช้อย่างไรเท่านั้นครับ

redtopup

• member
สำหรับ กีต้าร์แล้ว เป็นสไตร์เจ๊สผมว่า  ยากมากๆเลยครับ  ขนาดเล่นตามเขา ยังเล่นยากเลยครับ

เวลา ลงเป็นคอรท์ ก็  ลง พร้อมกัน ทุกนิ้วเลยบางช่วง 
คอรท์ ก็  พิศดาร  จับแปลกๆ  บางที ใช้นิ้ว ก้อย  กดทีเดียว 2 สายแลย ในขณะที่ นิ้ว ชี้ กดแบบ บาร์ แต่ให้กดแค่ 2 สาย  เรียกว่านิ้วไม่มีกำลังนั้น  เล่นยากมาก
เล่น กับ กีต้าร์ไฟฟ้าไม่เท่าไหร่ ถ้ามาเล่นกับกีต้าร์โปร่งนี่ เล่นยากมากๆครับ 
เล่นให้ได้สำเนียงนี่ยากมากเลยจริงๆ  เคยคิดจะเล่นเหมือนกันครับ  แต่เลิกล้มความตั้งใจ 
โน๊ตก็อ่านยาก มากๆ  ส่วนของโน๊ตก็แบ่งยาก  เรียกว่า ถ้าจะให้ดี ต้อง ฟังเพลงนั้นที่คนอื่นเล่นมาก่อน  จะมาให้แกะโน๊ตแล้วเล่นนี่  ต้องอดทนจริงๆ 
ลูก เล่น ในโน๊ตก็ไม่มีเขียนเอาไว้ด้วย  เพราะถ้าขืนเขียนเอาไว้  มันคงเลอะน่าดู  และอ่านยาก 
ประมาณว่าแจ๊ส แบบ เต็มสูตรเลย นี่ยากจริงๆ   ทฎษฎีดนตรี  ต้องแม่น ว่าเพิ่ม โน๊ตเสียงไหน แล้วออกเป็นแจ็ส 
เล่นแจ็สออกมาไม่ดี อย่าว่าแต่คนฟังเลยครับ คนเล่น  ก็  งงตัวเองเหมือนกัน 
แต่ถ้าเป็นแจ๊ส แบบ พิ้งกิ้ง หรือ แบบ เกาๆนี่  พอเล่นได้ 
แจ๊สนั้น มีหลายแจ๊ส จริงๆ  ทั้งสแตนดารท์แจ๊ส  แจ๊ส ที่อิมโพไวส์  แจ๊สปนๆบลู  นิวเอจแจ๊ส 
ผมชอบ แจ๊สสไตร์โบราณ 

Take Five - Guitar solo
   แบบนี้ เล่นได้ยากกว่านี้ผมเล่นไม่ได้แล้ว
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
The Dave Brubeck Quartet - Take Five (1961)

พัก 5 นาที ก่อนล๊ะกันครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
พื้นฐานเหมือนกัน
ขับรถ ต้อง เหยียบคลัช   หรือ  ไม่ต้อง เอาเกียร์ ออโต้เลย
รถ เก๋ง ก็  ขับง่ายครับ เกียรต์ ออโต้ 
รถทัวล์ก็ยากขึ้มอีกนิด
รถพ่วง ก็ ขับยากหน่อยขึ้นมาอีกหน่อย
รถตู้ ก็  ขับ ปาดหน้าอย่างเดียว  มันจะเกี่ยวกันมั้ยครับเนี่ย 

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
ดีครับ มาอ่านต่อ
facebook.com/byrt21

nco4433

• member
มาเป็นปรัชญาเลยครับ...ประทับใจจริงๆ เลยครับ...